Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Ảnh điện thoại] Ảnh phơi sáng đẹp bằng Prime X Max - Chụp bởi Hồng Phúc

kaganagi
26/5/2016 5:28Phản hồi: 16
[Ảnh điện thoại] Ảnh phơi sáng đẹp bằng Prime X Max - Chụp bởi Hồng Phúc
Lâu rồi mình mới trở lại với anh em diễn đàn sau bộ ảnh bằng G4, được thêm vài anh em khích lệ post thêm ảnh nên mình quyết định thực hiện tiếp bộ ảnh này. Qua một thời gian thì mình đã tìm hiểu thêm một kỹ thuật chụp phơi sáng để có ảnh ấn tượng hơn trên điện thoại , cụ thể là trên con Prime X Max này

Những ảnh dưới đây đã được edit bằng Lightroom và các phần mềm chỉnh sửa ảnh khác, đã được resize cho phù hợp để đăng lên forum. Mời mọi người cùng xem ảnh 😁

Bến Bình Đông - ISO 100, phơi sáng 4 giây

Cầu Khánh Hội - ISO 100 , phơi sáng 32 giây

Đầu tiên mình show off 2 tấm ảnh phơi sáng khi trời còn sáng, lúc này thì khả năng phơi của máy khác cũng chỉ đạt được đến 1/30 giây thôi (mình dùng G4 song song để đo auto trập với ISO tương đương) . Phụ kiện đi kèm lúc này là Filter , loại mình chọn là Filter ND 2-400, và 2 ảnh trên mình chỉ "one-shot" để có ảnh, hoàn toàn không sử dụng stacking hay chồng ảnh vì con Max phơi được đến 32 giây nên mình tận dụng hết khả năng luôn

Toàn cảnh khu trung tâm - ISO 100 , phơi 4s
Để có được những tấm ảnh Panorama như trên, mình đã để máy dọcgiữ chắc bằng tripod sau đó chụp từ trái sang phải, sau đó về ghép những ảnh đó vào bằng chương trình Adobe Photoshop CC trên máy tính (File > Automate > Photomerge). Chế độ ghép mình thường chọn là Auto hoặc Reposition.

Giờ bắt đầu trở về với Đêm nhé ;)

Vòng xoay Quách Thị Trang - ISO 100 , phơi 16s
Filter đi kèm vẫn là ND 2-400, góc này thì khá nổi tiếng rồi ;)

Nhà Thờ Đức Bà - ISO 100 , phơi 32 giây
Ưu điểm của Prime X Max :
  • Khả năng phơi sáng dài 32 giây giúp sáng tạo nhiều kiểu ảnh hơn
  • Khử nhiễu tốt
  • Cân bằng trắng khá trung thực (Mình để Auto)
Khuyết điểm :

Quảng cáo

• Giao diện còn rối (một phần cũng do mình chưa quen với máy)
  • Độ tái tạo nét chưa hoàn hảo lắm, khử noise nhiều đôi khi cũng không có lợi
  • Live view không preview trước cho người dùng nên khi phơi thì mình phải "phơi mù" hoàn toàn, không thể đo được độ sáng

Bến Thành - ISO 100 , phơi sáng 1 giây

Bờ sông Thủ Thiêm - ISO 100 , phơi sáng 16 giây

Phố Nguyễn Thiệp - ISO 100 , phơi sáng 0.5 giây
Nhìn chung về chuyện phơi sáng thì mình chụp đa dạng ở nhiều nấc thời gian nhằm kiểm tra độ sáng của ảnh khi phơi, từ đó mình sẽ rút kinh nghiệm được việc bị "cháy sáng" hoặc ảnh bị lớp sương mờ quá nhiều.

