Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ảnh chụp nhanh của Sony RX100 III

tuanlionsg
12/12/2014 15:0Phản hồi: 111
Ảnh chụp nhanh của Sony RX100 III
Cyber-shot RX100 III là chiếc máy conpact cao cấp thuộc dòng RX được đánh giá rất cao từ ngày ra mắt. Mình vừa mượn được và chụp nhanh một ít tấm hình xin chia sẻ cho những ai quan tâm. Cầm RX100 III, ban đầu mình có cảm giác khó cầm và dễ tuột khỏi tay vì nó nhỏ gọn, khi cầm một tay dưới thân máy ôm vòng ring multi-function ở ống kính thì cảm giác thuận tiện vừa vặn rất đã. Những điểm ấn tượng ngay khi cầm chiếc máy nhỏ gọn này là: Ống kính Carl Zeiss Vario Sonnar T* 8,8-25,7mm (24-70mm) f/1.8 - 2.8 - Ống kính chất lượng, có dải tiêu cự đủ để chụp góc rộng phong cảnh đến chân dung. Cảm biến ảnh CMOS Exmor 20.1MP có kích thước 1-inch. LCD 3" lật 180° có thể chụp nhiều góc thấp - cao hơn, có thể lật ngược ra trước chụp selfie. Tích hợp kính ngắm SVGA OLED có lớp tráng phủ Zeiss T*. Tích hợp Filter ND (3EV) để người chụp tuỳ chọn. RX100 III có thể chụp ảnh định dạng RAW để có thể hậu kỳ thuận tiện hơn. Khởi động máy cực kỳ nhanh, ngoài cách truyền thống bấm nguồn on/off, bấm mở viewfinder mà camera sẵn sàng chụp tức thì.

Một số tấm ngược sáng vào lúc hơn 4 giờ chiều, có tấm chụp chế độ tự động, có tấm chụp M. Dải màu chuyển giữa các vùng chênh sáng khá mềm mại, độ tương phản không gắt giữa các vùng chênh lệch cường độ sáng.

Chụp thử ngay bông hoa (iAuto)

AWB - ISO125 - f/4 - 1/400s

AWB - ISO125 - f/4 - 1/640

AWB - ISO125 - f/4.5 - 1/800s

Mình thử kéo tăng contrast + balance color 1 chút trong PS xem vỡ chi tiết vùng sáng không:

Chụp vài tấm thuận sáng ở chế độ hoàn toàn tự động:
AWB - ISO160 - f/5.6 - 1/200s

Màu xanh Sony - zoom

Quảng cáo

Góc rộng hơn:

Wide + đo sáng vùng đất

Zoom + đo sáng vùng trời

• Các bạn có thể xem chi tiết, độ nét với file ảnh lớn nguyên bản ở Link: Album ảnh Sony RX100 III
  • Chiếc RX100 III sẽ rất đáng quan tâm đối với những ai có nhu cầu ảnh RAW, hoặc Jpeg khá chất lượng, nhỏ gọn bỏ túi, kết nối NFC/ Wifi chia sẻ ảnh nhanh gọn.

Quảng cáo

• Giá chính thức của hãng là khoảng 800USD

• Thông số kỹ thuật Cyber-shot RX100 III (mã hiệu DSC-RX100M3)
    • Loại máy ảnh: máy ảnh point&shoot ống kính liền
    • Cảm biến: CMOS Exmor R, kích thước 1", 20.1 triệu điểm ảnh
    • Ống kính: Carl Zeiss Vario-Sonnar T* 8,8-25,7mm (24-70mm) f/1.8-2.8
    • Tích hợp thấu kính ND
    • Khoảng lấy nét gần nhất: 5cm
    • Màn hình: LCD, 3", độ phân giải 1.223k điểm ảnh, lật 180 độ và 45 độ
    • Kính ngắm điện tử: OLED độ phân giải SVGA, phóng đại 0.59x
    • Tốc độ màn trập: 1/2000 giây (phơi sáng tối đa 30 giây)
    • ISO: 125 - 12.800, mở rộng 25.600
    • Chụp liên tục tối đa 10 ảnh/giây
    • Có thể chụp được ảnh RAW
    • Quay phim Full HD 1.920 x 1.080 pixel @ 60p/60i/50p/50i
    • Định dạng phim XAVC S 50 Mbps / AVCHD 2.0 28 Mbps / MP4
    • Kết nối Wi-Fi và NFC, cài được ứng dụng PlayMemories Camera Apps trên máy
    • Thẻ nhớ: SD/SDHC/SDXC hoặc MemoryStick Pro Duo
    • Pin: NP-BX1 (1.240 mAh)
    • Kích thước: 10,1 x 5,81 x 4,1 cm
    • Trọng lượng: 290 g (gồm pin và thẻ nhớ)
    111 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

