Anh em có đang xài Edge Beta làm trình duyệt chính? Có gặp lỗi gì không?

bk9sw
3/9/2019 7:42Phản hồi: 205
Anh em có đang xài Edge Beta làm trình duyệt chính? Có gặp lỗi gì không?
Edge Beta đã được Microsoft phát hành hơn 1 tuần qua và mình đã sử dụng phiên bản này làm trình duyệt chính từ đó đến nay. Anh em có đang xài Edge Beta làm trình duyệt chính và có gặp lỗi gì không?

Với những gì mình trải nghiệm trong thời gian gần đây với Edge Beta trên cả desktop lẫn laptop thì mình nhận thấy nó đã đủ ổn định để có thể sử dụng như một trình duyệt chính. Không bị crash tự tắt như bản Edge Dev, các tính năng thì hiện tại mình thấy nó không thua gì Chrome cũng như các trình duyệt Chromium khác.

Mình đã nhiều lần giới thiệu các tính năng hay trên Edge, anh em có thể tìm đọc lại tại các bài dưới đây:
Cách dọn nhà từ trình duyệt khác sang Edge thì anh em có thể tham khảo trong bài này:

Riêng một số thứ Edge Beta vẫn chưa hoàn thiện và hy vọng sẽ có đầy đủ trên phiên bản chính thức:

Trong số các nội dung đồng bộ thì hiện tại Edge Beta vẫn chưa hỗ trợ đồng bộ các phần mở rộng (extensions), lịch sử duyệt web (history) và các thẻ duyệt đang mở (open tabs). Các thiết lập này đều có trong phần đồng bộ nhưng bị mờ đi, chưa cho bật tắt.

*Lưu ý: Anh em phải dùng tài khoản Microsoft Account để đồng bộ Edge Beta trên máy tính và Edge trên điện thoại Android, iOS hay MacOS. Tài khoản Microsoft Account là tài khoản anh em dùng để đăng nhập vào Windows 10, để sử dụng các tính năng khác như OneDrive hay Office 365. Nếu anh em đang dùng Windows 10 với tài khoản Microsoft Account thì không cần phải tạo mới, Edge Beta tự động lấy tài khoản này để đăng nhập và đồng bộ.

Chưa hỗ trợ chuyển giao diện trình duyệt sang tiếng Việt. Hiện tại anh em có thể thêm ngôn ngữ tiếng Việt vào Edge nhưng chỉ dùng cho tính năng kiểm tra chính tả (spell check), thiết lập đặt ngôn ngữ tiếng Việt làm ngôn ngữ giao diện vẫn chưa mở. Mình thì luôn dùng giao diện tiếng Anh nên vấn đề này không quan trọng lắm nhưng nhiều anh em sẽ cần giao diện tiếng Việt.

