Anh em có dùng zoom trên 10x nhiều không?
Duy Luân
một tháng trướcBình luận: 303Lượt xem: 11.573
Anh em có dùng zoom trên 10x nhiều không?
Mình thấy rằng bản thân mình hiếm khi cần zoom xa trên điện thoại, nếu có thì cũng tầm 10x là hết mức và khi đó mình luôn xác định là sẽ hi sinh chất lượng ảnh, bù lại mình thấy được cái gì đó xa xa, mà thường cũng chỉ để cho biết chứ ảnh đó không quan trọng. Những gì cần zoom trên 10x thì gần như mình không dùng bao giờ, chưa có tình huống sử dụng nào mình gặp cần đến chức năng (và mình cũng chưa nghĩ ra, ngoại trừ việc test zoom những chiếc smartphone mới). Vậy nên mình post bài này để hỏi anh em:

Anh em có thường dùng chức năng zoom xa trên smartphone không? Dùng vào tình huống như thế nào? Và có nên bỏ nhiều tiền cho chức năng zoom trên một cái điện thoại hay không?
Zoom từ toà chung cư này qua toà khác :v
@phuong tran trung Không dùng tới zoom đơn giản vì rất ít máy hỗ trợ zoom quang, có zoom thì ảnh cũng chỉ như mình crop ảnh thôi. Nhưng khi bạn sử dụng máy có hỗ trợ thì lại là chuyện khác.
@phuong tran trung Chuẩn nhất là đây, zoom qua tòa nhà chung cư khác kiểu j cũng soi đc gì đó
@ChipHero soi chịch nhau hoặc gái gú thay đồ là chính 😁
@hiepmu Nói thẳng quá vậy b 😆
nói chung có cái lạ để cạnh tranh với iphone thôi,còn có cùng không thì chưa biết 😆
@maidng =)) thôi chú k cần phải lừa dối lòng nữa. cống rãnh đòi so sánh với đại dương. Airpod đang dẫn đầu, nhà chú thì hàng tặng kèm mà doanh số còn thua mấy con tàu nữa
@thuca1992 Cuồng ip và samfan cãi nha, bạn thuca1992 ơi mình thấy bạn thuộc dạng ip là vô địch cầm ip là đỉnh cao rồi nên thôi bạn đừng so đo với tụi samfan chi bạn ạ
@Razjel93 Tôi xem lâu r mà mấy cái thằng 3tr này nó chọc ngoáy suốt nên comment góp vui thôi. cho cái bọn hàn quắc với đám chân rết tỏ vẻ thượng đẳng nó biết vị trí ở đâu. Qua đợt dịch r thấy cái bọn hàn nó coi việt nam ra gì đâu, mà cứ tỏ vẻ thưởng đẳng
@thuca1992 Quan điểm cá nhân mình, ss hàn và ssvn là 2 phạm trù khác nhau, ssvn tạo công ăn việc làm cho dân mình đó là cái cốt lõi còn nước nó đối vs nc mình s éo care lắm. Khi nào nó rút nhà máy ra khỏi nc mình thì tính tiếp. Nó tỏ thượng đẳng vs mình thì dân kình dần dần cũng chả ưa nó đâu giống như tảy chay hàng ràu vậy
Bạn nào cận thì chắc sẽ dùng nhiều 😆) bạn mình nó hay chụp menu xong zoom lên mới thấy gọi món
@neo02 Zoom 10x mới thấy chữ???
Chẳng khi nào mình dùng đến zoom luôn
Tập dùng đi bạn. Nó làm hình đẹp hơn một số trường hợp
@toilatoduytuan Tại zoom lên nó mờ quá mà
@toilatoduytuan thì đã có con nào zoom lên mà vẫn nét đâu trả ko dùng.Như p30 pro 5x thì đc chứ 10x vứt bỏ.
@toilatoduytuan Ngày xưa chụp máy ảnh thì luôn luôn zoom . Sau chụp chủ yếu bằng điện thoại thì quên hẳn tính năng này nên dù đt có zoom cũng quên xài . Sau này zoom trên đt trở nên đại trà thì có lẽ mới thương dùng.
