Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Anh em có hiểu sai về quy định mới xe gắn máy không được chạy quá 40 km/h?

su béo béo
30/9/2019 8:48Phản hồi: 206
Anh em có hiểu sai về quy định mới xe gắn máy không được chạy quá 40 km/h?
Gần đây mình đang nghe anh em bàn với nhau vấn đề từ ngày 15/10/2019 xe máy không được chạy quá 40 km/h. Nhiều anh em còn đang buồn bã vì không còn được chạy nhanh nữa, 40 km/h sao mà đủ mát mẻ được. Tuy nhiên, mình thấy anh em đang hiểu sai về vấn đề này. Mình có tìm hiểu qua một số thông tin cũng như quy định của cái luật này.

Tình hình thì cái luật này nó cũng chả mới mẻ gì cả, từ cái thông tư 91/2015 đã quy định như vậy rồi. Còn thông tư 31/2019 chỉ mang tính kế thừa của cái cũ thôi. Ở điều 8 của thông tư 31/2019 có nói rằng tốc độ tối đa cho xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (tính cả xe điện) và những loại xe tương tự trên đường bộ khi tham gia giao thông không được quá 40 km/h.
  • Xe chuyên dùng ở đây là các loại xe máy thi công, xe máy nông/lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng được sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh mà có chạy trên đường.
  • Xe mô-tô còn được gọi là xe máy là các loại xe cơ giới 2 bánh. 3 bánh hoặc các loại xe giống như vậy có dung tích từ 50 cc trở lên. Còn mấy thông tin khác thì rắc rối lắm, mình thấy không quan trọng nên không nêu ở đây. Đại khái là xe trên 50 phân khối.
  • Còn xe gắn máy là các loại xe chạy bằng động cơ với thiết kế không thể nào chạy quá 50 km/h (Vinfast Klara cũng chạy được maxspeed là 50 km/h nè). Nếu là loại động cơ đốt trong thì dung tích cũng không lớn hơn 50 cc.

Nếu như trên thì theo cái luật mới chỉ có những loại xe dưới 50 cc hoặc xe chuyên dùng là không được chạy quá 40km/thôi. Còn anh em đi xe trên 50 cc thì cứ chạy thoải mái 50, 60 km/h trong khu vực dân cư. Đừng có ngại, thấy ghê ghê thì cứ tìm hiểu nha anh em, chứ chạy 40 km/h thì đi chậm lắm 😔. Viết ra dài dòng cho anh em đọc chơi chứ tóm lại cứ thoải mái chạy nha. 😁
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn mod đã diễn giải cho AE, đợt mấy ngày trước thông tin này tràn lan trên FB khiến A cũng tưởng nhầm là xe máy nói chung chỉ được chạy giới hạn 40km/h, té ra bé cái nhầm Ayociexp119.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
ngduccv
ĐẠI BÀNG
4 năm
@p700i bạn cãi hay thiệt:
1. bạn trả lời dùm: luật có định nghĩa "xe gắn máy" không. Nếu không có định nghĩa xe gắn máy thì bạn nói luật không đúng hay mù mờ.
Trong lúc luật nó nêu rõ mà:
*) 4.30: Xe môtô là xe cơ giới hai hoặc ba bánh và các loại xe tương tự để vận chuyển hành khách, di chuyển bằng động cơ có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên, trọng lượng không quá 400 kg đối với môtô hai bánh hoặc sức chở từ 350 kg đến 500 kg đối với môtô 3 bánh. Định nghĩa này không bao gồm xe gắn máy nêu tại Khoản 4.31 của Điều này;
*) 4.31: Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h. Nếu động cơ dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50 cm3;

