Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ảnh chụp thử bằng Lumia 650: Chất lượng và màu sắc đặc trưng của Lumia, tốc độ phản hồi chậm

Gia Tường
20/4/2016 5:58Phản hồi: 95
Ảnh chụp thử bằng Lumia 650: Chất lượng và màu sắc đặc trưng của Lumia, tốc độ phản hồi chậm
Lumia 650 là chiếc điện thoại thuộc phân khúc phổ thông, được trang bị camera chính có độ phân giải 8MP. Nếu đây là lần đầu tiên dùng một chiếc điện thoại Windows 10 Mobile như Lumia 650, bạn sẽ cảm thấy hơi khó chịu vì sự thiếu vắng những tính năng chụp ảnh như chế độ Selfie, chế độ Panorama,... Bù lại, bạn sẽ được tiếp cận với khả năng chụp ảnh chỉnh tay (M), giúp kiểm soát được các thông số tốt hơn và cho chất lượng ảnh rất tốt trong mức giá dưới 4 triệu đồng.

Nhìn chung 650 có khả năng ghi nhận màu sắc tốt, sự chuyển đổi từ vùng nét đến vùng không nét mượt mà. Dải tương phản động khá rộng góp phần tạo nên sự chuyển đổi nhẹ nhàng và mượt giữa vùng sáng, vùng tối và giữa các mảng màu với nhau. Máy còn có cự ly lấy nét gần nhất vào khoảng 4cm, thuận tiện cho các bạn thích chụp ảnh cận cảnh Close-up. Tuy nhiên chiếc máy này cũng tồn tại nhiều vấn đề như tốc độ phản hồi chậm, màu sắc đôi khi bị sai lệch.

Ảnh trong bài mình không chỉnh sửa, để nguyên màu sắc, độ sáng,... tất cả nguyên gốc để các bạn có cái nhìn đúng hơn. Tuy nhiên ảnh đã bị thu nhỏ lại cho nhẹ để chia sẻ lên diễn đàn. Các bạn có thể xem ảnh gốc tại đây: Tinh Tế Gallery

Mời các bạn xem qua các hình ảnh dưới đây:

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-23.jpg

Rạng đông Sài Gòn

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-27.jpg
Người dân bắt đầu đi làm từ khi thành phố chưa tắt đèn.

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-30.jpg
Và bình minh lên bên dòng sông 😁

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-8.jpg
Nắng lên , trời xanh, nhưng chưa có mây. Màu xanh của những chiếc Lumia rất đậm và đặc trưng

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-7.jpg anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-15.jpg
Màu xanh của cây lá

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-36.jpg
Một bạn nữ đang chơi đùa với chim bồ câu. Sợ "động chim" nên mình đứng xa tí, zoom vào. Kết quả là máy crop lại khiến độ phân giải và chi tiết giảm đi

Quảng cáo

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-37.jpg
Nắng chiếu trên Nhà Thờ Đức Bà

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-41.jpg
Gần đó là những bông sen đang chớm nở. Lumia ghi lại màu hồng này khá tốt.

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-43.jpg
Như đã nói ở trên, khoảnh cách lấy nét của thiết bị này rất gần, cho khả năng chụp Close-up rất gần
anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-10.jpg anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-38.jpg

Qua những bức ảnh trên, các bạn có thẻ thấy máy cân bằng trắng tốt trong nhiều tính huống. Tuy nhiên đôi khi máy vẫn xử lý cân bằng trắng sai, phần lớn là trong những tình huống chụp cận cảnh vì ánh sáng, thay đổi nhiều khi chúng ta dịch chuyển khung hình.

Quảng cáo

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-16.jpg
Minh hoạ về sự lệch màu đôi khi xảy tra trên Lumia 650
Về giao diện của ứng dụng chụp ảnh

giao dien camera Lumia 650 tinhte.jpg

Ứng dụng camera mặc định của Lumia 650 được cài đặt mặc định ở chế độ M giúp bạn có thể điều khiển nhiều thông số của bức ảnh như tốc độ màn trập, ISO, lấy nét tay,... Khi nhắc đến chế độ M, chúng ta thường nhớ tới những bức ảnh phơi sáng lâu với tốc độ màn trập, nhưng chúng ta còn có thể làm nhiều việc hay hơn với chế độ này như kiểm soát tốc độ màn trập ở mức nhanh, giúp bắt dính đối tượng, hay đưa tốc độ màn trập về mức vừa phải để chụp ảnh Panning