@iOneThien 2x thôi
Không. Chỉ có anh nào hay chụp mới mua thôi. Người bình thường mua chăng bao giờ dùng tới. Phí lắm 😔
@hongphuc1992 Hay chụp thì mua compact siêu zoom, chứ ai lại dùng điện thoại. Mình mua con Nikon P510 zoom 42x đây, rất hiếm khi chụp hình zoom, vì zoom lên 10x là bắt đầu ảnh bị noise không được đẹp rồi, huống hồ gì camera trên điện thoại cảm biến bé tẹo.
@kevin2012 mấy con P1000 P900 chụp phê mà
Hễ đưa máy lên là chụp pặc pặc, 8x 9x 10x hay n lần x cũng ko quan tâm ... với tôi 100x cũng như 1x 😆
Theo mình không cần thiết, chỉ cần đáp ứng được các nhu cầu thường xuyên dùng là OK rồi. Còn zoom chỉ gato và giải trí khi cần mà thôi. Như mình ở thời điểm hiện tại nếu mua thì sẽ ưu tiên máy có 5G. Chứ zoom thì ko cần thiết.
Tính hữu dụng thì rất ít và rất hiếm khi sử dụng đến. Chất lượng zoom lên 100x cũng chẳng dùng dc. Nói chung chỉ là 1 chiêu trò MKT để bán sp. Cần thời gian mới hoàn thiện được. Hiện tại thì chất lượng vẫn còn rất kém.
Dăm ba cái Zoom 10X trên điện thoại nghe nó lừa tình làm sao😁 ... máy cơ mới đúng là zôm
@Bão Sài Gòn vốt zơ liếm card 😆
@anhmk95 😁
Công nhận 1 điều : samsung chi mạnh tiền cho tinh tế để PR 😃
@thuca1992 Chú thừa nhận thì a thừa nhận. Chú thành thật thì a thành thật.
@thuca1992 Hàn Đang corona nên giảm chi phí cắn xuống 1/3 rồi ộp pa
@maidng Thôi a k chấp thằng trẻ con như chú. Cãi y hệt mấy đứa cháu 1 tuổi của anh
Samsung xưa giờ là vậy, làm ra để khoa là chủ yếu chứ có dùng đâu, ví dụ là cái air gesture hồi samsung galaxy s4 đó
@thuca1992 Đam mê à? Thế cháu vẫn còn ăn bám bố mẹ chứ gì? Vậy thì làm sao cháu đủ trình cà khịa với tôi.
@maidng chú thì có tí kiến thức gì đâu mà cà khịa. viết linh tinh cho đủ chỉ tiêu cuối tháng nhận tiền. càng nói càng lộ thôi cháu.
@thuca1992 Cháu kiếm cái bằng thạc sỹ đi rồi nói chuyện với tôi, cháu giờ chắc đang học lớp 9 nhỉ. Còn non và xanh lắm.
@maidng cháu bé mắc bênh hoang tưởng nặng thế à. có cái băng thạc sĩ ở vn mà cũng khoe cơ. lo mà kiếm 3tr 1 tháng đi cháu.
Mang đt đi phượt nhiều khi chụp cảnh cũng xài zoom khá nhiều. Mấy con đt khác thì ko nói zoom lên thì ảnh cũng ko xài được nhưng S20 Ultra thì mình nghĩ zoom tầm 10x quay đầu thì ảnh vẫn ngon. 100x thì chắc ko xài tới mấy
Tao bằng tuổi bố mày đấy thằng oắt con. Cãi ko lại giở thói mất dạy à. Loại con cái nhà bố mẹ chắc đầu đường xó chợ đẻ con ra ko dạy dỗ
@samsunggalaxy Bằng tuổi bố tao thì chứng to mày ngu hon tao tưởng nhiều. Có lớn mà k có khôn. Nói chuyện cùn y như đứa cháu 1 tuổi của anh
@thuca1992 Đứa ngu chả bao giờ tự nhận nó là ngu, cháu cứ đọc lại cái cháu viết ra xem trình độ của cháu nó bao nhiêu chứ chú thấy con husky nhà chú nó còn khôn hơn mày đấy. Biến đi cháu.
