Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Anh em có hay vệ sinh nồi xe tay ga của mình?

pageup392
22/10/2019 10:32Phản hồi: 177
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào các bác. E mới đặt mua bộ nồi trước trên Shoppe cỡ 500k và cái nhìn ban đầu là khá lô. Có bác nào xài đồ lô bộ nồi trước rồi thì có xảy ra hiện tượng gì nghiệm trọng không ạ. Mau mòn, làm hư dây curoa, ... Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em ạ.
@Phan Dinh Huy Nồi gì mà có 500k thế bác. Vision trọn bộ là 1,5tr nhé
@Thái Tâm Nghiên Bộ nồi trước ( 2 má nồi, ắc, bi ) của Dylan bác. Mình không tìm được thông tin là nó xài chung với xe nào nên lên shoppee đặt đại ah bác.
@Phan Dinh Huy Xe bạn là xe gì. Sao không hơi hàng theo xe
TuanDatSet
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cung mua cả đống đồ nghề bảo dưỡng xe, khoảng 2 tuần trc mình mở nồi cho 2 chiếc tay ga trong nhà, khi tháo cụm puly nồi sau ra tách cụm bố ra khỏi 2 cái mâm. Sau đó tách 2 cái mâm ra, ôi thôi mỡ bò nó mất chất lỏng le nhìn như sit lỏng. Sau đó mình dùng chai vệ sinh đa năng Voltronic vệ sinh sạch sẽ rồi tra mỡ chịu nhiệt cao cấp Mobil1 222 màu xanh dương, gắn vô nó trơn tru tuyệt làm sao ấy! Còn phần bi nồi trc là phải lắp đúng nha, lắp không đúng thì mau mòn chén bi lắm àh!
@TuanDatSet Mỡ mobill 1 222 chất lượng thế nào bạn? Mua ở đâu. mình mới mua tuýp mỡ honda thấy không an tâm lắm. Nghe thợ youtube nói mỡ castrol mới đỉnh
TuanDatSet
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Mỡ này trên Shopee hay Sendo bán khoảng 150k 390g. Loại này là đỉnh của đỉnh rồi, nhập khẩu USA.
@TuanDatSet Mỡ gì mà #Sử dụng đa mục đích cho ngành công nghiệp chế biến thực phẩm trên toàn thế giới? Là sao bạn?
khôn biết HEAD trên thành phố giá đắt thế nào. Mình sống nông thôn giá phụ tùng HEAD cũng được. Lúc trước mua lọc bụi 93k. Mới mua tuýp mở chịu nhiệt 20k. shopee bán mỡ chịu nhiệt 50k luôn

