Anh em chọn Layout bàn phím nào là phù hợp cho công việc và giải trí ?

Kim L
17/6/2024 8:35Phản hồi: 348
348 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình xài fullsize 7 8 năm, sau đổi sang 75 với 87. Mà con 75 bám bụi tùm lum, xài 87 là chính 😆
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@tringuyenxp1603 anh tháo tung ra vệ sinh đi anh, em thấy vụ tháo tung bàn phím ra thấy rất thú vị
@Kim L Lúc mua về tự lắp vô cũng hơi oải oải rồi kaka. Do mình ko nhớ hết phím phải vừa xem hình vừa lắp nên lâu vãi 😆
Kim L
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@tringuyenxp1603
Cười vui vẻ
Fullsize IKBC CD108
Cho xin thông tin cái đồng hồ đi thớt @kim-l.2914159
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@HopeDeath anh hỏi cái này phải không anh ?
anh có thể tìm trên Sọp pe với chữ : "đồng hồ gỗ MONSKY"

hoặc tên thương hiệu trên hình ạ
giá tầm 180k
HopeDeath
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@Kim L OK, cám ơn á
Kim L
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@HopeDeath
Cười vui vẻ
Mình là Kế Toán, cỡ 7 năm nay mình chuyên dùng Numpad rời để bên tay trái. Đầu tiên là Numpad + TKL => Numpad + 75%=> numpad + 65% ( hiện tại). cá nhân mình thấy với Kế Toán ( sử dụng numpad nhiều) cách bố trí như này là thoải mái nhất.
@alt4ever Trông gọn gàng xịn xò phết bác, cụt hết đuôi luôn.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@alt4ever nhìn bộ Gear của anh/chị mà em ngưỡng mộ quá chừng
mà em cũng đang tính mua thêm 1 em Numpad rời giống vầy

Cho em hỏi là ban đầu anh/chị dễ làm quen không ạ ?
alt4ever
TÍCH CỰC
25 ngày
@Kim L Mình vốn là người thuận tay trái. Bản chất từ ngày xưa khi dùng Full size là mình đã chuyên bấm số trên numpad bằng tay trái rồi. Lợi ích của việc kế toán dùng numpad bằng tay trái là tay phải mình có thể cầm bút để viêt hoặc đánh dấu trên chứng từ, bảng biểu (giấy) mà tay trái có thể đồng thời bấm số để nhập liệu.
Kim L
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@alt4ever hay quá anh/chị, em cũng đang muốn tập dần chuyển qua Numpad qua bên phải để làm được nhiều việc hơn giống như anh/chị.

Cảm ơn anh/chị đã chia sẻ ạ !
Là một người theo dõi cộng đồng phím ergo từ lâu, tôi thấy phím split tạo cảm giác đặt tay tự do và thoải mái hơn nhiều so với các phím unibody. Còn nói về nhu cầu và layout, từ khi tìm hiểu sâu hơn về các tính năng homerow mod, tap dance, modtap, layers,... tôi có thể thu gọn lại nhu cầu nút xuống còn khoảng 36 nút trở xuống. Tuy nhiên đó vẫn chỉ là cho nhu cầu công việc, khi ở nhà thì nhu cầu sẽ khác hơn một chút. Là một người chơi OW, nhu cầu phím số gần như là không có, nên một con phím 42 nút vẫn là quá đủ để trải nghiệm game.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Yurek39 úi cái này phức tạp ghê, có dễ làm quen không anh ?
@Kim L Không biết gì mà nhảy vô thì khó lắm bạn, layout cũng là dành riêng cho bản thân mình và cập nhật lại liên tục nữa. Nói chung newbie dấn thân vào layout bé thì 42 sẽ nhẹ nhàng và dễ làm quen hơn so 34 nút như này
Kim L
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@Yurek39 vâng anh, vậy là mình có thể Keymap cho phù hợp cách gõ riêng mỗi người anh nhỉ ^_^
Bài viết sơ sài, còn rất nhièu layout không thấy đề cập
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@nguyenbaotu dạ vâng, em cảm ơn góp ý của anh. Do em cũng mới tập viết nên có gì anh thông cảm.