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-2.jpg
Máy có tốc độ màn trập thấp nhất 1 giây. Vẫn đủ để chụp những bức ảnh phơi sáng lâu, nhưng có vẻ sẽ không làm thoả mãn những anh em yêu thể loại ảnh này. Hy vọng Microsoft sẽ sớm có bản cập nhật để nâng tốc độ màn trập lên 4 giây

anh chup thu bang Lumia 650 camera.tinhte.vn-32.jpg
Một số ảnh khác:

Bộ ảnh trên với nhiều màu sắc, nhiề tình huống ánh sáng khác nhau sẽ cho các bạn một tư liệu để tham khảo. Xanh đỏ tìm vàng, thuận sáng, ngược sáng đều có. Mỗi người sẽ tự có những nhận định về ảnh đó "tốt" hay "chưa tốt", "hợp" hay "không hợp" với bản thân. Tuy nhiên cũng phải nhìn nhận sự cố gắng của Microsoft khi giữ được chất lượng ảnh tốt của chiếc Lumia 650 này trong phân khúc phổ thông của nó. Dưới đây là một số ưu nhược điểm mà cá nhân mình cảm nhận khi dùng thiết bị này

Ưu điểm:
  • Màu sắc tốt, rực rỡ
  • Ảnh có nhièu chi tiết và dữ liệu, tốt cho việc hậu kỳ
  • Dải Dynamic Range rộng
  • Kiểm soát nhiễu hạt tốt
  • Chế độ M hoạt động hiệu quả
  • Giá rẻ
Nhược điểm:
  • Đôi khi máy cân bằng trắng không tốt
  • Tốc độ phản hồi, tốc độ hoạt động chậm chạp
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Penn
TÍCH CỰC
8 năm
Tốc độ chậm 1 phần là do con chip của Lumia 650 quá yếu, anh MSFT keo quá, dùng con Snapdragon 4xx trở lên là ngon rồi
lạy 😁

@#JK Em cũng lạy luôn, nhìn tấm này nổi da gà, ghê quá :mad:
Sao đẹp thế hả trời.
Có cứu dc winphone ko hay là tèo như 950, thị phần toàn cầu giờ ko pit dc 4% ko nữa
tan512
TÍCH CỰC
8 năm
@homqua112 Chỉnh về ISO 32 hoặc 10 xem noise đâu mà noise. Nhờ thêm Tripod nhé !
Để ISO cao mà không noise mới lạ đấy😃
@tan512 nếu gắn tripod thì nói làm gì hả bạn, chụp hình đa phần cầm trên tay bấm auto thôi, khoản này 930 1520 sao bì lại s7 với g4/v10 được
HuyVinhDalat
ĐẠI BÀNG
8 năm
@homqua112 930 ra cách đây cả 2 năm, giá cũng thấp hơn S7, thắng được mới sợ 😁
kienhai93
ĐẠI BÀNG
8 năm
@homqua112 Lu 930 vs 1520 thì tuổi già rồi chứ tuổi gì nữa mà đú , Ra mắt lâu hơn mấy em này biết bao lâu , Nokia thì bán đi , MS thì đá như con ghẻ , app thì không được cập nhập , trong khi giới công nghệ thay đổi từng ngày , thì 2 con này chả khác gì 1 năm về trước , giá rớt thê thảm thì làm sao mà so được với mấy con này .
hai_X2
ĐẠI BÀNG
8 năm
cũng được
minhsuke
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chất lượng ảnh thế này so với giá tiền là ngon rồi. Con này là Lumia cuối cùng rồi. Cố gắng chờ Surface Phone
RIM
CAO CẤP
8 năm
Chụp đẹp quá mức cho một chiếc máy dưới 4 triệu! 😃
Bác ấy biết chụp nữa. Đưa mình máy ảnh ngon chưa chắc chụp được đẹp như vậy.
cpu i7
ĐẠI BÀNG
8 năm
Lumia chỉ được cái là chụp ảnh.... chậm là do con Náp rơ rong 212 yếu quá
Một bạn nữ đang chơi đùa với chim bồ câu. Sợ "động chim" nên mình đứng xa tí, zoom vào. Kết quả là máy crop lại khiến độ phân giải và chi tiết giảm đi
----> Câu này có ý gì vậy ta :p:p:p:p
@hoangphi551990 Ý của bạn chụp ảnh là Muốn Chim bay vào " tổ " bạn Ấy!
@hoangphi551990 Trym nó thấy người lớn mà không cho ăn ở gần nó sẽ bay lên và vãi xịt vào cô gái và người chụp ý là vậy :eek::eek:
@hoangphi551990 Thì bác mod đi gần vào thì Chim chóc la ó bay hết đi 😁 à mà còn Có cả Con Ngọ Nguậy ko yên nữa kia :D biết ko???? :D
rosejaooh
TÍCH CỰC
8 năm
Đẹp! Mà có 4TR sẽ k mua em cấu hình này kể cả nó chạy Android 😁
lawyer
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tính ra có 2 triệu 7 thôi vì được cái office 365.
@lawyer Thế cậu nghĩ của tôi không phải hàng hãng? Cái chính là lấy cái office đó mà tính giá 1tr3 vào giá máy thì k ổn thôi.
@vnstockguru Thì đấy là mua kèm. Vs lại ý em muốn nói là cậu kia tính 1tr3 rồi trừ vào giá máy là k ổn. Con này chỉ đáng 2tr.
PhuongCrab
TÍCH CỰC
8 năm
@thanh_nhan Tại sao nó chỉ đáng giá 2 triệu, màn 5" HD quá rõ khi đi trời nắng, camera gần như tốt nhất trong tầm giá, máy mỏng, gọn, nhẹ. Ngoài cái con chip 2xx ra thì còn điều gì chê con này? Hay lại câu muôn thủa là chạy windownphone nên chê?
@thanh_nhan vãi bác 2tr. Bác cầm 2tr đi kiếm dùm em con android nào màn hd có clear back, glance, camera đẹp nhất nhì trong mấy cái 8mp, cam trước thì gần ngang với cam trước s6, ram 1gb, viền nhôm, mỏng, đẹp, pin trâu, xài mượt, ít nóng máy giùm em cái. Cứ thích dìm hàng wp 😃. Mấy bác cứ tưởng nó làm giá nhưng mà đến năm sau thì giá nó cũng chỉ giảm 100k thôi nhé, cứ để ý dòng lumia giá rẻ là biết.
Nói thật vào đây 80% là tấm hình bạn nữ kia! Ảnh đẹp 96.69% do người chụp! 😃
123a
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình muốn chụp góc này thì tới đâu vậy mấy bác