Phần mở rộng tải về từ Chrome Web Store đa phần đều chạy tốt, trừ một số extension chưa hoạt động tốt. Các extension mình thường sử dụng như 1Password X, Raindrop, Pocket, Ghostery, IDM Integration, Xtranslate đều chạy không lỗi lầm gì. Tuy nhiên khi mình thử cài các extension độc quyền của Google như Keep thì nó vẫn không chạy được, bị kẹt lại ở bước đăng nhập để sử dụng. Không rõ đây là một lỗi của Edge hay là một tính năng của Keep bởi Google có truyền thống gây khó dễ cho các trình duyệt ngoài Chrome khi chạy các dịch vụ của mình.
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang dùng thay cho bản Dev và vẫn thấy cực kì hài lòng giống như bản Dev, không có ý định quay lại Chrome 😁
@nguyenmanh287 Chỉ có vụ đồng bộ bookmark với history hơi vất vả xíu phải làm thủ công, còn lại miễn chê, tài nguyên cũng ăn ít hơn Chrome.
@BlackBerryz mình đăng nhập là đồng bộ mà
mEnO 22
TÍCH CỰC
5 năm
@T-2-A Em cũng thế edge trên android ngon phết thấy thích hơn chrome
Tính năng dịch trang web hiển thị trình duyệt bằng tiếng việt mới chỉ có trên bản dev bản beta chưa có.
T-2-A
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NguyenKP chỉ tiếc là mic k xây dựng được 1 hệ sinh thái khép kín nên k phát triển được chứ có cả di động lẫn pc thì bá luôn rồi
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
5 năm
edge e xài sao mở lên e để là start new page, mà nó vẫn hay mở previous pages
@Phuc_Ars chỉ sợ người nhà mở lên thấy prev.pages thôi.
Edge trên kênh CAN đã có tiếng Việt rồi mà. DEV chắc phải chờ kha khá lâu đó 😁 :D :D
Megafoot2212
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lone hero Dev có Tiếng Việt rồi bác nhá, hỗ trợ cả phần tin tức là tin trong nước luôn :D
@Megafoot2212 Cảm ơn hai bác, em mới biết
TTThach
ĐẠI BÀNG
5 năm
😁 bản mới nữa
Các bác tải nhé
Paimon
TÍCH CỰC
5 năm
Em vẫn đang dùng Brave và chờ đợi một bản Microsoft Edge Chính Thức hoàn chỉnh!
@Alan Moschus Brave mà cài trên Arch/AUR là thảm hoạ. Build cái Package nà ra gần 50G mà chưa xong... @@!
Paimon
TÍCH CỰC
5 năm
@Darklord.Py Người dùng bình thường quan tâm làm gì mấy cái đó.
Cứ hay bị auto mở edge
luxueqi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Fatcat88 lỗi nhỏ nhưng ức chế nên tôi xóa cmnl rồi. Chờ chính thức thì dùng, toàn làm trên trình duyệt, cel word mà tí nó lại hiện, bực vãi
eaglet_no1
TÍCH CỰC
5 năm
@Fatcat88 Tưởng mỗi mình bị, hóa ra là lỗi chung
HungLe061292
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Fatcat88 Mình cũng bị giống bạn, nó mở liên tục luôn @@
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
Mình chơi firefox. Full chặn quảng cáo, tracking các kiểu 😁
@maidng cái đó đâu quan trọng. có phải lúc nào cũng muốn mở lại mấy tab đó đâu nên nó hỏi thế tiện hơn.
Vasclepius
ĐẠI BÀNG
5 năm
@maidng Thực ra em xài win 10, thấy máy bị tắt đột xuất, mở lên nó sẽ mở y chang những gì mình từng xài luôn mà. Cần trình duyệt chrome hay ff gì đâu nè bác.
longaya
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Híu Mụp Edge và Dev đều cài addons chặn quảng cáo. Chặn rất sạch luôn.ko popups xíu nào trong youtube luôn nhé
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
@longaya Vì nó xài lõi chromium nên google vẫn collect được cookie, info lướt web các kiểu. Chỉ có firefox không sống bằng ads mà sống bằng donation mới hạn chế được chuyện collect info thôi bạn ạ. Còn chuyện chặn ads cứ extension chuẩn mà chơi là sạch thôi.
khangtn
TÍCH CỰC
5 năm
Xài thấy ok hết.
Mà tự nhiên lâu lâu lại mở cửa sổ mới. Méo hiểu =)))
nminhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@khangtn Hình như do window. Chrome lẫn Edge mở lúc đầu tự nhiên mở ra 1 cửa sổ mới
Nhu cầu ít nên chả thấy lỗi lầm gì
Đang dùng tạm Firefox, chờ Edge final 😁
@vn_ninja Fire dog-like dùng dỡ ệch :D
Mình xài ổn. K thấy lâu lâu bị đứng như Edge cũ. Tóm lại giao diện đẹp hơn Chrome mà với nhu cầu cơ bản của mình thì nó đáp ứng đủ hết. Ghét Edge cũ chỗ k có người gọi Messenger là không trả lời được giờ thì ngon r
nminhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy cái extension tìm mõi mắt rồi dẫn link sang MS Store cài xong cũng chả cái nào chạy. Lại về Chrome
Rayquaza88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nminhcuong Chrome store ngon hơn chính chủ. Cái kho extension MS còn không thấy nút tìm kiếm đâu, mình toàn phải trượt lên trượt xuống tìm @@
nminhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@Rayquaza88 Có biết đâu bác. Cứ tưởng trên Edge thì phải cài extension từ MS store =.=
hung160990
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenmanh287 giờ mới biết dùng chung với chrome được
@hung160990 chung nhau hết b ạ
quá là mượt luôn 😃 mà có tiếng Việt upload_2019-9-5_10-23-55.png
@mimi_emyeu Bác xài bản nào mà có tiếng Việt vậy?
@manchirua xài bản DEV bạn ạ
TqTTpT
TÍCH CỰC
5 năm
đã sài 1 thời gian nhưng lại phải quay về chrome, do thiếu extenssion, đồng bộ lên đt cũng chưa tốt 😁
Ciq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TqTTpT Chrome có extension gì thì Edge này có đó, thiếu kiểu gì ấy nhỉ :rolleyes:
nminhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@TqTTpT Gửi bác :D

@TqTTpT Thằng chrome có gì là xài dc hết mà bác, mình xài edge chrome Dev 2 tháng nay rồi !
VinaCaPhe
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xài ngon phết, dùng làm mặc định luôn rồi. Muốn cài extension thì search chrome store của google là ra 😆
quay lại chrome vì 1 vài lý do đồng bộ trên nó ok. Hazzzz
chuongmd91
ĐẠI BÀNG
5 năm
đang đùng thì trừ khoản đồng bộ history và bookmark thì hoàn toàn hài lòng
thanhxuanhd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dùng bản DEV. Một số bất tiện có thể thấy được:
- Không thể đăng nhập tài khoản gmail để đồng bộ bookmark từ chrome cũ sang. Phải nhập bằng tay từ trình duyệt cũ
- Thi thoảng trang bị auto khự, phải load lại từ đầu. Ex: Youtube.
- Chiếm CPU dù mở có 1 - 2 tab. Trước dùng Chrome không bị dính bao giờ.
- Việc chuyển qua các profile khác nhau không có shortcut.
- Một số lỗi nhỏ không nhớ hết.
Mong rằng các bản về sau sẽ ổn định hơn
@thanhxuanhd ai bảo, lần đầu sử dụng nó có hỏi bạn muốn nhập bookmark từ trình duyệt khác k? mình sync toàn bộ sang Edge bình thường
thanhxuanhd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BlackCat_94 Nếu máy đã có cài chrome và đồng bộ rồi mới có. Còn mình cài là trường hợp chưa cài chrome nên sẽ phải nhập thủ công từ cài lại, đồng bộ bằng chọn bằng tay nhé.
@thanhxuanhd ko biết bạn đã tìm đc cách tạo shortcut riêng biệt cho mổi profile chưa? mình tìm mà cũng chưa biết cách làm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019