[Hỏi Tinh Tế] Anh em có dự định nâng cấp máy tính cuối năm nay, hay sẽ mua PS5 và Xbox?

P.W
11/9/2020 10:19Phản hồi: 114
[Hỏi Tinh Tế] Anh em có dự định nâng cấp máy tính cuối năm nay, hay sẽ mua PS5 và Xbox?

Microsoft, Sony, Nvidia lẫn AMD đều đang rục rịch chuẩn bị cho thế hệ phần cứng chơi game kế tiếp, và điều đó đồng nghĩa với việc anh em sẽ có rất nhiều lựa chọn phần cứng để rút hầu bao nâng cấp hoặc mua mới.

Console

Cả Microsoft lẫn Sony đều cho ra mắt hai lựa chọn cho các fanboy của Xbox và PlayStation. Về phần Microsoft, họ cho ra mắt cỗ máy Xbox Series X, sức mạnh GPU 12 teraflops, phục vụ nhu cầu chơi game ở độ phân giải 4K hoặc 8K với giá chỉ có 499 USD. Cùng lúc, họ cho ra mắt cỗ máy Xbox Series X chỉ có 299 USD, GPU 4 teraflops, đủ chơi game ở độ phân giải từ 1080p đến 1440p, không có ổ đĩa để phục vụ nhu cầu tải game digital hoặc sau này là stream game từ xCloud về màn hình, phần cứng yếu không thành vấn đề vì tất cả xử lý trên máy chủ đám mây.

Còn trong lúc đó, Sony cũng cho ra mắt hai phiên bản PlayStation 5, một chiếc có ổ BluRay, chiếc còn lại đặt tên là Digital Edition, không trang bị ổ đĩa. Bù lại cho GPU sức mạnh yếu hơn, 10.28 teraflops, Sony trang bị hệ thống SSD tốc độ cực cao, đủ sức tải cả màn chơi thế giới mở chỉ trong 2 giây đồng hồ. Khác biệt lớn nhất của PS5 so với Xbox mới là cả hai máy PS5 có và không có ổ đĩa sẽ có chung sức mạnh xử lý đồ họa, chứ không chênh lệch quá nhiều như Series X và Series S.

Card đồ họa

Còn trong lúc đó, Nvidia đã giới thiệu thế hệ card đồ họa RTX 3000 series trang bị GPU Ampere, ngay cả sản phẩm thấp nhất cũng chơi mượt game ở độ phân giải 1440p, còn con quái vật RTX 3090 thì, với những trò chơi hỗ trợ DLSS, anh em sẽ có thể chơi game mượt ở độ phân giải 8K!

Mình trộm nghĩ có hai khả năng khiến Nvidia đẩy mức giá của RTX 3000 xuống thấp như thế này.

Thứ nhất, khi RTX 2000 series ra mắt, Nvidia có vẻ hơi quá tự tin vào tiềm năng trong tương lai gần của ray tracing, nên khoản tiền anh em phải bỏ ra để được trải nghiệm công nghệ xử lý đồ họa tân tiến theo thời gian thực này không hề nhỏ. Nhưng những anh em đang xài card đồ họa Pascal, như GTX 1080 hay 1080Ti khi ấy nhận ra rằng bước nhảy về hiệu năng không xứng đáng với mức giá họ phải bỏ ra.

Hệ quả là chính Nvidia thừa nhận, RTX 2080 không đủ để thuyết phục mọi người nâng cấp. Đó là lý do thế hệ Ampere đem lại hiệu năng tăng đáng kể, mà giá lại thấp đến giật mình, cứ như là họ phủi tay bỏ rơi những anh em đã sở hữu card RTX 2080 Super hay RTX 2070 Super để có mức giá cạnh tranh hơn vậy.

Quảng cáo

Nhắc đến mức giá cạnh tranh, chúng ta sẽ đến với khả năng thứ hai giải thích lý do vì sao RTX 3070 lại chỉ có giá 499 USD, và RTX 3080 là 699 USD mà hiệu năng lại khủng đến vậy. Nói về cạnh tranh, ở thị trường card đồ họa AIB chơi game, Nvidia chỉ có một đối thủ duy nhất là AMD với dòng sản phẩm Radeon RX. Phải chăng Nvidia không chỉ giảm giá sản phẩm, tạo ra p/p vô cùng hấp dẫn cho RTX 3000 series để kích thích anh em nâng cấp, mà còn vì họ đánh hơi thấy sức mạnh của Navi 2X sắp ra mắt, với khả năng chơi mượt game ở độ phân giải 4K? Vì biết điều đó, nên Nvidia quyết định “tiên phát chế nhân”, ra mắt sản phẩm giá cạnh tranh, rồi lợi dụng 1 tháng trời sản phẩm bán ra thị trường trước khi AMD giới thiệu Redeon RX thế hệ mới vào ngày 28/10 để kích cầu thị trường?