Em sẽ cố gắng làm tốt hơn trong những bài viết tới ạ ^_^

Em có thấy trên đây, các anh em báo thiếu 1 layout 96% thì phải
tải xuống (37).jpg
à mình fan TKL nên thấy 75% nó bị cụt thụt vào nó cấn cấn để riêng ra khỏe hơn
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Mr Seen vâng anh, nhìn vào thì nhìn sẽ thấy thiếu cân đối anh nhỉ.
@Kim L chà ad nhiệt tình quá like mạnh
Mình chọn layout 96% (layout 1800), làm kiến trúc bấm số má nhiều nên bắt buộc phải có phím số nhiều cho tiện. Mới kiếm được em Keychron V5 max, cũng tạm thời thỏa mãn, gọn gàng hơn được một chút (ngắn hơn khoảng 5cm so với full size). Và ko dây nhợ gì cả, chuột phím tai nghe không dây hết.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@PhamThanh.Arc bàn phím của nhà Key to và mạnh mẽ hơn nhiều anh nhỉ ^_^
@Kim L Để trên bàn thì Keychron phải cao gấp đôi nặng gấp 4 lần con phím Dell kia bác, nhìn màu hơi buồn một tí nhưng gõ cũng sướng
Kim L
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@PhamThanh.Arc sau này chán cái màu đó, anh thay qua bộ Keycap cũng được anh.
Em thấy Keychron làm tốt về trải nghiệm bấm, còn keycap của họ thì màu sắc hông đẹp
tải xuống (52).jpg
alt4ever
TÍCH CỰC
25 ngày
@PhamThanh.Arc keycap thì giờ pháp sư bán đầy trên Shopee, vừa ngon vừa rẻ. nhớ 5-6 năm trước ae chơi phím cơ toàn phải theo Group Buy đắt lòi tòi phòi mà đợi thì lâu. rồi nhớ hồi bọn Maxkey ra mấy bộ 1 củ 2 là mình thấy rẻ lắm, đẹp lắm, cảm ơn các pháp sư lắm rồi 😆. Giờ ae ko quá kỹ tính cứ mấy bộ 2-300k mua về chán lại thay đổi phong thủy với góc setup.
Đồng bộ Dell mà sài, mấy năm nay ngon ghẻ mà cũng nhẹ nhàng. Thích bọp bọp thì Microlap ngày sửa he he
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Canon100is con Microlap chắc giờ cũng khó tìm anh nhỉ
Mình thích cái loại của Mitsumi hồi xưa có phím Enter to tổ bố. Bấm phím nào là dính phím đó, cảm giác bấm chưa bao giờ ngon hơn.
hình ảnh-2024-06-19-100207613.png
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@#JK con này em thấy sau này vẫn được Tái bản và bán trên thị trường đó anh, bấm rất ngon hơn nhiều nhà Logi
65% là đẹp mình không phải kế toán tính toàn nhập liệu gì nên chả cần phím số cần mang đi lại nhiều nến 65% là nhất
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Nha.tranthanh chuẩn anh, cảm ơn anh đã chia sẻ !
Developer thì là 6x, gamer thì 7x còn đẹp nhất vẫn là TKL. TKL masterpiece.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@thuat410 em thấy phía trên có 1 anh DEV cũng chia sẻ là thiếu hàng phím F cũng rất khó chịu nên TKL vẫn đẹp nhất phải không anh ?
@Kim L Cái này tùy phong cách gõ code mỗi ng thôi. Nhưng bộ phím chuyên dùng gõ code bán chạy nhất chắc là Happy Hacking Keyboard HHKB vẫn dùng layout 6x đó thôi. Dạo này phím custom lên chứ chừng 10 năm trước thì nó vẫn là endgame của mỗi ng gõ code. Mình đang dùng Leaf65 ở cty và E7v2 ở nhà để đánh doto.
@Kim L Mà ko xài TKL do ko có tiền thôi chứ nếu có nhiều tiền là đú keycult rồi.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@thuat410 em thì mơ ước con 65%, anh thì mơ ước con TKL

