Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ảnh chụp thử nhanh với camera Huawei Nova 3e

vitaminSea
3/4/2018 8:21Phản hồi: 97
Ảnh chụp thử nhanh với camera Huawei Nova 3e
Mình mới mượn được Huawei Nova 3e hay tên gọi quốc tế là Huawei P20 Lite, là một trong ba chiếc điện thoại biến thể từ Huawei P20. Huawei Nova 3e là chiếc điện thoại tầm trung, phiên bản nâng cấp từ chiếc Nova 2i khá thành công trên thị trường Việt Nam năm ngoái.

Thông số chính về cái Camera của Huawei Nova 3e :
  • Camera sau ống kính kép : 16MP + 2MP f/2.0.
  • 1 camera selfie 16MP / Light Fusion 4 trong 1 / flash hỗ trợ selfie tối.
  • Chip xử lí Kirin 659, 4GB RAM và 64GB ROM
  • Màn hình Full HD+ (1080 x 2280 Pixels) / Tỉ lệ 19:9 l 5.84".
  • Quay phim FullHD 1080p/30fps, có quay phim 4k 2160p/30fps
  • Cùng những tính năng chụp ảnh tương tự như trên Huawei Nova 2i : mời anh em xem tại đây Link.
Bên dưới là loạt ảnh mình chụp thử nhanh với chiếc Huawei Nova 3e, mời anh em tham khảo.
  • Xin chia sẻ anh em bộ ảnh chụp thử, gồm cảnh rộng, kiến trúc, đường phố, cận cảnh.
  • Chụp tất cả Auto.
  • Tất cả ảnh đều giữ nguyên bản không edit, chỉ resize 2048px giới hạn dung lượng để anh em load dễ dàng. Link ảnh gốc ở đây cho anh em cần tham khảo : Link .
Với thiết kế đẹp, gọn nhẹ và dễ cầm thì Huawei 3e này cho mình cảm giác rất thoải mái và tự tin khi đi chụp ảnh. Có một điểm nữa mà mình rất thích đó là việc mở khóa rất nhanh bằng vân tay phía lưng máy, anh em có thể khởi động chế độ chụp ảnh nhanh chóng bằng cách setup bật sẵn chế độ chụp ảnh trước, nếu máy tự động khóa thì chỉ cần ngón cái bấm nút nguồn và ngón trỏ mở khóa bằng vân tay,và hơn hết là thời gian mở khóa đến lúc chụp ảnh là rất nhanh, rất tiện lợi cho anh em thích chụp đường phố như mình.
Nova 3e-camera.tinhte.vn-5.jpg

Mình chụp thử nhanh một loạt cảnh rộng, kiến trúc để crop 100% xem chất lượng chi tiết của ảnh.

Nova 3e-camera.tinhte.vn-8.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-7.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-6.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-9.jpg
Nhìn chung rất khó để tìm ra sự khác biệt ở bản Nova 3e này so với Nova 2i. Camera vẫn lấy nét khá nhanh, khả năng đo sáng và tái tạo màu trung tính gần giống với bối cảnh thực tế, và phần xử lí của máy khi chụp ở chế độ chụp liên tiếp có phần chỉnh hơn Nova 2i một chút.
Một vài cảnh chụp đường phố bên dưới với nhiều kiểu ánh sáng và bối cảnh khác nhau, mời anh em tham khảo.

Nova 3e-camera.tinhte.vn-10.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-11.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-12.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-14.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-15.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-13.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-17.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-16.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-18.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-19.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-20.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-22.jpg

Nova 3e-camera.tinhte.vn-40.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-23.jpg

Chụp chế độ Paronama của máy.
Nova 3e-camera.tinhte.vn-41.jpg

Quảng cáo

Chụp ở các chế độ chụp ban đêm.

Chúng ta có 3 sự lựa chọn chế độ chụp chính để chụp với điều kiện ánh sáng yếu, hay trời tối. Đó là :
  • Chế độ auto, hoặc chụp ảnh chuyên nghiệp ( M )
  • Chế độ "chụp ban đêm".
  • Chế độ chụp "Vẽ bằng ánh sáng".
Vậy tại sao lại có nhiều chế độ chụp khác nhau như vậy, khi mà thông thường chỉ cần dùng chế độ chụp Manual là có thể chụp được với nguyên lí phơi sáng, đó là điểm rất hay của chiếc điện thoại này mà mình sẽ giải thích bằng những ảnh minh họa bên dưới.

• Nếu như bạn chọn chế độ chụp chuyên nghiệp ( tức Manual ) , bạn chủ động nắm bắt được thông số về tốc độ và ISO, không thiết lập được về khẩu độ. Và hơn hết đó là bạn phải đợi quá trình chụp ảnh xong thì mới thấy được kết quả tấm ảnh mà bạn chụp.

