[Hỏi Tinhte] Anh em chọn màn hình 120Hz cho trải nghiệm mượt mà hay 60Hz để bảo vệ tuổi thọ pin

tangminh.tt
10/4/2020 5:58Phản hồi: 214
[Hỏi Tinhte] Anh em chọn màn hình 120Hz cho trải nghiệm mượt mà hay 60Hz để bảo vệ tuổi thọ pin
CEO HUAWEI Richard Yu đã nói rằng Huawei P40 Pro hoàn toàn có thể sử dụng màn hình 120Hz như các hãng khác. Nhưng khi xem xét mức tiêu thụ năng lượng và các yếu tố khác thì màn hình 90Hz đã được sử dụng. Ngoài ra, CEO cũng nói rằng màn hình của P40 Pro và P40 Pro + cũng đã được tối ưu hoá để cho trải nghiệm rất mượt mà.

Màn hình tần số quét 120Hz là một trong những công nghệ màn hình nổi bật được trang bị trên điện thoại thông minh gần đây. Lấy ví dụ trên Samsung Galaxy S20 series, Oppo Find X2 series,.. ngoài việc giúp mọi chuyển động hình ảnh và chơi game trở nên mượt mà hơn thì nó cũng tiêu hao nhiều năng lượng hơn. Vì thế, có thể dẫn đến tuổi thọ pin bị ảnh hưởng.

S20 series lại không có tuỳ chọn tự động chuyển đổi giữa tần số quét 60Hz và 120Hz. Điều này đồng nghĩa người dùng phải quyết định chọn thiết lập tần số quét ngay từ ban đầu. Ban đầu, cá nhân mình nghĩ cứ phải chọn thiết lập tần số quét cao nhất để trải nghiệm cho đã nhưng bắt gặp nhiều ý kiến của anh em cho rằng màn hình 120Hz nhu cầu dùng không cần thiết, chọn 60Hz để tiết kiệm pin, cũng hợp lý. Vì vậy, mời anh em chia sẻ lựa chọn của anh em cũng như lý do tại sao nhé!

Update: Bên trên là một vài lý do cá nhân mình liệt kê ra. Anh em có lý do nào khác mời chia sẻ cho mình và mọi người được biết nhé! Cảm ơn anh em.
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