@samsunggalaxy =)) thế người khôn phải nhận là ngu mới là khôn à. càng nói càng thấy trình độ ruồi muỗi. về lo mà nhận 3tr an hưởng tuổi già đi cháu.
Chả mấy khi zoom. Cần thì đến gần chụp cho nét =))
Zoom 4x đã là quá nhiều rồi.
Zoom mà mượt y như xoay ống kính máy cơ, chất lượng hình tốt thì dùng chứ. Còn zoom kiểu cà giật thì thôi
@TUM LUM Của ngta zoom thật 10x mà. Tất nhiên là chất lượng xịn rồi. Ko phải zoom kts cùi ghẻ đâu
@ChipHero Hiện giờ mấy phone tui xài, khi chụp hình hay quay video , zoom 2 ngón thấy nó giật không như ý
@TUM LUM Thì nó là zoom kts cùi ghẻ mà b. Đây ngta zoom xịn, xài chip riêng nữa chứ
Tui có xem vài video test, chất lượng hình ảnh khá ngon, tuy nhiên tui thấy vẫn chưa mượt khi zoom như mong đợi - trong phần giao diện cũng như khi xem video
Như mình mua con HX 350 zoom 50X quang mà về dùng cũng k dùng đến nhiều. Thi thoảng mang ra zoom chim cò cho đỡ mốc máy. Hehe.
Bác nào có gì giao lưu không, giao lưu vs hx350 của em đi
Dùng zoom trên 5x đã phải cần thiết bị hỗ trợ rồi, chứ zoom 10x, 100x mà tay rung rung thì làm ăn được gì.
@Kabm Wow vậy ý bạn là chống rung trên đt ngon hơn máy ảnh?
@lekhanhtrung123 Đừng nghĩ cái máy mấy chục củ thì cái gì cũng ngon nhất, chống rung trên thân máy ảnh là do thiết kế cái cảm biến có thể dịch chuyển theo nhiều chục, chống rung vật lí, mà con A73M3 là cảm biến full frame to chà bá vậy nên chống rung nó khó hơn rồi, trong khi cái cảm biến trên điện thoại bé tí hon cộng với chống rung điện tử nữa thì nói nó chống rung tốt hơn cũng đúng. Thậm chí mấy còn compact, hay cảm biến M4/3 của Pana cũng chống rung tốt hơn A7m3.
@Lựu Đạn Công nghệ chống rung trên Sony A7xx A9xx là chuyển giao từ Olympus mà ra đấy.
@ducleminh Nhưng của Olympus và Pana là cảm biến Micro Four Thirds nhỏ hơn cả đống APS-C của Fuji và Sony a6xxx nên hiệu quả hơn hẳn. Thậm chí mấy con compact của Canon như G7X markII, mark III cũng đều chống rung tốt hơn cái IBIS trên A7m3
Chụp hoa văn trên mái 1 toà nhà cổ, chụp một bức tượng ở xa xa, chụp chậu hoa trên cửa sổ nhà cao tầng, chụp con chim con thú trong vườn thú... Nói chung đi du lịch nhiều thì thấy vẫn cần thiết. Hơi tiếc vì iPhone 11 không có cam zoom như pro.
Ưng nhất tính năng chụp thức ăn trên máy SS, còn chẳng zoom bao giờ =))
@l0v3tha0 mình cũng thích tính năng chụp cận cảnh thức ăn hơn là zoom 😁. bữa chụp với con A51 thôi là thấy đã rồi.
@cuhiep Mình xài s10+ sau 1 năm giờ thấy ống kính xuống cấp hay sao ấy, mờ đi chút, dễ bám bẩn nên khi chụp chắc chắn phải dùng giấy chuyên dụng lau sạch bong nó mới nét. Đúng là độ bền vật liệu chỉ có iphone- tiền nào của nấy.
@cuhiep Sao mình không vào hình trong điện thoại để add vào vậy bác Hiệp?! Vào camera thì OK .?! Thanks
@cuhiep Nó đó

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019