Các anh em cho mình hỏi. Súng của mình 300N.m nhưng là 1/2. Dự định mua cái chuyển thành 3/4 và khẩu 39 mm thì có đủ sức công phá con tán nồi không các bạn?
vietrung
TÍCH CỰC
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Dư sức qua cầu... ^_^
@vietrung Thật hả bác, thế mình cứ lo
vietrung
TÍCH CỰC
4 năm
@Thái Tâm Nghiên con tán nồi này thật ra ko quá chặt (vòng ren rất mỏng), bác chỉ cần đạp phần đế xuống để giảm lực đẩy lên con tán, rồi dùng súng bắn nhẹ ra là con tán đẩy ra dễ dàng... ngược lại khi bắn con tán vào thì bắn nhẹ vừa đủ chặt thôi, coi chừng tuột ren nhá... 😁
@vietrung Cám ơn bác rất nhiều
poorman_198x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng muốn mua 1 bộ đồ để tự nghịch
ducdl2
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn cây siết lực của bác phê quá 😃
Nếu bạn có kinh nghiệm vệ sinh nồi thì khi làm xe của mình sẽ làm tỉ mỉ kỹ lưỡng và cảm thấy yêu chiếc xe mình hơn. Giống như bạn chăm sóc vợ ( người yêu) thì sau đó bác sẽ biết lên tiên là thế nào ấy
Xe ga nên thay nhơt láp nào mấy bác?
ducdl2
TÍCH CỰC
4 năm
@carddienthoai.com Liqui hoặc Motul gear 300 đều ngon nhé bạn
@ducdl2 Cái motul gear 300 đó bán ở đâu bác?
ducdl2
TÍCH CỰC
4 năm
@carddienthoai.com Bạn có thể mua trên shopee.
https://shopee.vn/Nhớt-hộp-số-(nhớt-lap)-xe-tay-ga-Motul-Gear-300-75W90-1L-i.27480103.347432886
PTTL792012
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác ơi anh em chung sở thích này...
maz9717
CAO CẤP
4 năm
mình cũng đang tính đem vísion 2018 ra hãng vệ sinh nhưng nghe nói thôi chắc làm tại nhà lun quá chỉ là ko có cái máy bắn để lấy con ốc nồi trc và sau ra thôi ^^.ae chia sẽ dùm nên mua dụng cụ nào để bắn cái bộ nồi ra được giá tiền hợp lý.hay là mua cần siết lực?
otgiovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo hình e thấy thì bác @pageup392 đang sài sh2017 đúng ko. E cũng mới tậu e này và đã chạy được hơn 2000km xíu. Em cũng rất quan tâm tới việc bảo dưỡng bộ nồi vì trước e đi con airblade 2012 nó đủ bệnh nào thì rung đầu nào thì hú giật. E cũng rất thích tìm hiểu và tự bảo dưỡng xe chăm xe. Bác có thể cho e xin tài liệu kỹ thuật của con sh 2017 có lực siết ốc ở đâu ko? Tài liệu theo xe e chỉ thấy có lực siết ốc xả dầu và lọc dầu
bossbom
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy bác mua cờ lê lực này cũng ổn, khá chính xác. Mình thử đánh dấu ốc nồi trước khi tháo và thấy lực xiết về ngay vị trí đánh dấu.
Cây Top 1/2, lực 28-210Nm
Licota 1/4, lực 5-25Nm
Giá tầm 700k đổ lại cho 1 cây, mua shoppe
maz9717
CAO CẤP
4 năm
@bossbom mình định mua cây 1/2 theo bạn cây nào ok trong tầm giá tiền 800k? ah còn mỡ bò trong hãy mua là xài cho bạc đạn trc hay sau vậy bạn?mở bò chiệu nhiệt ah1
cho e hỏi bác mua cân lực này ở đâu ạ. giá bao nhiêu vậy
em cảm ơn
phuc_0072000
ĐẠI BÀNG
4 năm
đọc bài này mở mang kiến thức , trước h toàn lấy súng bắn mà siết . Hôm bữa siết sao đang chạy được đoạn tuột ốc nồi trước n ó chạy cạ vô nắp chụp kêu rét rét . Phải đẩy vô tiệm xiết lại đúng nhục 😃 . Còn có lần đi vê sinh ở ngoài , mấy ông nội vệ sinh xong lắp bi nồi vào ngược chiều , nó cạ cho mòn tanh bành cánh thành rãnh bi . Cạch mặt ko bao giờ vào tiệm đó luôn .
Xe ga ở nhà mình cũng tự làm, đồ nghề mình dùng của Toptul gồm bộ khẩu, cần tự động, cần lực.
Nhưng đang vướng cái kèm mở phe, bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình mua thông số kèm mở phe với
mình tìm trong cuốn manual service của honda không có nói đến.
điêu thật, mấy bộ phận khác thì có nói rõ mở bằng tool gì, đến cái nồi thì cái có cái không
MaxMedia
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chia sẻ 1 xíu kinh nghiệm về nồi trước tay ga honda vn.
Đế bi, pully đựng bi có 2 loại, có phốt cao su và không có phốt.

Mọi người thường lầm tưởng cái phốt cao su ở đây để cản mỡ bò, đấy là sai hoàn toàn.

Đơn giản nhất để kiểm tra là: Đem xe ra head honda bảo dưỡng, hỏi từ nhân viên tới ktv trưởng 3* chắc chắn không ai nói tra mỡ bò vào pully nồi trước.

Cách 2 thì thực hành luôn, tra mỡ bò vào rồi chạy, đepa 20-30km/h rất gào + yếu . Sau đó tháo ra, rửa sạch và gắn vô. Đảm bảo êm hơn và depa mượt mà hơn nhiều.

Phốt cao su có tác dụng làm pully ép vào chậm, trả ra cũng chậm. Và theo mình nghĩ nó có tác dụng như thế sau.

Ép vào chậm làm xe depa không chồm lên như các xe pcx ver 1 (ab 2013-2015, pcx 2012-2014, lead, sh mode, sh 2012-2019).

Biến thiên chậm hơn + đủ lực cho xe chạy => bố ít bị trượt => giảm rung đầu khi depa.

Làm biến thiên chậm => vẫn dùng dc bi nặng + lò xo nặng, tăng lực căng 2 đầu pully trước sau, giảm văng dây => giảm rung sàn 40-60km/h. (sh mode xài bi nặng nhưng lò xo trụ nhẹ).