• Nhưng ở chế độ chụp ban đêm, hay rõ ràng hơn là ở chế độ chụp "Vẽ bằng ánh sáng", điều đặc biệt đó chính là việc bạn sẽ thấy được quá trình bức ảnh được tạo thành, và có thể dừng lại bất cứ thời điểm nào bạn cảm thấy bức ảnh đã vừa ý. Sau một hồi vọc vạch thì mình đoán rằng chế độ này không sử dụng cách phơi sáng thông thường, mà là bằng việc chụp liên tiếp từng ảnh đơn rồi xử lí và ghép lại thành bức ảnh hoàn chỉnh.
Mình thấy rõ được quá trình mà bức ảnh được dần tạo thành trên màn hình, và lúc nào cảm thấy hài lòng với bức ảnh thì stop thôi !

Ở chế độ chụp này, chúng ta có 4 biến thể là:

Quảng cáo

• Vệt đuôi đèn hậu
  • Graffiti ánh sáng
  • Màn nước bạc
  • Vệt ngôi sao

Mình chỉ chụp ở Vệt đuôi đèn hậu và Graffiti ánh sáng, và kết quả như bên dưới.

Chụp ở chế độ Graffiti, điểm khác biệt nằm ở chỗ bạn được sử dụng flash ở chế độ này, chủ thể sẽ được ghi lại nhờ ánh đèn từ flash.

Chụp ở chế độ vệt đuôi đèn hậu:
p20lite-camera.tinhte.vn-N2.jpg p20lite-camera.tinhte.vn-N4.jpg

Mình cũng có thử chụp nhanh qua điều kiện thiếu sáng khác và tạm hài lòng với kết quả thu về, với chi tiết ở mức vừa phải, không bị vỡ hạt quá nhiều, khả năng cân bằng trắng là tốt so với bối cảnh mình nhìn thực tế.
Nova 3e-camera.tinhte.vn-38.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-36.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-39.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-42.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-30.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-31.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-32.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-33.jpg Nova 3e-camera.tinhte.vn-34.jpg
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mày thấy tao có quan tâm ko? - cờ hó said 😁

@#JK Nhìn con Chó thấy quen quen .
Lazoko-com
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhthuvc Quá ngon trong tầm giá http://bit.ly/2JgiSqi
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@#JK hehe.JPG
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
Híc. Huawei chi ít tiền quảng cáo quá. Đưa cho anh Tuanlionsg chụp có phải ngon không. Bạn này chụp nhìn chán hẳn 😔 hỏng cả hình tượng.
realvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Híu Mụp Vậy để làm gì? Cái cần biết là chất lượng phần ảnh như thế nào, càng trung thực càng tốt, bớt ảo đỡ thiệt cho người dùng hơn
yesterday77
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Your Life By My Side tôi cũng đâu có nói ai chụp đẹp, ai chụp xấu đâu. tôi chỉ phản biện ý kiến của bạn (xàm..có giới hạn thì ai chụp cũng v...) vì mình đã xem bài anh ấy chụp sài gòn bằng nokia 520.
pinepine1010
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Your Life By My Side Bạn đã chụp thế này thì cầm 5D iv chụp cũng ra vậy thôi
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
@yesterday77 Anh Tuanlionsg chụp thì đẹp thôi rồi. Máy gì cân cũng được 😁
Leo12345
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cam này không thua gì xiaomi note 4x
Peaude
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Leo12345 Bạn này khéo đùa. 😃
Gia cát dự từ giờ đến hết tuần này thớt về Huawei sẽ có khoảng ... 30 bài . Hãy tin tôi đi :p
Anh em tập đếm nào .
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
@minhthuvc Cứ đắp tiền vào. Bao nhiêu bài cũng có 😃
@minhthuvc rất nguy hiểm khi Huawei đang bán hàng nội địa cho thị trường TQ tại Việt Nam với tên dành cho nội địa.

Trong khi quốc tế tên là P20 lite. như vậy mà ko làm gì thì mất nước như chơi
y2kpro9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Híu Mụp Bạn này cứ thích xỉa ngta chuyện tiền bạc nhỉ.. Bạn có phải trả tiền khi tham gia 4rum này ko? Các thông tin trên 4rum này có hữu ích ko? Để duy trì đc thì phải làm thế nào? Giả dụ họ có thu tiền để đc có bài viết trên này thì có vấn đề j ko nhỉ? Mình thấy nó quá bình thường, ko hiểu sao nhiều người cứ bay vào ý kiến 4rum thu tiền ăn tiền này nọ cái lọ cái chai...
@minhthuvc Chuyện giới thiệu sp là bt mà, bác. Có cái cho ae tinhte soi chất lượng. Người đọc còn xem các comment của ae nữa chứ mod thì làm đúng việc của mình thôi.
Chụp cũng đẹp nhỉ ... cơ mà ko có xiền mua ...
Hisokazz
ĐẠI BÀNG
6 năm
HW chi tiền quảng cáo ác nhỉ
thấy quảng cáo nhiều cơ mà k nói gì đến bảo hành nhỉ . cả Hn có mỗi cái chỗ trần khát chân
75109
TÍCH CỰC
6 năm
Với người dùng phổ thông như mình thì e này dư sức dùng 😁
Mua 3 em này thay vì S9 là lựa chọn không tồi :D
CẢNH BÁO - có thể bài này sẽ bị xóa - nhưng xin đọc và suy nghĩ.