bạn đọc và hiểu không? vậy bạn nói bạn không hiểu định nghĩa này nhé? Có thể tôi không hiểu hết, nhưng ít ra còn nhớ và tìm hiểu. Tôi thi bằng A1 năm 2001 có nói, và B2 năm 2009 cũng có biết! vậy ngoại trừ bạn chưa có bằng (hoặc ko học) mới không biết!
boybala
CAO CẤP
4 năm
@miikaa Chịu nói cho rành mạch ông còn chả hiểu lại đi mỉa vs mai
@concobebe2411 Chứ khôn lên nó lại làm giống như HK thì đến khổ 😆
Nội đô mà đi đc 40km/h thì quá ngon :p . Lao cả lên vỉa hè cũng chỉ đc có 5km/h . Vậy mà cho giới hạn tốc độ hẳn những 40km/h . Mừng húm .
@minhthuvc Nghe mà thốn quá bác ạ. Giờ cao điểm mà chạy dc 40km/h là quá sướng haha
ubslum
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhthuvc bạn nói cứ như thể bạn tông bất chấp tất cả vậy 😁
senfall
TÍCH CỰC
4 năm
@minhthuvc Lao lên vỉ hè nên chỉ đi dc 5 km, chứ ai mà cũng ở dưới đường k chen nhau đi theo hàng lối đợi nhau có khi cũng dc 2-30km đấy.
học bằng lái rồi ko lẽ ko biết mấy vụ này?
SilverA
TÍCH CỰC
4 năm
@ubslum Đang nói phân biệt xe gắn máy, xe máy cơ bác!
nhokviet
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ubslum "mình đang nói vấn đề tốc độ như mod tinhte nói chứ ko phải phân biệt nhé"
Bạn đọc lại xem nội dung bài này nói về tốc độ là chính, hay là phân biệt loại xe là chính 😃
ubslum
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SilverA thế thì có sự hiểu lầm ở đây rồi, tôi đang nói ko biết quy định xe 50cc đi 40km/h chứ ko nói tới cái phân biệt, chấm hết ở đây nhé, người nói cái này người hiểu cái nọ
@thanhnguyen24 Luật đó sửa đổi khoảng 2015-2016, giờ 2019 rồi bạn ơi :|
thanh binh.e
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đúng là nhiều người tay nhanh hơn nào. Thấy cái tiêu đề .là chia sẻ ầm ầm.
Jie
ĐẠI BÀNG
4 năm
@p700i Luật thì ngon từ phải khoa học, không thể đem từ thông dụng hằng ngày áp vào được. Nói như ông ko lẽ luật đem từ xe honda vào à ???
Học nó có từng cái định nghĩa, đọc sơ qua cũng biết ông nào mua bằng ông nào không
@Jie Vậy mình hỏi bạn trước khi ban hành luật thì mấy ông soạn luật nghĩ cái khỉ gì mà lại định nghĩa "xe gắn máy" là xe dưới 50cc? Từ ngữ khoa học quá nhỉ?
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@Cùi Bưởi đấy là người ta gom lại thành 1 loại xe cơ giới thôi. ko lẽ giờ chia nhỏ ra nữa, xong nói xe gắn máy, xe moto nhỏ, xe điện,... chạy như này như này. có thấy dài dòng ko?
Jie
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cùi Bưởi Thế theo bạn khoa học thì dùng các từ gì cho xe đạp, xe máy điện, xe gắn máy, xe moto dưới 175 phân khối, xe moto trên 175 phân khối. Hay là dùng xe pkl, pkn hahhaa
Atlas One
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có khi nào nó update thành cấm tất cả các loại xe máy 2 3 bánh chạy quá 20kmph k :v
Đang tưởng tượng về 1 dự luật hư cấu kiểu như cấm tất cả xe máy lưu thông, chỉ ô tô đc phép chắc zui lắm =))
@Atlas One Vậy thì hệ thống giao thông công cộng phải phát triển lắm bác ời 😁
@su béo béo phát triển lắm thì dân tự giác đi cho nó tiện lợi chứ nhỉ, thấy bên nước ngoài (trong phim) nó có cấm đâu, nhưng mà chả mấy ai đi xe mô tô
@hackieuhay bác giải thích chả thuyết phục tẹo nào
hoangmk
TÍCH CỰC
4 năm
Biết thông tin này thì đã quá muộn rồi ! Mình phản đối bằng cách vừa mới bán chiếc Airblade mua đôi Bitis Hunter X để chạy bộ đi làm mỗi ngày. Số tiền còn lại cũng theo chầu nhậu rửa đôi giày rồi.
@hoangmk 😔 ôi. ráng chạy bộ cho khoẻ bác ơi. rồi nào có tiền sắm lại em xe khác cũng được.
pomme_bleu
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangmk Giờ chạy bộ nhớ nín thở nha kẻo hít lượng bụi gấp đôi người đi xe máy à kakaka
Có chạy được 40 đâu mà lo hão
@xuhariver giỡn quài man, bình thường mình chạy toàn ngoài 50 không hà. Còn giờ cao điểm núp ở nhà, khi nào thoáng thì lại ra đường làm racing boiz. 😁 Đùa chứ chỉ có lúc kẹt là không thể chạy lên 40 thôi bác ạ.
@xuhariver Cup 81 bố tớ vẫn chạy 60 nhé. Mấy xe máy điện giờ nó cũng chạy nhanh lắm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ ý của bác xuhariver là kẹt quá chạy không nổi đó bác hí hí
Cầm phân phối bự chạy 40km/h
@Channel NTL 😁 một cảm giác thật yo mót luôn bác ơi
@Channel NTL trong thành phố khu tỉnh thì 50km/h
ngoại ô , quốc lộ thì 60kmh
tuy nhiên đặc thù các đoạn đường đặc biệt thì sẽ có thông báo yêu cầu 50 mặc dù đường đó là ngoại ô ! và các chổ này thường có CSGT kiế chút đỉnh canh bắn tốc độ các con gà nơi khác đến không chú ý biển 50 trên con đường 60 !
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ VẪN CÓ ĐƯỜNG XE MÁY CHẠY 70 KM/H NHÉ . VỀ ĐỒNG NAI ĐƯỜNG HUYỆN CẨM MỸ VÀ LONG THÀNH ..
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@SAIGON123456789 biết luôn Long Thành luôn 😆)
Nói cái QL51 nhé, trừ vài chỗ đặc biệt kiểu đông dân cư chạy 50, chứ khi qua TT Long Thành vẫn cho chạy 60, và ra khỏi khu đông dân cư thì max 70km/h. Thông tư, luật đã quy định rồi, cứ chiếu theo mà chạy thôi
libieu
CAO CẤP
4 năm
đang tưởng tượng con r3 nó chạy 40km/h thì hài ra sao 😁
thanh_th
ĐẠI BÀNG
4 năm
hi vọng các tuyến đường ở Thủ Đô có thể chạy đều đều 40km/h vào buổi sáng và chiều tối. trừ t7 cn và tết AL
@thanh_th Giờ cao điểm thì chịu thôi bác ạ. Trong Sài Gòn cũng vậy, chỉ có lễ tết là trống thôi 😁
Kẹt xe thì 10km/h cũng ok rồi haha
Sốt ruột, cứ táng 40km/h thôi mặc cmn mô tô gắn máy hay chuyên dụng loằng ngoằng. Nội thành mà được 40km/h là hạnh phúc thấy bà cmn luôn rồi.
@Pentanol Đúng thôi 😆))
Đã hiểu, cũng có đứa phân tích vụ này rồi, không phải lo đâu anh em ạ, bọn trẻ nó vẫn tranh cúp bát hương vàng bình thường nha 😁
@Tèo bánh bèo cúp bát hương không bị ảnh hưởng bởi luật đúng không bác haha
Khuongnd213
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trước giờ có mấy khi chạy đúng quy định đó đâu mà cứ lo trời, lo kiếm tiền lỡ bị bắt thì nộp phạt thôi, đi chậm làm cho kinh tế chậm phát triển lắm nên cứ chạy được bao nhiêu thì chạy =))
@Khuongnd213 Trời ạ 😆 bác thật dễ chịu. Thế mà có mấy ôg chạy nhanh để bị bắt rồi lại la làng ấy
Khuongnd213
ĐẠI BÀNG
4 năm
@su béo béo Haha, bởi họ nghĩ họ đúng =)) mình biết sai nên cứ nộp phạt thôi.
Aston Xeon
TÍCH CỰC
4 năm
Chắc họ nhầm khái niệm xe gắn máy & xe moto