snowraven
TÍCH CỰC
4 năm
Đầu tiên, hiện nay không nhiều game hỗ trợ tới 120fps nên không cần màn 120Hz. Màn 120Hz chỉ thể hiện tốt khi chuyển silde các menu ứng dụng, một hành động tiêu thụ ít thời gian nhất. Có lẽ phim chính là phần tận dụng tốt nhất màn 120Hz. Nhưng hiện tại kho phim có fps=120 thì rất ít. Trên Netflix thì họ chỉ hỗ trợ tối đa 60fps. Chưa kể mùa dịch các dịch vụ stream phim đang bóp băng thông để tránh quá tải.
minhlongpe
TÍCH CỰC
4 năm
@vovantan007 thế thì nó lại là lợi thế 😃
Thsnh989
ĐẠI BÀNG
4 năm
@snowraven Bác này sai bét nhè rồi nè , tôi đã lên màn 120hz thấy nhiều game mượt gấp đôi . Bác có chơi cabal online không? khi tôi chơi cabal màn 60hz vs 120hz thấy khác hẳn nhau luôn . Nhìn chung từ 60 lên 120hz thấy mượt và khi quay về từ 120 xuống 60 thấy màn 60hz giật nhưng một chủ yêu là do mắt nó có khả năng phát hiện sự thay đổi trong hình ảnh và tự thích nghi làm quen với tốc độ xuất hình ảnh của màn hình mới .
@Long Hoàng 92 tôi sợ sam lắm rồi
nguyenhaiha
ĐẠI BÀNG
3 năm
@giang a bong Tôi thì sợ iphone vì hệ điều hành ngu xi của nó
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
khi nào apple áp dụng trên iphone thì sẽ có cách giải thích khác,công nghệ khác..một ifan cho biết
zackichun
TÍCH CỰC
4 năm
@Four Horsemen of the Apocalypse Chưa áp dụng trên iphone mà
@zackichun Ý em là iPhone chưa có màn hình có tần số 120Hz nhưng iPad đã có rồi, tức là Apple thừa sức làm ra màn hình 120Hz nhưng chỉ chưa đưa lên iPhone thôi.
@Four Horsemen of the Apocalypse đưa lên iphone thì khối hãng thèm thuồng vì độ mượt đã có sẵn trên iphone rồi 😆
edios
TÍCH CỰC
4 năm
@Four Horsemen of the Apocalypse chờ để đưa vào 1 bản nâng cấp cho ip thôi 😆 lúc nào chả vậy
DongHoTheKy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ là a Sam vẽ vời cho vui thôi mà, pin chắc tụt như tụt quần và quan trọng là chưa có mấy app hỗ trợ 120
@DongHoTheKy 120hz con nào mà ko hút pin, cmt ngu
@DongHoTheKy Có công nghệ mới thì cứ áp dụng còn khuyết điểm gì thì khắc phục sau. Nhiều thành phần rất hay ghen tị nhé.
@DongHoTheKy S20+ bản snap dùng 120hz pin thừa sức hơn xsmax, ở đấy mà tụt pin như tụt quần.
@DongHoTheKy Làm gì nhanh như tụt quần được 😁 40-50% so với 60Hz. với lại khi bật 120Hz thì cả hệ thống sẽ được đẩy lên tốc độ chuyển động cao hơn. Ví dụ thao tác vuốt setting, lướt web đều mượt hơn 60Hz thấy rõ.
Nửa muốn nửa ko 😋
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Hoàng Omega
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Nói chung là cứ có nhưng phải có chuyển đổi nhưng độ phân giải màn hình vậy.. đứng trước 2 lựa chọn thì ai cũng muốn chọn cả 2 =))
ThayVihayVui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Đây còn gọi là ốp lưng là bạn, rơi vỡ là kẻ dạo chơi 😁
@crazysexycool1981 Bài này chỉ rành cho mấy đứa fan chưa được sài 90,120 đọc tự sướng với 60hz thôi a ơi. Chứ sài 90,120 rồi chỉ có thằng hâm mới không thích kể cả tốn pin hơn
@nguyenmanh287 Yes, xài 120Hz quen rồi sang nhìn 60Hz chán chã muốn xài như máy cổ đại vậy haha. Thà không xài 120Hz luôn
120Hz cũng k ảnh hưởng đến pin là bao. Cứ mượt mà dùng. Lý thuyết khác mẹ gì màn PC, laptop cách đây 1-2 năm các ông nói. Đến khi động vào màn 120Hz thì muốn lên 144...
@Hà Quang Tùng PC laptop Gaming bây giờ cắm sạc mà dùng thì liên quan gì tới pin đâu bạn. Bài nói về tuổi thọ pin. Còn đối với smartphone thì pin là cái chính yếu.
S20+ màn 120Hz thì thích thật, nhưng dùng liên tục bị nóng và lag.
@phamthinh1104 Bác có dùng 1 con dt đến khi nó chai pin hay hỏng pin ko hay chưa kịp chai đã thay dt. Hay dt rơi vỡ mất cắp chẳng hạn? Vấn đề tuổi thọ pin ko quá quan trọng đối với thời buổi hiện nay nữa. Quan trọng vẫn là công nghệ tiện ích trên dt. Hỗ trợ ng dùng tốt cỡ nào, cho trải nghiệm hoàn hảo.
@phamthinh1104 Vì con chip phò Exynos thôi, bản Snap có ai kêu gì đâu
@phamthinh1104 Thời này còn nghĩ đến pin. Lúc cục pin chai thì cũng 4-5 năm rồi. Con s20 lúc đấy bán 4 triệu đ ai thèm mua. Dùng phải biết tận hưởng cho sướng. Hết
@Hà Quang Tùng nhìn màn 144 chơi 2 tiếng đau đầu vc
Hỏi thế này không ăn thua vì số người được sử dụng 120Hz rất ít đặc biệt iPhone đâu có 120Hz câu hỏi toàn là cho mấy ông đã dùng rồi. Vì vậy kết quả dù thế nào cũng là sai. Ông nào làm test này nghĩ câu hỏi kém quá.
@phamthinh1104 Bạn dùng ứng dụng gì mà giật lag, mình dùng từ lúc mua về vẫn ngon ngọt, mình ko chơi game nên ko biết
@phamthinh1104 Bạn dùng ứng dụng gì mà giật lag, mình dùng từ lúc mua về vẫn ngon ngọt, mình ko chơi game nên ko biết