giá nhiêu vậy bác , không rảnh về máy ảnh lắm 😃
    huancoi216
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    @ôtôkê http://zshop.vn/sony-rx100-iii.html?gclid=CN2fwYbowMICFVRvvAod-IQAOw
    quay ở XAVC S thì được 120 fps ở 720P nha bồ ơi. Nhưng cần thẻ nhớ xịn
    @tin_truc22 ý em là giá cả đó bác
    @ôtôkê mình trả lời cho topic mà 😆. Đang xài con này, thấy ổn, cơ động đút túi gì được hết, nhưng quan trọng là ko tiếc mà giữ em nó thì lúc nào em cũng bên mình 😁
    hph@
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    Ngon nhưng hơi đắt
    Đang bị mê mẩn con RX1 mất rồi 😁
    @tuan_lionsg Ơ đang định năm sau lên A7 mà bác nói vậy cũng lăn tăng quá, nhưng có rx100 rồi chắc ko cần máy nhỏ nữa 😁
    @Nokfev bác có mê giá em nó không :D
    @toan tran 1992 Giá mà giảm còn tầm 30tr-35tr thì quá đẹp cho 1 em Carl Zeiss 35mm-F/2.0 gắn kèm body FF 😔
    @tuan_lionsg 60tr với 18tr sao lòng là phải rồi bác
    căng cò , hơn 16 củ chắc mút chỉ em mới mua được, từ bé đã quen với câu nét như Sony mà giá chát quá 😁
    Mình cũng xài RX100 Mark 3. Có 2 tấm góp vui ạ. Ảnh gốc, chế độ Auto ko chỉnh sửa:

