Anh em có dùng trình đọc (reader mode) trên trình duyệt bao giờ chưa?

cuhiep
23/1/2015 7:5Phản hồi: 80
Anh em có dùng trình đọc (reader mode) trên trình duyệt bao giờ chưa?
Reader Mode giúp chúng ta loại bỏ các nội dung không liên quan để có thể tập trung đọc một bài nào đó trên trình duyệt. Không chỉ tập trung hơn mà nội dung chính còn được thể hiện nhiều hơn. Trong bài này mình sẽ đưa ra các hình ảnh so sánh một nội dung có sử dụng Reader Mode và một nội dung không sử dụng để anh em có thể thấy được lợi ích của nó. Tóm lại là anh em cần dùng Read Mode nếu đọc nhiều trên trình duyệt.

Tổng quan về sự hỗ trợ Reader Mode.
Safari của Apple hỗ trợ Reader Mode trên tất cả các thiết bị: Mac, iPad và iPhone. Trình duyệt IE trên Windows Phone cũng có Reader Mode, trình duyệt mặc định trên BlackBerry 10 cũng có Reader Mode. Chrome trên máy tính mặc định không có nhưng có thể cài thêm Extension. Chrome trên điện thoại không có và không thể cài thêm. Thử trình duyệt mặc định trên Xperia Z3c và LG G3 thì không có Reader Mode.

Chi tiết hơn, cách thức hoạt động về chế độ Reader Mode để anh em có thể kích hoạt hoặc cài thêm nếu cần:
  • Safari: Khi mở một bài nào đó trên trình duyệt anh em nhấn vào biểu tượng Reader Mode (giống như hình dưới) để kích hoạt. Biểu tượng này chỉ hiện ra khi Safari xác định được nội dung có thể mở được Reader Mode. Cái hay của Safari về Reader Mode là bảo đảm bố cục của bài gốc nhưng lại rất khó khăn trong việc hỗ trợ. Tức là không phải bài nào cũng có thể xem được ở dạng Reader Mode. Với các trang báo thì hoàn toàn có thể mở, nhưng với các bài trên diễn đàn như Tinh tế với nhiều comment/trả lời thì Safari hầu như không kích hoạt Reader Mode.

• Windows Phone: nhận dạng tốt hơn. Tuy nhiên không phải cái nào cũng nhận được. Khi nhận dạng xong thì trên thanh địa chỉ sẽ thấy biểu tượng quyển sách. Anh em bấm vào đó để kích hoạt chế độ Reader Mode.
  • BlackBerry 10: nhận dạng cũng khá tốt. Để kích hoạt anh em sau khi vào trang nào đó, nhấn phím cứng R (Passport và Classic) hoặc nhấn Menu (nút 3 chấm ở góc phải dưới) rồi chọn Reader.
  • Chrome: trên điện thoại không thể vào chế độ Reader Mode cần phải chỉnh một chút, anh em coi hướng dẫn ở đây: https://www.tinhte.vn/threads/kich-hoat-che-do-chi-hien-thi-noi-dung-chinh-cua-trang-web-reader-tren-chrome-danh-cho-android.2389435/. Trên máy tính không có sẵn nhưng có thể cài thêm Extension. Trong các Extension mình thử thì iReader là tuyệt vời nhất. Lợi thế của iReader là có thể nhận dạng Reader Mode rất dễ dàng, hầu như chúng ta có thể kích hoạt ở bất cứ bài nào, ở đâu. Điểm không lợi đó là bố cục có thể không giữ được nhiều và đôi khi lôi cả nội dung không liên quan nội dung chính vào. Để cài iReader vào Chrome anh em nhấn vào link này: https://chrome.google.com/webstore/detail/ireader/ppelffpjgkifjfgnbaaldcehkpajlmbc?hl=en
    Kích hoạt như hình dưới. Tinhte-Reader-Mode-iReader-Chrome.jpg
  • Firefox anh em có thể cài thêm Addon này: https://addons.mozilla.org/vi/firefox/addon/reader/ Cám ơn bạn @Anhhn23 đã chia sẻ.
  • Khác: Trình duyệt trên điện thoại Samsung cũng hỗ trợ Reader Mode. Ngoài ra trình duyệt Maxthon cũng có nhưng chưa dùng nhiều nên mình nhờ anh em nào dùng rồi chia sẻ giúp.
Lịch sử: Apple lần đầu tiên giới thiệu Reader cho Safari vào năm 2010 trong bản Safari 5.0. Safari cũng từng có cho Windows. Thị phần của Sarafi trên máy tình là rất thấp nên không ảnh hưởng nhiều. Trong buổi giới thiệu trình duyệt Spartan cho Windows 10 Microsoft xem Reader Mode là một trong ba tính năng quan trọng bên cạnh Cortana và Take Note Mode.