Dù lý do là gì đi chăng nữa, người được lợi vẫn chính là chúng ta mà thôi.

Vậy câu hỏi ở dòng tiêu đề, cuối năm nay anh em có dự định mua PS5, hay nâng cấp máy với RTX 3080 hoặc RX 6000 series không? Cùng bàn luận với mình nhé 😁
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rev
CAO CẤP
4 năm
thời gian đâu mà chơi 😆
Rev
CAO CẤP
4 năm
@pham tan sang Thật ra là thích lắm ấy chứ. Mà thời gian k cho phép thì chịu thôi. Làm cả ngày tối về lướt web 1 xíu, xem tý Youtube là xong r 😁
Đang lo chạy ăn từng bữa đây 😨
cage007
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng mac nên k quan tâm PC. Năm nay hóng nhất PS5, sang năm chắc hóng Nintendo Switch 4k
@cage007 Y chang mình luôn bro 😆. Cũng sài Mac và hóng ps5, cũng đam mê mãnh liệt với Switch nhưng đồ hoạ nó chưa đủ ngon nên đang hóng đời tiếp theo
@cage007 Switch mong cho nó fullHD 60fps ngon lành là phúc đức lắm rồi chứ trông mong chi 8k. Nhiều game vào mấy chỗ mà nó drop như lost wood bên botw mà nhác vào khám phá luôn á
cage007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nhất Linh 93 Mình thì nghĩ Switch nó ít game fps, 30fps chạy ổn định là oke rồi chứ 60 k cần thiết lắm. Cơ mà mong nó nâng cấp lên màn handheld 1080 hơn, với quan trọng là đổi quả màn nhựa sang màn kính, chứ màn 720 nhựa như hiện tại nhìn khá đau mắt. Còn dock mode thì mình k quan tâm, 2k 4k cũng tốt mà 1080 cũng chả sao
t thì tải về chơi free thôi ;))
hơi đâu mua game...
@demonntl Vãi bác, có phải con màn SS 32:9 không ợ, e xài màn 21:9 đủ sướng lác mắt rồi huống hồ con này ... công nhận dùng ultrawide quen về lại 21:9 kiểu tù túng sao ấy.
P/s chuột bọ lúc nhúc vậy bác 😃
@boyngo1988 oled sony vs ss chg90
mice sưu tầm ấy mà ;))
hết pin con này thế con nọ...khỏe
Em sẽ nâng cấp nhưng không phải RTX 3080
haico1992
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không làm cái pool à?
PS5 nhé
@haico1992 quên đấy hihi so ri
PS5 thôi
Xbox Series S thực sự quá bá. Bữa dô trang dựng cấu hình, làm sương sương cấu hình PC tương đương ra hết 18tr =]]
@Anthropology ps5 có 2 bản 1 bản có 1 bản không nhé bạn. có cả giá bán luôn rồi kìa. 😔 khổ
@Anthropology khổ bạn ghê cái nầy nó báo từ đời bao giờ mà tìm vẫn không ra thì quỳ
Anthropology
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nha.tranthanh Tra ra rồi hả, rồi tra tiếp xem Xbox series S nữa đi
Anthropology
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rich Leon Nghĩ đến game PC b chỉ nghĩ đến game hack thôi à, game PC so với console mặt bằng chung giá rất rẻ, và xài lý do để xài console là đến từ các game độc quyền kia kìa, thế hệ Xbox, ps5 mới đánh dấu mức tăng từ 60 đô lên 70 đô hoặc hơn cho các game AAA, chứ nếu không người ta mua console làm gì, nên cái nếu tính tiền để so sánh với PC thì đừng quên tính cả tiền nuôi nó, game PC giá rẻ hoặc giảm rất nhanh, có khi sau vài tháng chỉ còn một nửa
cavaldryg
TÍCH CỰC
4 năm
AMD là 1 trong những oái ăm, nghịch lý của ngành sale: được cư dân mạng kì vọng, đánh giá cao, dành thiện cảm nhưng chẳng mấy ai xuống tiền mua. Nói lúc nào cũng dễ hơn làm, khi bỏ tiền túi cá nhân thì ai cũng muốn an toàn và lựa theo lí trí chứ ko còn cảm tính nữa.
Nvidia y như Honda ở VN, bị nói lên bờ xuống ruộng nhưng vẫn bán phà phà, đội Intel thì có vẻ bị thất thế tí nhưng các dàn high end chuyên game thì vẫn đâm đầu i9 😆)
@cavaldryg cơ bản chọn AMD rất nhiều rồi bạn nhé. so về giá thì hiệu năng nó ăn nvidia rồi. giờ bác thử lên 1 chỗ hỏi tư vẫn PC tầm trung, cao cơ bản xem. cao cấp thì nvidia vẫn bá chủ nhưng mản dưới lấy giá đè ng nên mất nhiều rồi.