Đúng là mỗi nhà mỗi cảnh anh nhỉ ^_^
Gõ code nên tôi chọn layout TKL. Còn làm mấy việc liên quan đến số nhiều thì full size, không chơi mấy layout 98 do phím 0 thường bé tí. Có con Monka mua cho người yêu cũng là 98 nhưng hãng nó biết đường làm phím 0 to như bình thường. Có điều kiện hơn thì chơi TKL + bộ numpad riêng =)) ai mà thuận tay trái gõ số tay trái cũng được luôn.
Ở nhà chơi game thấy layer phù hợp nhất chắc là 75% hoặc 65% nếu game không cần mấy cái phím F. Nói chung càng gọn càng tốt. Layer này cũng ngon cho ai làm kiểu gõ nội dung.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@tyneymo chuẩn anh, theo em thấy con TKL cộng với Numpad bên trái là đẹp nhất cho mọi ngành nghề lẫn giải trí
tải xuống (26).jpg
Đang đợi em record alice về 😁 Còn layout mình thích thì thích thì layout 75 :D
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@quangthai224 mấy con Alice này keycap dùng chung với dòng phím thường được không anh ? hay phải đặt riêng ạ ?
@Kim L Đa phần là xài chung, khác chỗ ở Alice phải có “split space” thôi bác
Kim L
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@quangthai224 hèn chi bộ Keycap dư của em có nút Space bị dư ra, cảm ơn anh Thái đã chia sẻ cho em thêm kiến thức ạ !
Phụ kiện bàn phím cơ từ 2021 (10).jpg
Loại mà có đủ chỉ không có phím số á
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Namlvlee cỡ vầy chắc đủ dùng anh nhỉ
tải xuống (50).jpg
Anh dùng 40% nhen 😁
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Cáo - Foxtek quá đỉnh anh
tải xuống (51).jpg
60% all day everyday. Mấy cái khác cũng có mà cho vui thôi chứ toàn 60%.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@lxhxxnxxx úi, con này bấm CTRL kiểu gì anh nhỉ ^_^
@Kim L Keymap được nên bạn thích Ctrl ở đâu là nó ở đó thôi.
Truyền thống layout này thì Ctrl ở chỗ phím CapsLock thông thường.
Mình thì dùng Ctrl ở bên trái Space. Quen thế từ hồi dùng Mac.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@lxhxxnxxx hay quá anh, cảm ơn anh đã chia sẻ !
ASUS ROG Strix Scope II 96 Wireless Gaming Keyboard
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Kilo Victor con này gọn gàng quá anh
Tối ưu cho mịn
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Lão Trư Studio Wow hàng xịn quá, cảm ơn anh đã chia sẻ ạ !
Do đặc thù công việc hay di chuyển. Thích nhỏ gọn nhưng vẫn đầy đủ tính năng, tôi chọn layout 40% để đáp ứng như cầu công việc hằng ngày của mình.
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@.essential siêu nhỏ gọn luôn ạ, đáng nể những anh dùng những em mini này ạ, em dùng con 65% thôi mà đã thấy toát mồ hôi luôn
bữa mua con 75% về mẹ t chửi u đầu kaka
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Tienlove1991 mẹ của anh làm kế toán phải hông nè ^_^
@Kim L chính xác luôn b 😁 phải thay gấp bàn full size :D kaka bả kêu m lại m làm việc của cty 10p đi m sẽ biết :D
Kim L
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Tienlove1991 khổ thân anh trai ^_^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019