Một số hình ảnh so sánh. (kéo chuột qua lại trên hình để xem)

Tinhte-Reader-Mode.jpg Thử báo tuổi trẻ với Reader Mode trên Safari trên Mac

Tinhte-Reader-Mode-3.jpg Thử Báo Thanh Niên trên Safari với Reader Mode

Tinhte-Reader-Mode-5.jpg Thử Reader Mode với Safari trên Tinh tế. Bài này chưa có comment thì Reader Mode mới nhận dạng được.

Thử Reader Mode trên iPad:
Thử Reader Mode trên Lumia 1520:

Quảng cáo

Tinhte-Reader-Mode-iPhone-9.jpg Tinhte-Reader-Mode-iPhone-3.jpg
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thỉnh thoảng cũng có dùng tới, bài viết này cũng không dùng được với trình đọc.!? Mình dùng ipad.
hungheroic
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trò kéo qua kéo lại hay quá, dùng cái gì thế mấy sếp?
@hungheroic [ compare] [/ compare] hai hình cùng size nhé.
levu136
CAO CẤP
9 năm
@cuhiep Trò này hay phết, giờ mới biết diễn đàn có
CloudNine
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep test bác Hiệp trước và sau khi bôi kem
@cuhiep Link hay chèn ảnh trực tiếp đính kèm thế bác?
@cuhiep Link hay chèn ảnh trực tiếp đính kèm thế bác? Ví dụ ntn bác nhỉ?
Có dùng từ lâu thấy rất hay nhưng ko phải trang nào cũng được nên lâu rồi ko đùng tới. Nếu mọi trang dùng được mình kích hoạt thành mặc định vào chế độ này nếu safari cho phép
Có dùng iReader nhưng cảm thấy nó vẫn còn hạn chế chứ không đúng như mình thích và mong muốn. Ví dụ: Vào đọc bài tinhte thì chọn iReader nó chỉ cho đọc 1 bài viết hay 1 comment chứ không load hết trang qua read mode luôn. Anh em nào có biết cái nào hay hơn thì giới thiệu nhớ.
loxuanhanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lúc đầu mình thấy hay hay thì dùng, nhưng sau thì gần như quên luôn sự có mặt của nó.
@loxuanhanh Thấy lạ thì quậy cho vui chứ ko thật sự hữu ích 😔
@loxuanhanh Giống mình. Trên iPad thì đôi lúc chữ nó bé quá mình mới cần đến nó.
trong các đt thì đọc báo bằng reader mode trên 1520 là sướng nhất!
Vaanres
CAO CẤP
9 năm
Cái trang tinh tế khá là cùi bắp, có bài viết chuyển sang reading mode được, có bài viết khác thì không =.=!
ides
CAO CẤP
9 năm
ko có cho fire fox à bác @cuhiep
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ides hàng của bác đây nhé https://addons.mozilla.org/vi/firefox/addon/reader/
theo cá nhân mình thì xài của firefox là ngon nhất 😁 cả trang không hỗ trợ reader mode nó vẫn chơi tất 🆒
@Anhhn23 Cho mình lấy nội dung của bạn update vào bài #1 để mọi người thấy nhé bạn... Cám ơn bạn.
ides
CAO CẤP
9 năm
@Anhhn23 thanks!!!!
ngại lắm zoom lên cho nhanh
cũng hay đấy
Cái iPhone thì phải đọc bằng trình đọc đó thôi.

RẤT TIẾC LÀ TINH TẾ KHÔNG CÓ TRÌNH ĐỌC NÀY !!!
@htpcty Dùng chrome với iReader vẫn được nhé.
ankinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@htpcty Tinhte có mà, ví dụ như bài này!
Không vì có máy đọc sách rồi..!
@BB Viet Nam Có gì đó nhầm lẫn hả 😁
Chrome beta hồi trước có, mấy bản gần đây lại bị gỡ
chưa dùng bao h luôn.
Dùng hoài. Giờ báo nào cũng nhét quảng cáo, coi nhức cả mắt. Với lại những trang đọc truyện không cho copy text thì Reader mode là 1 giải pháp. 😃
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
@steve_jobs trang truyện load bằng javascript như của facebook thì reader hoàn toàn vô dụng 😕
@steve_jobs sài reader mode copy test đc hả bác. để test thử
Tính năng này rất hữu ích, nhìn trang sạch sẽ gọn gàng và không bị phân tâm bởi quảng cáo. Sử dụng hằng ngày vài năm rồi. Trên Safari thì có sẵn. Ai dùng Chrome cài thêm extention iReader
go ogle không thích reader mode vì sẽ hạn chế người dùng xem quảng cáo , thế nên các bạn dùng chrome chắc sẽ ko có tính năng chính chủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019