Anh em có kéo cửa kính xe ô tô xuống lúc chạy không?
Lê Phú Khương
1 thángBình luận: 403
Anh em có kéo cửa kính xe ô tô xuống lúc chạy không?
Mình thấy khá nhiều người chạy xe hơi nhưng kéo cửa kính xuống để gió vào thoáng mát, nhưng điều đó thật sự không tốt một tí nào. Bên cạnh việc làm cho nội thất trong xe bị bụi, theo nghiên cứu từ đại học Surrey, việc kéo cửa kính xuống khi chạy xe làm tăng tối đa tới 90% mức độ tiếp xúc của người ngồi trong xe với các tác nhân ô nhiễm không khí, đặc biệt trong những giờ cao điểm.

Nghiên cứu này đã được xuất bản trên tạp chí Science of the Total Environment do Trung tâm nghiên cứu không khí sạch toàn cầu của đại học Surrey tại 10 thành phố khác nhau: Dhaka (Bangladesh), Chennai ( Ấn Độ), Quảng Châu (Trung Quốc), Medellín (Colombia), São Paulo (Brazil), Cairo (Ai Cập), Sulaymaniyah (Iraq), Addis Ababa (Ethiopia), Blantyre (Malawi) và Dar-es-Salaam (Tanzania).

Theo đó, các hạt bụi mịn PM2.5 và PM10 là các tác nhân ô nhiễm chính. Lái xe trong điều kiện cửa kính mở vào lúc giờ cao điểm có thể tăng tối đa tới 90% phơi nhiễm bụi mịn cho người lái. An toàn nhất là chúng ta đóng kính cửa, mở điều hoà không khí trong xe để tránh được các tác nhân ô nhiễm. Tuy nhiên ở nhiều thành phố kém phát triển, xe hơi của họ thường cũ và thậm chí có khi còn không có hệ thống điều hoà, dẫn tới việc người ta phải hạ cửa kính xuống cho mát.

