Ảnh đoạt giải cuộc thi ảnh lần 3 - PHẢN CHIẾU & mời thi bình ảnh

starnt
13/5/2009 16:52Phản hồi: 79
Ảnh đoạt giải cuộc thi ảnh lần 3 - PHẢN CHIẾU & mời thi bình ảnh
09 hình đã lọt vào vòng chung kết và mời tham gia cuộc thi bình ảnh phản chiếu
Kính mời tất cả các bác tham dự cuộc thi bình ảnh PHẢN CHIẾU, gửi ngay dưới bài này. Thể lệ rất đơn giản:

• QUOTE hình ảnh muốn bình.
  • Phân tích được các điểm mạnh và điểm cần cải thiện của tấm ảnh.
  • Sử dụng ngôn ngữ bình luận tinh tế nhưng vẫn có hiệu quả.
  • Bài bình ảnh không quá 200 từ và không ít hơn 30 từ.

01 bài chất lượng cao sẽ đoạt giải: 1 phiếu mua hàng tại Khacten.com trị giá 500 ngàn đồng.

Danh sách các ảnh đoạt giải:

Giải nhất 01 Ba lô đa dụng: Thansammic21

Giải nhì
01 chiếc USB flash drive 4G vỏ gỗ Khắc Tên: Huu5189

Giải nhì
01 chiếc USB flash drive 4G vỏ gỗ Khắc Tên: Samsik

Những hình trong top 9

79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TNgBiz
TÍCH CỰC
15 năm
Tấm ảnh cuối nhìn độc đáo thật đấy
Tấm cuối cùng nhìn lạ thật, nhưng nhìn kỹ lại thì phản chiếu còn nhiều cái không khớp với nhau...trên mặt nước và dưới mặt nước....nhìn kỹ sẽ thấy...
cloudze
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em thấy vậy là bình thg, những vật ở xa quá thì dòng nước ko phản chiếu đc thôi chứ có j đâu.
netnomad
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác hình dung nhầm rồi chăng?

Vốn bản thân bức ảnh không phải chụp thẳng cảnh vật, mà là chụp qua một mặt (vũng) nước rồi. Thêm vào đó, tòa nhà và cây cầu lại ở bên trên dòng sông, nên sẽ có thêm góc độ phản chiếu nữa
Ở chỗ khoanh tròn thứ 2(tính từ trái qua) không phải vật gì thẳng nhô lên, mà là một cánh bụi!
Hai tòa nhà ở khoanh tròn thứ 3 và 4, ở góc nhìn thẳng của người chụp, do ánh sáng và cây cầu nên sẽ không nhìn rõ. Nhưng ở góc phản chiếu dưới dòng sông thì lại nhìn thấy toàn bộ!
quocthai75
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác nào đã học Vật lý kiến trúc thì sẽ thấy dễ hiểu hơn cái này, phân fhình thật và hình phản chiếu khác nhau là do góc nhìn vào cùng một vật thể (thật và ảo) khác nhau nên một số hình ảnh hoặc bị khuất, hoạc lại được nhìn thấy (giống như các bác soi gương). Ở trong tình huống này, bác muốn so sánh thì phải lặn xuống hồ, ở một góc nhìn đối xứng với vị trí camera thì sẽ thấy được các hình giống như trong hình phản chiếu..
netnomad
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em không học vật lý kiến trúc, chỉ đem ít kiến thức vật lý lớp 12 ra suy luận. Có gì sai mong các bác lượng thứ 😃
tấm cuối nhìn giống như chụp xuống lòng hồ hay sông
nói chung là mặt nước
...
nhìn hay phết
Trình độ mình bao giờ mới đủ tay nghề đi chụp ăn giải nhỉ....?
bjack
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chuyển thể : trắng / đen sẽ hay hơn là những màu sắc tươi, sặc sỡ.
Chưa hiểu rõ nội dung của tấm ảnh.
Vạn vật nhạt nhòa khi em phũ phàng ra đi ( cảnh em yêu đập bàn gạt ghế bước đi để lại ta ngồi lại một mình trong quán quen) hihihi😁
anhcobra
TÍCH CỰC
15 năm
Em buồn 5 phút khi thấy 3 tấm ảnh đoạt giải, hihi. Đặc biệt là giải nhất, chủ đề thi là phản chiếu, nhưng những gì gọi là phản chiếu trong cái ảnh đó chả có ý nghĩa gì cả. Dẫu biết thi cho vui nhưng chấm giải kiểu này thì... phi nghệ thuật
Bác thật bình tĩnh nào, để BGK người ta còn giải quyết chứ 😁 hihihi.
@all : Chỉ là sân chơi cho con "Art" mà các bác.Em thì e để ý vài chỗ thấy bùn cười mà ko muốn nói ra 😃,vã lại "lưỡi" em nó ngắn nên cũng ko dám bàn loạn nhiều về nó.Cảm ơn ban giám khảo đã công bố loạt ảnh đẹp.....Em dzọt lẹ 😁
anhcobra
TÍCH CỰC
15 năm
Em thua thật sự, khó hiểu đến mức hãi hùng
tony_doan
TÍCH CỰC
15 năm
Hehehe............ ảnh nghệ thuật thì nó phải có tầm vượt trên sự cảm nhận thông thường của người xem ảnh. Tớ là người trần mắt thịt nên thấy bức đoạt giải nhất cũng suýt đánh đổ cả cốc nước vì phì cười... không rõ nội dung, chất lượng ảnh thấp (theo tớ cứ không rõ ràng là CL thấp)
Chính thế nên tớ mới định có 1 giải giành cho ACE xem ảnh bình chọn chơi (theo cảm nhận bình thường của người xem) nhưng Mod không đồng ý nên xóa bài, xoá đề nghị luôn... Đành chịu
@all: ảnh cuối là chụp ở dưới mặt nước, vật thật lại nằm phía dưới ảnh nên có những vật thật ở xa mặt nước sẽ không phản chiếu được dươí nước chứ không phải là ảnh ghép đâu.
Tớ đồng ý với ý kiến của cậu 😆
linh tinh qá 😆 Chả thấy cái chất nhiếp ảnh ở đâu cả :-j
anhcobra
TÍCH CỰC
15 năm
Chắc phải nhờ BGK vào giải thích cái đẹp của giải nhất
anhcobra
TÍCH CỰC
15 năm
Nhìn qua thì thấy, cái ảnh giải 1 là chụp ngược sáng, hình phản chiếu là cái ấm trà, chả có ý nghĩa gì, em lạy các cụ BGK
thaobeo
ĐẠI BÀNG
15 năm
tấm đoạt giải không hiểu ý đồ tác giả ! mầu sắc cũng không có gì ấn tượng. so với một vài tấm khác còn thấy đuối đuối ...đó là theo ý kiến của mình.
anhcobra
TÍCH CỰC
15 năm
Cái ảnh giải nhỉ, hình phản chiếu là tác giả, chụp cái mũ bảo hiểm - vô nghĩa nốt. Mỗi cái thứ ba là có tí sáng tạo, chụp phong cảnh nhưng cũng khá thường, ai cũng thấy và làm được. Hay là có tí nhầm lẫn hả các cụ
comnb
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chẳng hiểu mắc cười ở điểm nào ạ ? Bác chỉ rõ giùm em ?