Pully trả ra chậm => khi buông ga xe sẽ lướt lâu hơn. Tiết kiệm xăng.
Trong khi chạy, tăng giảm ga thì xe sẽ tăng/giảm tốc mượt mà hơn (giảm hụp + chồm xe).

Nhược:

Máy gào hơn. Vì biến thiên chậm hơn hẳn.
Phải dùng curoa 2 mặt => máy kêu gào x2.
Không còn cảm giác depa bốc đầu (tùy người).

Dùng curoa 2 mặt là vì pully ép vô chậm hơn, lực kéo curoa lớn => curoa 2 mặt ôm pully tốt hơn 1 mặt rất nhiều => giảm trượt curoa.

Hiện tại năm 2020 các xe ở vn xài pully không có phốt là xe nữ, để dc độ ồn tốt nhất: sh mode, vision, lead.

Các xe nam, ab (2016-2020), pcx (2014-2020), sh (2020) đều xài pully có phốt, để trải nghiệm chạy dc tốt nhất (lợi nhiều hơn, nhược là máy gào hơn)

Đang có trend thay nồi trước sh 2019 vào các xe click, vario, ab depa nhẹ hơn zin.
=> vì nó xài pully không phốt, depe sẽ vọt ra nhanh hơn nhiều loại có phốt. Tuy nhiên sẽ gào, gằn nhẹ ở khoảng 30km/h rồi mớt vọt lên tiếp. Còn pully có phốt sẽ gào từ đầu tới cuối + tăng tốc mượt từ đầu tới cuối luôn.

//Nồi trước + chân bố 3 càng không cần mỡ bò nhé.
vietrung
TÍCH CỰC
2 năm
@nospecial mình dùng Mobil super moto nhớt MA2 và MB cho xe số và xe gaz, giá chỉ dưới 100k nhg chạy khá ok... 😁
@MaxMedia Mua bộ chén bi trước zin trong head loại có phốt hãng tra sẵn mỡ trong chén luôn r nhé bác
daik96vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
các bác ơi em có con vision chạy 38k km giờ muốn vệ sinh làm lại nồi thì làm ở đâu sài gòn uy tín ạ, ở biên hòa - đồng nai càng tốt ạ
@daik96vn Biên Hòa bạn ra tiệm Huỳnh Hữu Hải ngay chân cầu Mương sao, kiếm anh Lĩnh kêu ảnh làm. Tuy lấy giá hơi mắc nhưng đảm bảo là làm xong bạn đi sẽ cảm thấy ok. Mấy xe tay ga nhà mình cứ năm đêm ra làm 1 lần là êm ru
@daik96vn tự làm là ok nhất bạn à, lên youtube mà học
cho mình hỏi có cần thoa mở bò chịu nhiệt vào cốt nồi trước và cốt nồi sau ko gì hôm nay mình đi vệ sinh nồi thợ nó rửa 2 cây cốt sạch bon luôn trước thì mình thấy 2 cây cốt nồi hình như có bôi trơn
Benz Long
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mọi người cho mình hỏi súng mở bulong 1/2 1050W TOTAL TIW10101 này mở được bộ nồi trước sau và bố 3 càng không?
vietrung
TÍCH CỰC
4 năm
@Benz Long mở ok... 😁
vietrung
TÍCH CỰC
4 năm
@nospecial chơi 4b bác ui, 2b ko ham hố nữa... :D
Benz Long
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vietrung Ok thanks bác.
Benz Long
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mọi người cho mình hỏi mở nồi trước (22mm), sau (19mm) và bố 3 càng (39mm) thì mình xài cần siết lực 3/8 hay 1/2 phù hợp? Mình không rành về mấy cần siết lực này.
Rnee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Benz Long Mua cây súng 1/2 dùng điện hoặc có điều kiện thì loại pin. Tiện lợi mở bao êm.
@Rnee Tùy. Nhưng ren này 1/2" thôi. Nhà mình 1/2" nhưng bố 3 càng dùng 3/4 sau về hàn 1/2 vào
Benz Long
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rnee Thanks bác. Lúc đầu mình tính mua súng nhưng thấy chủ topic này nói lực siết cũng quan trọng, nên phân vân không biết dùng cái gì.
Benz Long
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Evolution X Thanks bác. Mình đọc thấy lực siết của 1/2 khá rộng nên nghĩ chắc sai số cũng nhiều, với cây 1/2 cũng hơi to, mình thấy cây 3/8 vừa nhưng không biết mở nổi bố 3 càng 39mm không.
@Benz Long Thừa sức. Nhưng dùg súng khí nén.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019