@123a Quán bar OMG đó bác 😁 Google là ra :D
con này chip đời thấp quá, wp tuy ít yêu cầu hơn andr nhưng thế vẫn là keo quá @@
Người dân bắt đầu đi làm từ khi thành phố chưa lên đèn.
@PhamTheThao haha cảm ơn bạn đã nhặt sạn 😆
quá keo kiệt cho một sản phẩm 4 triệu, chí ít cũng phải cho chip snap 4xx 32 bit và ram 3gb thì mới xứng với giá tiền
@kienhai93 mình thấy dùng mấy con cấu hình cao như 1520, 930, 950, 950XL chạy ngon hơn hẳn mấy con ram 1gb
@ptvd1994 Thế bác dùng lumia chưa ạ. E cam đoan ram 1gb winphone nhanh ngang 2gb android đấy. Hơn nữa máy hoạt động mát và mượt nên cảm giác xài thích chứ ko như android. Nó hay bị nóng, tràn ram nói chung tạo cảm giác cấu hình luôn luôn không đủ ấy. Chán lắm.
@otocaro123 em đang dùng lumia 1520 làm máy chính ạ, mượn lumia 720 của ông anh họ về dùng thử thấy khác một trời một vực về mọi mặt
@ptvd1994 Cùng là lumia thì dòng cao cấp nó phải mượt hơn dòng trung cấp chứ bác. Nhưng ý e là so với android ấy. Chứ thật sự thì ram 1gb của winphone cũng chưa thấy có hạn chế nào. Con này chỉ có chip 212 thấy cùi thật nhưng dù sao cũng là hàng rẻ tiền mà. Bù lại được màn hình, cam, thiết kế.
cùng với 950 XL , lấy file thô để hậu kỳ,
có nghĩa là phải giờ laptop chạy các chương trình light room hoặc photoshop,
mấy chuỵ em hay mấy pac ko chuyên khó lòng chấp nhận dc công đoạn xử lý dài kỳ tốn thời gian gắn với cái lap nặng nề

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019