TRÊN TẤT CẢ PHƯƠNG TIỆN TRUYỀN THÔNG THẾ GIỚI - HUAWEI ĐỀU TUYÊN BỐ "HUAWEI NOVA 3E" LÀ DÀNH CHO NỘI ĐỊA TRUNG QUỐC (HUAWEI NOVA 3E FOR DOMESTIC MARKET) CÒN QUỐC TẾ SẼ CÓ TÊN LÀ P20 LITE.

VẬY THÌ TẠI SAO HUAWEI BÁN TẠI VIETNAM CÓ TÊN LÀ NOVA 3E??

TỨC LÀ VỚI HUAWEI THÌ VIETNAM LÀ NỘI ĐỊA (THUỘC TRUNG QUỐC). ẨN Ý NÀY LÀ GÌ?

BÂY GIỜ TỚI TINHTE CŨNG GỌI TRÊN TAY NOVA 3E, PHIÊN BẢN QUỐC TẾ LÀ P20 LITE- TỨC LÀ VIỆT NAM KHÔNG PHẢI LÀ QUỐC TẾ VỚI TRUNG QUỐC, LÀ NỘI ĐỊA???

MONG CÁC MOD - ADMIN - CẦN CẢNH TỈNH TRƯỚC CHIÊU BÀI NÀY!!! KHÔNG ĐÙA ĐƯỢC ĐÂU !!!

YÊU CẦU HUAWEI GIẢI THÍCH VÀ PHẢI BÁN PHIÊN BẢN P20 LITE TẠI THỊ TRƯỜNG VIỆT NAM!!!

https://www.gsmarena.com/poster_reaffirms_that_huawei_nova_3e_is_a_chinabound_p20_lite-news-30059.php

Đây là thị trường Việt Nam ta, hay thị trường China ? mà xài tên nova 3e?
@chuconghuy what do you mean?
Kemehoa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ironic_haha Hoa Vi, ZTE, Lenovo,...nên tránh xa, khỏi bận tâm.
@ironic_haha TQ rất hay dùng những từ ngữ núp bóng, ẩn ý không thể xem thường được nha. các mod cũng nên xem và cẩn thận không nên quảng cáo quá nhiều cho những sp của TQ.
tradanong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ironic_haha Chắc Qatar cũng là vùng tự trị của TQ hả 😁 :D :D

https://www.iloveqatar.net/news/business/huawei-wows-qatar-with-the-launch-of-its-much-awaited-superstar-huawei-nova-3e
hiepttb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Làm gì có quay video 4k nhỉ
hiepttb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cam sau là f2.2 nữa chứ @@@
tiendat_dhpt
ĐẠI BÀNG
6 năm
cam chụp đơn giản mà đẹp mình phân vân lâu lắm rồi mà mụ vợ vẫn không cho mua...
Nova 3e giá tầm trung mà chụp được vầy thì bá trong tầm giá rồi còn gì, thiết kế đẹp nữa, các tín đồ chụp ảnh không mua thì hơi tiếc
Chip kirin 659 dư của lô hàng Nova 2i đẩy sang Nova 3e, thua luôn, con này mà nâng chip thì đúng là doanh thu còn tăng mạnh nữa...
dienvo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chụp đẹp tuy màu hơi lạnh
babakuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác nhìn ảnh vậy mà khen được, ảnh éc gì quá tệ, nhìn vô cứ lóa lóa thế nào, không ánh sáng cứ sao sao ấy
trinamks
ĐẠI BÀNG
6 năm
@babakuy Bạn nên lấy tiêu chuẩn mấy con tầm trung ra so nhe, đừng so với flagship, tội em nó, 😁
babakuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@babakuy Mình cũng hơi khắt khe, cơ mà chắc do cái AI nó làm hơi quá, anh sáng không tự nhiên cho lắm
màu nó kiểu gì ấy, mà con nova2i sao mình thử ở TGDD chụp nó như có lớp sương mờ nhỉ, màu cũng kiểu gì luôn trên mạng tung hô ghê vl
Chụp ảnh thử máy mà không có ảnh gái đẹp. Toàn là người già, trẻ em, chó, đồ ăn,... Cho dù camera tệ mà đưa ảnh tieumichanhche hay zyzy1908 gì đó là ăn ảnh liền. Keke
Danial
TÍCH CỰC
6 năm
Có một cách để cho chó sủa bầy đàn phản đối nhanh nhất là cứ nói và ca ngợi về sản phẩm của Huawei!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019