@phamthinh1104 Chắc quay lại dùng ip6 thôi bạn nhỉ. 😅 khổ râm quen rồi
vienvp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thay pin cũng rẻ mà, nhất là các máy android, nên cũng tuỳ quan điểm thôi, cá nhân mình thấy k cần thiết
socnhim
TÍCH CỰC
4 năm
Nếu phải lựa chọn thì mình ưu tiên trải nghiệm, mình không di chuyển nhiều nên pin không thành vấn đề gì cả!
120 Hz không đồng nghĩa với hiệu suất cao, sẽ gây trục trặc, không ổn định cho máy.
@Xmatphon Cũng không hẳn đâu bạn, những thiết bị chuyên game thì họ đã phải tối ưu chuyện này nhiều và lâu rồi, mấy con Sam S20 thì Ê xịt lốp kém quá, đâu gánh nổi
@MrMedic229 Nói về đt, về lý thuyết là thế. Tất nhiên phải hỗ trợ chạy 120 Hz nhưng hiện tại chưa đồng bộ cao cả kỹ thuật và ứng dụng không nhiều. Một số hiện tại chỉ đẩy lên 90 Hz.
ThayVihayVui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Xmatphon Theo thời gian 1 năm trở lại, độ mượt có thể trả bằng tiền thay mới
@Xmatphon Cả hệ thống android đã hỗ trợ tốt. Bạn liệt kê mấy app không chạy được 120Hz trừ mấy cá game nặng SOC gánh không nổi ra xem
thonglb
TÍCH CỰC
4 năm
Mắt người phân biệt được 2 cái đó ah, hố hố. Vậy thôi hiểu rồi nha
@thonglb Chỉ có mắt bạn bị vậy thôi. Chứ người thường phân biệt rỏ rệt. 😆
@thonglb ừ nói vậy là đủ hiểu bạn nên đi khám mắt rồi
@thonglb 1 người chưa dùng con máy 120Hz cho hay, tội quá 😂
Vuốt trượt 120hz thì rảnh quá.
@supperchym Không rảnh đâu bạn 😁.Hiệu ứng chuyển cảnh này kia cũng mượt theo nhìn rất ổn
Minh Duy BMW
ĐẠI BÀNG
4 năm
90Hz thì vừa nhỉ :3
4408ClymerCt
ĐẠI BÀNG
4 năm
1 đời ta 3 đời nó,có chắc là xài nó 2-3 năm đâu,cao lắm thì 2 năm mua máy mới rồi,xài cho đã đi
nếu được chọn thì muốn 60hz cho các tác vụ bình thường, và 90hz khi game - video. CÒn trong vòng 3 năm nữa chắc mới cần 120hz.
còn nếu chỉ có 1 option thì chọn 60hz, vừa đủ để dùng tốt, và có thời lượng pin an toàn cho cả ngày làm việc.
24 hình trên giây là được. Thừa thì cũng lãng phí vô ích.
Cả trên PC, Laptop, iPad, Smartphone (s20 ultra) mình đều sử dụng 120Hz ~ 144Hz và ko muốn quay lại sử dụng màn hình 60Hz. Cấu hình máy có thể khó nhận biết trong quá trình sử dụng nhưng màn hình tần số quét cao là sự khác biệt 1 trời 1 vực.
@DuyHuynh1177 t chỉ giúp cho m thông não nhanh hơn thôi vì nta có trả lời cũng trả lời như thế, chip xịp phò phạch thì ai chả biết
@lekhanhtrung123 Cắn răng, mày đang phát biểu clgt, tiền trong tay mà phải khổ dâm vậy
@cuongtao2016 thì t chẳng phải giải thích rồi sao, nta thích những tính năng của ss mà k có trên đt khác nên nta mua nhưng mỗi tội có con chip phò phạch nên vẫn phải chịu
@lekhanhtrung123 Xàm lò là có thật
Nói thẳng ra thì cái nào chả dc..cơ mà có 120hz hay 144hz vẫn hơn...đang dùng và quay lại màn 60hz thấy lag vd trong gần như mọi tác vụ đụng đến màn hình luôn..cái nữa là có 120hz hay 144hz anh em vẫn có tùy chọn về 60hz bt nếu muốn tiết kiệm pin.lúc thích lên cho mượt dc ngay..nhưng màn hình mà chỉ có 60hz thì có muốn lên cũng ko dc.cơ mà muốn gì muốn.tránh xa mấy con exynos ra nhé.lag lòi vs như cái lò lửa..bà già đang xài s20+ khác tự đi mua xong về kêu nóng..về 60hz thì hết.vấn đề chỗ đó. Còn hỗ trợ thì dần dần khác nhiều thôi;-);-);-)
@Ác thần_ls Vâng thì xài tần số quét cao thì mua mấy con S20 bên Mỹ cho nó chắc, chứ hàng Ê Xịt Lốp làm sao mà cân đc
ThayVihayVui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ác thần_ls Thêm tầm 2 năm mới hỗ trợ ổn định, lúc đó mua 1 máy mới đáp ứng tốt trải nghiệm 120hz. Mình chỉ dự đoán tương lai thôi
@VibanVita Thì lúc đó đổi chắc N con máy òi bạn ơi..lo làm gì..cá nhân tớ chả dùng con nào dc 1 quá 1 năm chán nhanh h đổi cũng chả vấn đề gì lắm
Eldimio
CAO CẤP
4 năm
Mình không chơi games cũng chả xem phim trên điện thoại. Toàn bộ hiệu ứng chuyển động nằm ở cuộn trang hoặc chuyển cảnh, mà cái này thêm thắt chỉ để cho đẹp. Không cần thiết.
cuong_uot
TÍCH CỰC
4 năm
@Eldimio Nó là 1 thiết bị đa dụng có thể mang đi nghe gọi chơi game xem phim lướt web chụp ảnh giải trí ..vv, yêu cầu của b k chơi game k xem phim thì bạn dùng smp lmj cho phí tiền (mình k ns b có tiền nhé).
Eldimio
CAO CẤP
4 năm
@cuong_uot Tôi vẫn còn lướt web, FB, messenger, email, thương mại điện tử, mobile banking... còn ti tỉ thứ nữa chứ, mà tôi cũng không nghe gọi nhiều.
cuong_uot
TÍCH CỰC
4 năm
@Eldimio Chủ tịch đây rồi 😁 😂
Eldimio
CAO CẤP
4 năm
@cuong_uot Máy khá "sạch" 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế