Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Anh em có bị tag lung tung trên Facebook không? Trò lừa hack nick đấy!

6/12/2020 16:13Phản hồi: 256
Anh em có bị tag lung tung trên Facebook không? Trò lừa hack nick đấy!
Mấy ngày nay mình (và rất nhiều bạn bè khác của mình) bị tag bởi những tài khoản lạ vào những bài viết có nội dung gây tò mò trên Facebook. Một ngày có khi mình bị tag cả chục lần và khi bấm vào thử thì mình thấy nó bắt đăng nhập Facebook rồi mới cho xem, nên mình chắc chắn đây lại là một trò dùng để hack nick Facebook, muốn nhắc nhở anh em và người thân cẩn thận, mắc công lại bị mất tài khoản.

Thủ đoạn của trò này khá đơn giản, kẻ gian dùng những tài khoản đã bị hack từ trước, tag rất nhiều người vào một bài viết kiểu như "Tai nạn thương tâm", "Nghe mà không tin nổi..." vân vân. Những nội dung này được nguỵ trang thành các trang tin phổ biến như Kenh14, Zing, các báo chính thống để tăng mức độ tin cậy. Sẽ có rất nhiều người tò mò click vào, lúc bấy giờ nó sẽ hiện lên một trang giống như trang đăng nhập Facebook (dĩ nhiên đây là trang giả), yêu cầu chúng ta đăng nhập vì nội dung mang tính máu me, bạo lực gì đó. Nếu anh em đăng nhập vào thì chắc chắn anh em sẽ bị kẻ gian biết mật khẩu và chiếm đoạt tài khoản đó để tiếp tục tag bạn bè của chúng ta vào.

Điều bất cập ở đây là mình đã tiến hành báo cáo cho Facebook về hành vi lừa đảo. Tuy nhiên sau một thời gian thì họ nhắn lại cho mình và bảo rằng điều này không "Vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng" ???!!! Mình chả hiểu Facebook xét duyệt kiểu gì nữa, mà thôi trong trường hợp này phải tự cảnh giác thôi.

Vậy xử lý như thế nào?
  • Anh em nhớ kiểm tra đường link cho kĩ trước khi đăng nhập bất kì tài khoản nào. Tốt nhất là không đăng nhập nếu gặp những trường hợp tương tự thế này về sau.
  • Gỡ tag để tránh bị làm phiền.
  • Bật tính năng kiểm tra tag để tránh bị tag lung tung nói chung bằng cách: "Cài đặt & Riêng tư" >> "Cài đặt" >> "Trang cá nhân và gắn thẻ" >> "Xét duyệt bài viết có gắn thẻ bạn trước khi bài viết xuất hiện trên dòng thời gian của bạn?"
  • Bật tính năng xác thực hai lớp để khi kẻ xấu có mật khẩu thì cũng gặp khó khăn trong việc chiếm tài khoản. Anh em tham khảo cách bật xác thật hai lớp của các dịch vụ trực tuyến ở đây
256 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn đã chia sẻ thông tin
Chaebol
TÍCH CỰC
3 năm
Trò này lâu r này, má khó chịu ghê á
No.1.new
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Yo Movie Nghe bên Zing nói nó được gọi là "phishing", đúng là cực kỳ khó chịu.
Foureyes8x
TÍCH CỰC
3 năm
Bấm vô có sao đâu, mà t block luôn
Mình đã chặn tag, và các thể loại chia sẻ 😆) .
@romano19 Chặn như thế nào bạn nhỉ? Mình muốn chặn lắm nhưng mà chỉ làm được như bài viết thôi, đó là nó không xuất hiện trên Dòng thời gian chứ bọn nó vẫn tag được.
RainMetoer
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NguyenXuanBang uk, hình như làm được đến bước đó. nhưng mình có thể lựa chọn cho nó hiện thị lên timeline hay ko
@RainMetoer Chặn được mà bạn, lúc trước mình xài facebook còn chặn được cả bạn bè tự ý tag này kìa. Giờ thì không biết do không còn chơi facebook
Mình bật tính năng check bài viết trước khi cho nó xuất hiện trên dòng thời gian, bảo mật 2 lớp, và đặc biệt là chẳng mấy khi bấm vào những đường link lạ cả, vào đọc những comment ở bài viết đó là gần như đủ thông tin rồi 😆
@Mr. Đăng Giáp Giống quan điểm của A ở hầu hết các chi tiết chú nói, vậy cho yên tâm 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Gì chứ mấy thông tin, tài khoản mạng xã hội là cứ phải cẩn thận hết mức có thể ☺️
@Mr. Đăng Giáp 👍
@crazysexycool1981 👌👌
Report xong bữa sau fb nó nói chúng tôi không thấy gì bất thường...
Bỏ Fb đi, toàn những thứ tào lao.
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
@Bl4ck_and_Black tinhte moi la tinh hoa
@Bl4ck_and_Black Ko phải thứ gì cũng tào lao, đừng quy chụp hoàn toàn kiểu vậy 😷
@crazysexycool1981 Đúng vậy! Nhưng ông cũng là một người comment “Tào lao” nhất cái tinh tế này.
nvp2211
ĐẠI BÀNG
3 năm
để bảo đảm an toàn cho tài khoản của các bạn, điều bắt buộc là cần phải bật bảo mật 2 lớp lên. Và trước khi login tài khoản của bạn ở bất kỳ đâu thì cần phải kiểm tra chắc chắn url bạn đăng nhập là đúng trang bạn cần đăng nhập. Như vậy sẽ giảm thiểu rủi ro bị mất tài khoản. Các bật cứ gặp đâu login đó là sẽ bị lừa liền. Cái này là lừa chứ ko phải hack 😁
@nvp2211 Sau khi nhấn vào link nếu có bị hack thì cũng còn phải qua bước đăng nhập User & pass nữa, chứ ko phải là nhấn vô mà mất nick luôn 🙄
nvp2211
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 dùng não suy nghĩ trước khi gõ nhé, ông này đi đâu cũng thấy mà toàn tay nhanh hơn não
@nvp2211 Url giờ nhái cũng nhiều, giống y hệt luôn ấy 😆
DuongPNJ
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng may dùng cái Bit bản 3 năm nên mấy cái này bit nó lock dc, ơn giời
Thanks bạn
Đây là kiểu lừa mất dạy nhất mình từng gặp
Một tháng đổi mk 6 lần ... rồi vậy đi
@Bão Sài Gòn ha ha em hay quên lắm, đổi vậy chết luôn
@Lê Phú Khương .
Cười vô mặt
RainMetoer
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương thế thử dùng phần mềm quản lý mk xem sao
chả hiểu vì sao nó lại tag dc acct của mình vào :v
@Johnny Nguyen Pro Xem lại có phải nằm trong friendlist hơm, nếu hơm thì sẽ ko thể tag được 🤐
@crazysexycool1981 ko friend mà nó tag được mới ác, bác chưa gặp hả :v
@Johnny Nguyen Pro Trước đây vài 5 thì mình công nhận điều đó, còn vài 3 năm trở lại đây thì chưa từng gặp tình huống như thế bao giờ 🙄
BB.Huy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì chặn luôn tài khoản đó, ko nghĩ ngợi nhiều
Dao nay tặng thú cưng nữa. Hahhah
@tranducthang1989 Nghe quen quen, thấy ở đâu òi thì phải 🤣
maiconghuy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy con Bot xét duyệt nó ngu ngu vậy đó 😂
18K
CAO CẤP
3 năm
Không dùng facebook vào bài viết này đọc để biết chiêu trò. Tưởng nới hoá ra cũ rích
@18K Chắc vẫn có nhiều người bị lừa nên cậu kia mới chia sẻ 🤓
Su Guang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nguy hiểm quá
@Su Guang Xài MXH thì chắc chắn sẽ tiềm ẩn vô số những thứ lừa lọc, chỉ cần tỉnh táo, cảnh giác trước những mối nguy hiểm thì sẽ phòng tránh được thôi 👍
Bữa giờ có bị, mà hên không bấm vô 😆
@Rubi Lee Cảnh giác cao độ thế
ngocyen.pham
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình ko thấy bị. chắc do ít dùng và ko kích linh tinh
@ngocyen.pham Mình cũng rất thận trọng trong việc click vào các đường link chia sẻ trên FB, những nguồn nào cảm giác yên tâm, quen thuộc mới nhấn vô 😷

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019