2 lần trước em thấy ảnh bác không hẳn như lời bác nói là đẹp nhất , nhưng lần này thì em thích nhất ảnh của bác đấy . Nhưng em nghĩ nhiều khi bác hơi tự tin quá nhiều người lại tưởng bác tự cao - Ảnh đẹp thì mọi người đều biết mà bác (Em cũng thích ảnh của bác ở 1 số diễn đàn khác nữa đấy ) . Bác đừng giận vì em thật lòng

Còn giải lần này em cũng thấy kết quả chưa thuyết phục ạ
cautieu
TÍCH CỰC
15 năm
Tớ không dám có ý kiến nhìu nhưng nên gom những bài hok đoạt giải lại và để cho bạn đọc của TinhTe.com bình luận và bình chọn (không cần giải thưởng).
Vì kỹ thuật là của chung nhưng mỹ thuật lại là cái cảm nhận của riêng mỗi người và cũng là cái mà nhiếp ảnh cần phải có.
anhcobra
TÍCH CỰC
15 năm
Hic, em không nói ảnh em đẹp, ảnh dự thi lần này của em thường thôi. Nhưng những ảnh đoạt giải không làm em cảm thấy phục. Thế thôi ạ
hu..hu...tấm đoạt giải 1 nhìn mãi vẫn không hiểu vì sao lại đoạt giải. Nhìn vào chỉ thấy tối thui thui không thể hiện được điều gì cả, ngay cả chuyển sang ảnh đen trắng cũng không khá hơn tý nào....trong mấy bức hình thì chỉ có bức cuối là ấn tượng nhất mà thôi, phản ánh đúng chủ đề và tiêu chí của cuộc thi.....thôi không nói nữa mà nhìn ảnh xong cũng không biết bình loạn gì nữa.....bái phục...bái phục.....ah quên chúc mừng các bác đoạt giải TINHTE 09 nhá.
bluesolid
TÍCH CỰC
15 năm
Vừa tham gia vào Tinh Tế... tính tìm một góc nhỏ nghệ thuật để tránh cái thương mại thường ngày... Nhưng cá nhân mình nghĩ box MAS của mình phải có thời gian xây dựng lâu hơn nữa mới tiến đến những bước đầu tiên như bên Xóm hay Vnphoto chứ chưa dám nói là bằng.

Căn cứ vào những cuộc thi như 2 đọt trước thấy rất là hi vọng. Nhưng đợt này càng hi vọng bao nhiêu thì càng thấy thất vọng bấy nhiêu. Tiêu chí của em là bức ảnh đẹp. Đơn giản là nó đẹp qua nhiều mắt người nhìn và công nhận. Dựa trên trả lời của rất nhiều bạn cho thấy việc chấm giải, những bức ảnh đoạt giải nhìn chung chưa thể hiện tốt được ý đồ.

Cám ơn những người đã bỏ công sức cho box này... mong một ngày phát triển hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019