fedora_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cavaldryg Mình dùng full AMD! Server công ty cũng AMD với Intel lẫn lộn, nhưng chắc sau này AMD hết!
@cavaldryg CPU của amd mình đã mua còn VGA thì mình không chắc 😃, chứng tỏ AMD vẫn chỉ là kẻ thay thế về khoảng giá chứ nếu 2 anh kia pp ổn thì chắc chắn AMD không có đất sống rồi.
jedi9
TÍCH CỰC
4 năm
@cavaldryg Đánh giá cao gì trời, từ hồi R9 290X còn cầm cự được sau đó là tuột dốc ko phanh cùng mảng CPU luôn nên 7 năm nay có màng gì tới AMD. Chứ trước đó cứ đổi qua đổi lại giữa ATI với NVIDIA thôi =))
Anthropology
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cavaldryg B ko mua ko có nghĩa ko ai mua, năm nào số lượng bán ra với thị phần cũng tăng, số má để làm cảnh hả b?
Hieu123z
TÍCH CỰC
4 năm
mua ps5 + dàn pc về chơi game xbox 😆. Giờ Halo còn chơi dc trên pc thì xbox còn nghĩa lý gì 😃)
grozar
CAO CẤP
4 năm
Nâng máy thôi. Giờ có gia đình cũng chả nhiều thời gian chơi nhiều game nữa.
Ps5 😁
Huy Mori
TÍCH CỰC
4 năm
Vẫn đang dùng pc
Tính nâng MB, mà lại muốn mua PS5. Nên giảm option con Mb vậy.
2019 là có phím cắt kéo rồi phải k ae? Hay chỉ 16" 2019 là có cắt kéo, còn lại 2020 nhỉ?
@quyetbuu991 Bro muốn mua bàn Macbook sài bàn phím mới( củ chứ mới cc gì). Thì có con 16” 2019, hoặc mấy con 2020 điều dùng loại cắt kéo. Còn mình thì vẫn thích bàn phím cánh bướm hơn
@henry_1177 Thì e đang sài 2017 rồi, hổng lẽ nâng bướm tiếp. Mà nâng lên 16 thì quá tầm ấy.
Còn gom ít ít để lên ps5 nữa. Ps4 hiện tại thì có thằng em nó xí trước r.
@quyetbuu991 Mình xài con 2017 3 năm và vừa lên con 15”2018. Bản 2018 bàn phím gõ ngon hơn bản 2017 kha khá, ít ồn hơn... không thích gõ bàn phím cắt kéo vì nó phải sài quá nhiều lực
@quyetbuu991 mua MB bình thường còn Ps5 trả góp nhé, e duyệt dùm bác rồi đấy ... đỡ lăn tăn 😃
tranvinh4u
TÍCH CỰC
4 năm
Chủ yếu đầu tư PC thì còn làm đc nhiều việc khác ngoài game, mình thì vẫn đầu tư dàn PC thôi 😆)
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@tranvinh4u PC nếu dùng kiém tiền thì 10 năm tuổi vẫn chạy tốt... nếu bác ko kiếm tiền từ ngành đồ họa
Chắc chắn sẽ lên đời PS5. Mà cái console mong chờ nhất của t hiện tại không phải là PS mà là Switch. Chứ cấu hình Switch thiệt tình quá chán. Cả game nhà làm mà vẫn giật lag nữa thì thua
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@Nhất Linh 93 Mình fan nó mà còn không chịu nổi. Thời buổi gì mà loanh quanh 20fps, chạy 720p còn đau đầu nữa là 1080p
@DearGodVN Switch chắc chỉ hạp mấy game đồ hoạ vector đơn giản nhưng art đẹp như zelda với mario. Chứ game mô phỏng đồ hoạ thực thì cứ phải gọi là củ khoai hột lúa : ))
@Nhất Linh 93 Cấu hình cũng chán mà cái màn hình xấu quá, mà biết sao được truyền thống nin là phần cứng trung bình rồi không chạy đua đâu nên bác khỏi mong.
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@boyngo1988 Chạy game còn không chạy nổi cái màn 720 nữa mà đòi gì bạn ơi. Cấu hình không phải trung bình nữa mà là yếu, lỗi thời bác ạ. Chạy con Zelda có 20 fps
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@nono9x Nó yếu quá mà bác @@, nghĩ mà chán
Ps5 bluebray and vr ver3.
Không muốn cài cắm lung tung, không muốn lo lắng về cấu hình, không muốn phải google mỗi khi phát sinh lỗi... PS5 chắc chắn là vậy, nhưng với tình hình hiện tại thì thôi... Để Mai Tính. ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019