Đánh giá của mình khi xài (Trước đây là D7000, A7). Với RX100 M3 chất lượng đi đôi với tầm tiền. độ nhỏ gọn. so với các máy DSLR tầm phổ thông ngang tầm giá (bao gồm cả lens) thì RX100 M3 hơn hẳn về tính năng động và chất lượng ảnh!
    @kkzbanana Ha ha, vậy xách ống Kit ra đi, lấy 55 200 ra hù gì ông ơi.
    @tin_truc22 Không có kit 😔 Nhưng mà gear em đề nghị người mới tập Bất kỳ DSLR body nào mới hơn 2010 + kit lens + 1 flash rời TTL từ tất cả các hảng ( flash mình dùng 2 cây của Tàu cà 1 cái 45$ 1 cái 80$) là đủ sức khám phá nhíp ảnh rồi, à quên biết dùng lightroom 1 chút nửa 😃.
    @tin_truc22 55-200 khác gì kit đâu bác,chỉ là tiêu cự tele thôi chứ chất lượng ngang kit thôi mà
    @kkzbanana Ai nói Microless không gắn đc flash rời nhể 😃 và DSLR có bao nhiêu thứ hay ho thì nó cũng nhiều thứ hay ho khác không kém. thêm vào đỉnh cao nhiếp ảnh không chỉ là làm chủ ánh sáng mà còn rất nhiều thứ khác. NAG khác dân cầm máy chụp như bạn là đưa bất kì gear nào, họ đều có thể cho ảnh đẹp.
    PS chủ thớt hay chụp ảnh ở QTSC quá nha, hôm nào giao lưu đi.
    @tin_truc22 Nó cho mượn máy có chút xíu, tranh thủ dọt ra đó cho gần nhà rồi dzìa trả í mà! Hôm nào giao lưu vây! 😃
    16 chai cho compact. Giá này làm cái canon g thì sao ta. Chất lượng có hơn không ??
    @archi-T Theo cá nhân mình thì RX100 M3 ok hơn.
    1. thiết kế nhôm nguyên khối cả thân máy
    2. Nhỏ gọn hơn dòng G của Canon. ống kính CZ T*
    đây là 2 điểm ok 😁
    Vung0cs0n
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    conpact hình như là dòng máy nhỏ gọn cầm đi du lịch đúng không ợ ?... thế còn dòng DSLR thì sao nhỉ mọi người ?.... mình gà về nhiếp ảnh lắm, hồi xưa chưa nghĩ tới việc mua máy ảnh đâu nhưng giờ nghĩ lại nếu nghiêm túc đầu tư 1 chiếc thì rất tuyệt vời.
    @Vung0cs0n Cả 2 đều là máy ảnh kĩ thuật số .
    Compact là máy ảnh ống kính liền (không thay được) còn DSLR là máy ảnh thay được ống kính.
    Có DSLR cũng nhỏ gọn và cũng có compact rất cồng kềnh !
    Vung0cs0n
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    conpact hình như là dòng máy nhỏ gọn cầm đi du lịch đúng không ợ ?... thế còn dòng DSLR thì sao nhỉ mọi người ?.... mình gà về nhiếp ảnh lắm, hồi xưa chưa nghĩ tới việc mua máy ảnh đâu nhưng giờ nghĩ lại nếu nghiêm túc đầu tư 1 chiếc thì rất tuyệt vời.
    @Vung0cs0n Lúc xưa thì Compact thật sự là như vậy! Sau này Sony đưa dòng này lên 1 tầm cao mới nhờ tích hợp ống kính chất lượng cao và các tính năng mới nhất. Các hãng khác cũng đang làm điều tương tự. Bây giờ thì chất lượng ảnh các dòng compact cao cấp như RX của Sony hoặc G của Canon... chất lượng vượt trội và tính năng động hơn DSLR rất nhiều rồi đó bạn!
    @Vung0cs0n Chịu khó search google tí là hiểu.
    iptran68
    TÍCH CỰC
    9 năm
    Nhìn em ấy chất quá!
    Còn một vài ưu điểm nữa ở dòng Sony RX100:
    - Khởi động máy rất nhanh, thậm chí nhanh hơn cả một số smartphone khi khởi động camera
    - M3 còn cho phép cài app nữa nên dùng nó với app sẽ rất thú vị, tiếc là app free thì hơi bèo :p
    - M3 rút kết lại và bỏ đi những thứ kg cần thiết trên M1 và M2 do thế gần như 2 phiên bản trước đó bị em nó dìm xuống bùn sâu luôn :mad: (dĩ nhiên trừ giá 😁)
    - M1 cho file jpeg cũng đã rất tuyệt rồi, M3 chắc chắn tuyệt hơn khi sử dụng chip BIONZ X. Có điều file raw em nó nặng quá và đưa vào LR thì kg biết phải gán nó vô profile lens nào o_O
    @tamiflu100mg Có sức chơi có sức chịu, thế mới ngon! 😃
    Mình thì khoái RAW của nó.
    Thêm 1 tấm mình dùng RX100 M3 để chụp sản phẩm. 1 con khủng long con đa năng phù hợp với nhiều nhu cầu nhờ ống kính CZ 8,8-25,7mm f1.8 😁

em này khỏi chê luôn, mỗi tội cuộc đời mình ko ham hố máy ảnh nữa rồi 😁 may thế
    tuanchuoi
    TÍCH CỰC
    9 năm
    @thanhvuckc2710 Kể bác còn giao luu Nikon Coolpix A với mình. Chất khỏi bàn,Crop 1.5 bác nhé
    @tuanchuoi bạn cho hỏi con nikon coolpix A này chụp đêm chán hả bạn,tính mua đc giá cũng mềm mà ko có wifi là nản rồi .chụp đêm chán thì mệt nữa.
    @hotboy115 crop 1.5x còn chê
    Cái gá chát hơn chuối chát
    @nhuankhom Ống kính CarlZeiss T* tích hợp mà bạn :3 CZ thì ngon nên giá cũng phải ngon! hihi
    gamap
    ĐẠI BÀNG
    9 năm
    con này với A5100 thế nào nhỉ
    không phải RX100 nhưng làm 1 tấm ké cho vui 😁:D:D Sony W730 chưa chỉnh sửa gì, chỉ crop thôi
    có em này mang theo chụp khỏanh khắc nhanh gọn lẹ không bỏ lở cơ hội 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019