Quy chuẩn 41/2016 viết: Để báo đường cấm xe máy và xe gắn máy đi qua, phải đặt biển số P.111a "cấm xe gắn máy". Biển không có giá trị với xe đạp
dntphuc
TÍCH CỰC
4 năm
@Aston Xeon Có nhầm gì đâu bác?
Aston Xeon
TÍCH CỰC
4 năm
@dntphuc thì họ nghe cấm xe gắn máy đi quá 40km/h, nên chắc họ nhầm xe gắn máy với cái xe moto (họ hay gọi là xe máy) của họ đang đi là bị cấm dưới 40km/h
dntphuc
TÍCH CỰC
4 năm
@Aston Xeon À, thấy bác trích QC46 ra, tưởng bác bảo QC46 cũng nhầm xe máy và xe gắn máy. Soi mãi chả thấy lỗi gì 😁
suzukirevo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cứ quy tắc đông dân cư 50, ngoài dân cư 60, nếu có thêm dải phân cách cộng thêm 10.
Nếu có biển báo, theo biển báo.
Còn nếu trước mua bằng, ko phân biệt được, thì giờ tiếp tục dùng tiền mà tham gia giao thông, bị bắt mất tiền để nhớ.
Toàn mấy ông mua bằng share lung tung
Quốc lô 51 wa cái bảng hết khu dân cư xe máy 70kmh nhi?
@Tinluntit1010 Y chang cái 91/2015
@cosmos47 cứ nhớ max là 60km/h 😆)
@cosmos47 Max 60 mà.
@Võ Thành Quân B xem lại quốc lộ, 1 chiều 2 làn tro lên + ngoài khu dân cư + ko bảng giới hạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019