Ảnh chụp thử bằng Camera của Sony Xperia XZ: Đo sáng nhạy, độ nét cao, màu sắc đẹp...

tuanlionsg
18/10/2016 7:50Phản hồi: 214
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

daimoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ai thích chê iPhone chụp xấu thì kệ các bạn. Mình vẫn thấy iPhone dễ chụp, đơn giản gọn nhẹ
IMG_2793.JPG IMG_2810.JPG IMG_2812.JPG
KuTom1
CAO CẤP
8 năm
@daimoc Thì đó, qua 3 tấm ảnh trên chứng tỏ iphone chụp xấu còn gì. Chi tiết thì bị bết lại, sền sệt, đường viền các vật thể thì nhòe nhoẹt, răng cưa. Dễ chụp, đơn giản chỉ phù hợp với người trí tuệ đơn giản đơn thôi. :-D
daimoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@KuTom1 Đúng gồy đúng gồy, Sony chụp ảnh đẹp nhất nên những người trí tuệ siêu Việt mới chọn mua... và kết quả là Sony đang giãy chết. Hihi
KuTom1
CAO CẤP
8 năm
@daimoc 6 năm nay Cam trên Sony vẫn dẫm chân tại chỗ. Nhưng không có nghĩa là kém iphone. Nói khách quan là có cái kém, có cái hơn, tổng thể same same nhau. Còn việc nó giãy chết chả liên quan đến việc so sánh camera. Cũng như Nokia 808 cổ lỗ sĩ nhưng về camera thì xuất sắc. (Đừng mang điểm số của Dxomark ra mà hãy so sánh thực tế nhé).
babydown
TÍCH CỰC
8 năm
Hình chụp thế này thì thua rồi
Mẫy ông trung thành với iphone hay ss thì lượn đi cho nước nó trong, cho những người trung lập khách quan tập trung vào chuyên môn.

Em có hai cái muốn hỏi là kính cam của xz là nhựa hay cường lực và bác nào cho biết thêm so sánh cam sz với iphone 7(+) ra sao, đặc biệt là dynamic range + chụp tối.

Cảm ơn các bác.
nin_kute
TÍCH CỰC
8 năm
@navy.seal Mình trả lời cho bạn là bằng nhựa nhé vì z5 dao rọc giấy đã làm trầy nát nó trong khi ip dao rọc giấy là cà sáng tới chiều nó ko trầy nha, z5 đã vậy con này ko quảng cáo gì hết thì mình nghĩ cũng là nhựa thôi
@navy.seal Nhựa hay kính cường lực đều thế, quan trọng là chất lượng. Còn đã hay chạm hay ngoáy vào ống kính thì kể cả là kim cương nó vẫn cứ mờ. Nó làm bằng cái gì không quan trọng, quan trọng là người dùng nó ntn. Vì đương nhiên là hãng nào khi sx cũng đặt ra tiêu chuẩn cơ bản về độ bền.

Dynamic Range theo mấy bài tést này và ảnh trước đây thì con này tốt hơn S7 vs IP7. Tổng thể ảnh thì thật ra bọn này nó như nhau cả, đẹp hay xấu do thằng chụp hết =)). Nói chung cùng 1 cấp, hơn kém nhau không đáng kể, chủ yếu là tính năng, như IP thì nhanh, tiện, Sony chỉnh auto tiện và nhiều chức năng chụp các thể loại khác nhau, SS nhiều tùy biến và manual.

Ở đây nói luôn rằng manual tốt không có nghĩa là ảnh đẹp nhất, 1 người chụp tốt, thì manual hay auto cũng vậy cả. Xét chung thì với từng thể loại, ảnh IP7 thường ra sẽ xấu nhất, nhưng bù lại đó nó lại tiện nhất => khả năng tạo ảnh hơn hẳn 2 con kia do người chụp chả phải nghĩ gì.

Người hiểu chuyên môn về ảnh sẽ chả bao giờ nói cái chuyện "cân bằng trắng chính xác hơn" hay đại khái những cái ngớ ngẩn như thế 😃. Một điều đơn giản với công nghệ hiện nay, nó đúng trong trg hợp này, sẽ sai trong trg hợp khác và ngược lại. Và con người cũng chả phải thánh để nhìn mỗi 1 cái ảnh xong phán camera chụp lên có đúng màu hay không, đến dân chuyên nghiệp còn chả dám thánh phán vậy :v.