Theo tổ chức Y tế Thế giới WHO, có 7 triệu người đã chết vì các bệnh liên quan đến ô nhiễm không khí và cứ mỗi 10 người thì sẽ có 9 người đang phải hít thở bầu không khí có hàm lượng ô nhiễm cao. Nếu anh em chạy xe hơi, đừng hạ cửa kính xuống nha, vừa bụi xe vừa bụi phổi đó. Ở Việt Nam, mình hay gặp nhất mấy bạn hạ kính xe hơi xuống thường là mấy chiếc taxi á 😁
Theo Jalopnik
Đang có dịch . Mở kính ra .
@minhthuvc M đi làm về đêm là hôm nào gió mát thì mở ko thì điều hòa gió trong hoàn toàn
@minhthuvc Đi 4b kéo kính xuống ồn & bụi chịu j nổi.
em chạy ở Đà Lạt thì mở cửa đặng tận hưởng không khí.
còn sài gòn với đồng nai, em xin phép, kéo kín cửa 😆
quá ô nhiễm, khói bụi, nóng nực, tội gì !
@Tuấn Bouer Đúng rồi lúc mà đi trong vùng không khí trong lành thì mở kính tận hưởng không khí cho sướng và nghe tiếng lốp xe với mặt đường khá thú, còn nơi ô nhiễm thì thôi miễn
Mở ra ô nhiễm không khí, hít không cũng chết
@viethung588 Chuẩn. Oto nó hơn xe máy rõ ràng ở chỗ che mưa che nắng, hè thì điều hòa còn đông thì sưởi. Không khí thì ô nhiễm lại còn hay kẹt xe tắc đường thì dại gì mà hạ kính xuống
nseri_n95
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@viethung588 Vậy mọi người đi xe máy chắc chết hết rồi 😆
VIENTH
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@viethung588 CÓ ĐỂ MÀ KÉO!
@nseri_n95 Thì đi xe máy mới có kiểu chị em bịt kín mít từ đầu đến chân và bị gọi là Ninja đấy bác
Thỉnh thoảng, vì lúc đó mình buồn nôn vì mùi xe quá nên kéo xuống (có xin phép bác tài)
@Mikeknowsme Y như N, có những xe có mùi khó chịu quá
@Mikeknowsme Có 1 số xe họ dọn nội thất da bằng cái Gana gì gì đó mùi cái đó rất là ghê, có lần đi Grab gặp đúng xe vậy mà cảm giác lao đao luôn
Eldimio
TÍCH CỰC
1 tháng
@Hassler Đi xe hàng ngày thì chấp hết các mùi.
Trừ mùa hè (hiện giờ) nóng quá nên đóng cửa mở máy lạnh hay mùa đông lạnh quá mở máy sưởi chứ mùa xuân mùa thu trời mát mình chạy xe mở cửa vì ở Mỹ không khí trong lành không ô nhiễm.
@harry.pham16 ủa bác ở khu nào mà không ô nhiễm vậy ?
@harry.pham16 Chắc ngoại ô chứ tp nó cũng bụi đầy
@harry.pham16 Mỹ thì chắc cũng tùy vùng như Việt Nam cũng vậy thôi, có những nơi không khí vẫn thật trong lành, còn các thành phố lớn thì ô nhiễm khói bụi tiếng ồn là đương nhiên thôi
garung2018
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@harry.pham16 mỹ tho làm gì có mua xuân và mùa thu nhỉ? em nhớ có mỗi 2 mùa mưa và mùa nắng chứ nhỉ?
@Hassler Giữa thành phố luôn. Cây xanh đầy ra, lấy gì ô nhiễm. Và bên đây ngừoi ta không bóp còi bừa bãi như VN
Không, mình không bao giờ kéo, bụi dơ lắm
TRK
TÍCH CỰC
1 tháng
@Lê Phú Khương Tự post bài tự trả lời VL!
@TRK Mình test cái khảo sát cho anh em mà 😔
@Lê Phú Khương Thấy tội vậy mod =)))
@Lê Phú Khương Mod tự kỷ quá ha, tự hỏi tự trả lời 😆
hoanlkpr
TÍCH CỰC
1 tháng
@Lê Phú Khương thấy trời Sg mấy bữa nay mưa xong sáng sớm không khí trong lành mát mẻ mở cửa cho đối lưu không khí củ trong xe vẫn dc mà, còn chuyện bụi vào xe thì có bên rửa xe dọn rồi lo gì
Gần như mình không hạ kính khi chạy xe, vì:
1. Chạy trong nội đô mùi khói từ các phương tiện khác, bụi
2. Chạy đường trường: gió, ồn
Thường thì đóng, lúc nào muốn hóng gió trời mới mở 😋
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mình đập bỏ cửa luôn khỏi cần kéo 😆
@JerryKist Nhà bác chắc chuyên thay lắp kính ô tô nên test sản phẩm 😃)
Chưa có xe chạy, nhưng khả năng vẫn đóng cửa kính ;)
Mua xe mấy trăm triệu hay cả mấy tỷ đồng về chủ yếu để không hít phải khói bụi khi đi ngoài đường nên chỉ có bị thần kinh mới đi hạ kính xuống
@Trần Văn Twj ời, sr ông. tôi quên :v
@Methylamine Thần kinh hay không còn tùy vào mục đích và thời điểm sử dụng chứ bác, trừ khi trời mưa gió bão bùng mà lại đi kéo kính thì mới thần kinh 😆
hoanlkpr
TÍCH CỰC
1 tháng
@Methylamine Buổi sáng vs chiều mát ra nhà thờ đức bà vs phố đi bộ đầy bạn ơi...
@Chiến Hạm Trên Bộ NhutTao_10 Đọc hết r. Ng ta nói cũng đúng mà ông. Đường VN đi mui trần ng ta cũng phải đóng mui để ko hít phải khói bụi đó và bụi bẩn vào bên trong xe đó. Trừ những lúc đường vắng, trời mát mẻ thì kéo cửa hoặc mở mui ok, mà hiếm lắm.
tại vì bụi, bẩn, ồn, nóng nên mình không, mình không bao giờ kéo
lam251092
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Chưa kể mở kiếng chạy nhanh cản gió thêm
tôi đi qua xe rác mà để điều hòa lấy gió ngoài đã tý ngất rồi
mình có tài xế riêng nên thường thì đóng, lén mở hé hé thôi chứ không con xé vé nó chửi chết
@hoangvycdnl8 Chắc phải có đến mấy chục xe riêng + tài xế riêng ấy nhỉ.
Mình không, mình không bao giờ kéo, vì bụi vào xe chứ sao
Thấy mấy ông tài chạy dịch vụ hay kéo kính vừa chạy một tay, tay còn lại cầm điếu thuốc hút
@nh0ktam01 Lên xe mấy bác này kiểu gì cũng còn mùi thuốc, dù cho đưa tay ra ngoài như vậy
@nh0ktam01 Phải tài dịch vụ thì mới hay kéo kính vừa chạy một tay, tay còn lại cầm điếu thuốc hả bác? Còn tự lái xe mình thì không được hay sao bác?
Em cứ nhớ mỗi lần đi Bảo Lộc - Sài Gòn tầm 3-4 giờ sáng xe trả khách, sang xe ngay Vĩnh Cửu - Đồng Nai thì ôi thôi, c*t lợn sốc tận óc. Giờ nghĩ lại cả một trời thương nhớ. Cứ thằng Thành Bưởi cho lành
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019