Và đây là 2 tấm cuối cùng của bộ ảnh, cũng là 2 tấm mình tâm đắc nhất :

Quảng cáo

Coco Beach - ISO 1600 , phơi 32 giây
Kỹ thuật cho ảnh này là Stacking, và mình đã làm như sau :
  • Bước 1 : Mình chụp 1 tấm có người với ISO 100 , phơi 4 giây để chống noise ảnh và dùng đèn pin hỗ trợ chiếu sáng vào
  • Bước 2 : Mình chụp tiếp 1 tấm không có người với ISO 1600 và phơi 32 giây để xuất hiện sao trên bầu trời
  • Bước 3 : Mình dùng Photoshop, đè chồng 2 layer này lên với nhau rồi blend màu
Tại sao lại là ISO 1600 trong ảnh này ?
Vì mình áp dụng kiến thức trong chuyện chụp Milky Way, Startrails từ DSLR sang điện thoại. Dẫu biết rằng ISO cao trên điện thoại sẽ nát ảnh nhưng Prime X Max xử lý noise khá nhuyễn nên ảnh cũng không đến nỗi tệ

Startrails Coco Beach - ISO 200 , phơi sáng 8 giây
Trong ghe nhỏ có đèn chiếu trang trí nên mình đã phải hạ ISO lẫn thời gian phơi xuống để tránh bị cháy sáng (thực ra thì vẫn có cháy) . Các vệt mà bạn đang nhìn thấy đó là vệt sao chạy trên bầu trời :D (vì Trái Đất tự quay quanh mình)
Tổng cộng số frame mà mình đã chụp cho ảnh này là 150 , mình sử dụng phần mềm StarStax để ghép từng tấm lại với nhau cho ra vệt sao , sau đó là blend màu

Xin cám ơn mọi người đã đọc qua bài viết về bộ ảnh.
Mọi góp ý hoặc thắc mắc xin mời anh em comment bên dưới hoặc gửi về hòm thư để mình giải đáp

Flickr : Kaga Nagi
IG : @kaganagi

16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quá đã
cám ơn anh đã chia sẻ 😁
Nội công cao cường, được liệt vào hàng võ lâm cao thủ rồi. 🆒
8f35348caac8c348d1f3cf29f89bcd6f.jpg Tấm này chú quay tay chứ trái đất tự😁:D quay gi
kaganagi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Huy Khanh Võ 150 frame đó chú 😆
làm sao để chụp dc tấm các ngôi sao xoay tròn vậy nhỉ 😁
@khanhnd0709h Đây là chụp star trail, chụp phơi kết hợp với timelapse...xong rồi dùng stack trong photoshop ghép các tấm đã chụp lại với nhau.
Bác ơi cho em hỏi là mình chụp trên cao là những điểm nào vậy ạ, em cũng đang đam mê phơi sáng. đang tìm view trên cao ạ.
kaganagi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@PhiLong.Dark Bác có thể tìm đến chung cư Phúc Thịnh, chung cư Miếu Nổi, các quán bar trên cao như OMG, Chill, Prudential
@kaganagi tks bác ạ. mà bác cho em hỏi là các chung cư đó mình lên bảo vệ có làm khó hay gì không bác.
kaganagi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@PhiLong.Dark Mình deal khéo là oke ;)
@kaganagi bữa nào bác đi nữa dắt e theo e học kinh nghiệm
duongkimhieu
ĐẠI BÀNG
8 năm
quá đẹp quá đỉnh
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác @kaganagi mà phơi thi ngon rồi. Tấm nào cũng đẹp. Mình thích màu bác blend trong bộ này.
P/s: bộ G4 của bác cũng quá đẹp. Cám ơn bác vì đã chia sẻ.
tungJD
ĐẠI BÀNG
8 năm
e định kiếm 1 em androi chụp ảnh , lg g4 thì đỉnh rồi nhưng sợ chết main quá , các báctư vấn cho e nên chọn em này hay oppo find7 ạ
Tay chụp tốt quá 😁
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
em có thử dùng s6 phơi sáng thì màu ra nhợt nhạt mà dễ cháy nếu phơi 10s mà có xe chạy qua nhiều,mà bác chủ chụp đẹp vậy chứng tỏ bác chủ đây cũng là trùm về hậu kỳ rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019