Nói chung nếu bạn có ý định tìm hiểu xem camera nó có hơn bọn kia hay không, thì mình rất tiếc, kể cả có hơn, cũng không hơn nhiều.
Cam ngon
bringlove
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đang đùng Z3 cảm giác hơi thất vọng. Không biết do android 6.0 hay sao mà chụp ảnh mờ còn thua con sky của thằng e mình. Đang tìm nguyên nhân cũng khá lâu rồi mình k chụp. Vừa rồi đi Phú quốc chụp nó mờ lắm. Có phải do kính cam bị xước không nhỉ? Mình hay để dt trong túi mà nó cũng hơi chật.
bringlove
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvilCrab Mình dùng Z3 chắc phải đến trung tâm bảo hành thui. K tháo được cam nó.
KuTom1
CAO CẤP
7 năm
@bringlove Bạn dùng máy sấy khò chút, rồi lấy cái miếng hút chân không kiểu này dính vào nạy từ từ lên rồi lau kính cho sạch là ok thôi. Đến Trung tâm càng tốt.
bringlove
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KuTom1 Cảm ơn bạn. Mình k có đồ sửa chữa. Chắc mình phải đem ra trung tâm bảo hành sony thôi.
bringlove
ĐẠI BÀNG
7 năm
@KuTom1 Mình đem ra trung tâm họ bảo thay kính mặt sau vì kính nó liền với nắp mất 730k. Mình mới dùng 1 năm thôi. Buồn. Thôi dùng tạm. Nói chung k chấp nhận dc với kiểu này.
Cam ngon rồi chân thực, không ảo, cân bằng sáng quá ngon.
tubao
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá tầm 13 củ là quá ngon so với khi xưa rồi, con Sony đáng mua nhất từ xưa tới giờ, nhưng thấy khoản pin hơi nản nhỉ, chưa thấy có mục test pin chi tiết, pin 3k2 như z3 có phải là ngon k
Cjnemax
TÍCH CỰC
8 năm
Xem trên màn hình macbook vốn dĩ rất nịnh mắt mà còn thấy chả có gì xuất sắc.
Lại một năm bết bát của Sony rồi...
Mới trả note 7, đổi gió zx sau 10 năm xài ss, máy xài cũng dc, mượt, mát, pin ok, mỗi tội cái cam chậm chạp, từ khâu lấy nét, chụp, lưu ảnh...
ngán ngẩm cho các thánh cuồng sony tư duy chậm này =)) cảm biến là 1 chuyện, còn ảnh có đẹp hay không là chuyện khác. để ảnh đẹp cần phải ống kính chất lượng, cân chỉnh màu sắc ra làm sao chứ như điện thoại sony thì luôn cho sản phẩm cùi bắp do ống kính cùi + cân chỉnh tệ.
@ngaytada Cái cảm biến chiếm bao nhiêu % trong bức ảnh. Còn đẹp hay ko thì ngoài yếu tố bạn nói ra thì tay nghề người chụp anh rất quan trọng. Ko biết chụp thì có mà dsnl chụp vẫn cứ ngu.
@ngaytada Cảm biến ảnh là quan trọng nhất chứ bạn, sau đó là thuật toán chứ ống kính không quyết định nhiều đâu.
độ tương phản chưa tốt và wb tương đối trung bình... còn lại ok! vẫn thua chú 930, và ip7. Ip vẫn cho ra màu sắc dễ chịu và thật nhất
@quytocdo_tl Mình thấy màu với WB thì XZ ăn đc con 930 đó, con 930 màu kém lắm, cùng cụm cam 1520 mà khác hẳn 1520.
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
Màn hình con này bị ám vàng, không đẹp và chuẩn màu bằng màn Z5 hay thậm chí là X. Chắc Sony dùng màn rẻ tiền hơn nên giá rẻ?
Quan trọng có nóng khi mở cam ko?
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
Thớt dìm vừa phải thôi chứ, nút cứng chụp ảnh là truyền thống của Sony từ thời SE mà. Không hiểu sao con Z không có thôi chứ con nào cũng có.
lehuyla
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ống kính Z rất khó lau sạch nhe. Nhựa sẽ không đọng lại giọt như kính được. Mình dùng Z1 > 925 > 930 > G3 > S6 >IP6 >IP6S > XZ mình phân biệt được bạn còn độ cứng thì không bàn. Mình không là fan sony nhưng đã trải nghiệm nhiều. XZ mình thấy tạm ổn LCD màu tương đương Ip. chạy game WWR chỉ hơi nóng.
Trong thớt này có ai lỡ phạm húy gì với nick @ngaytada với cả lũ fan rồ không thì hạ mình xuống tí mà xin lỗi các cháu nó để tớ tập trung nghiên cứu về cái em XZ này phát! Mịa, lải nhải như cái thể loại thiến dở suốt mấy trang liền... rõ rách hết cả ruột!!!
@ndkhoivtv à ra là chú em cuồng nô kiêm cuồng sony =))
lehuyla
ĐẠI BÀNG
8 năm
https://goo.gl/photos/VZruSD8bZxLsHSHX9
https://goo.gl/photos/JF9823x6hPWyfJCf8
mình để auto nhe 23mp lúc 12h8p chiều sẽ làm vài tấm cho mấy bạn review
shockcoolboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Taken by Coyu xz

Xu hướng

Bài mới