Anh em có lưu trữ ảnh RAW không? Hay chỉ lưu trữ ảnh JPG?
Nhà Của Cáo
2 thángBình luận: 51
Anh em có lưu trữ ảnh RAW không? Hay chỉ lưu trữ ảnh JPG?
Mình có thói quen luôn luôn chụp ảnh RAW về chỉnh sửa cho sướng, vì mình có quá nhiều dung lượng thẻ SD mình không phải lo gì cả. Nhưng câu chuyện lưu trữ lâu dài là bài toán khó từ khi lượng ảnh RAW của mình đã lên tới hơn 8T, đó là đã lọc lại rồi, nếu không còn nhiều hơn nữa. Dung lượng của ảnh RAW cũng ngày càng tăng, ngày xưa dùng Sony A7 II thì chỉ tầm 40MB cho 1 ảnh RAW, say này dùng Z7 thì lên tới tầm 80MB cho 1 ảnh, gần đây thì dùng máy ở công ty là GFX100S file RAW lên tới 240MB.

Dần sau này đối với các ảnh không phải công việc thì mình chỉ lưu lại ảnh JPG và một số ảnh RAW nổi bật hoặc quan trọng. Còn anh em thì sao, anh em có lưu lại toàn bộ ảnh RAW hay không? Hãy cùng chia sẻ ở dưới phần bình luận nhé.

51 bình luận
Chỉ JPEG thôi E, A ko khoái lưu RAW mặc dù để kéo màu ngon thì nên lưu RAW 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Tôi ko dùng máy ảnh mà chỉ có điện thoại (có RAW) nhưng không dùng vì ko biết xử lý cái RAW đó thế nào nên chỉ để JPG. Mở ảnh Raw thì nó mờ mờ ảo ảo và màu mè kiểu như xem phim 3D bằng mắt thường ấy.
N.d.Hung
TÍCH CỰC
21 ngày
@iPhonecafe File Raw là nguyên bản chưa qua xử lý màu nên nhìn nhợt nhạt vậy
Còn chụp Jpeg thì thuật toán của máy điện thoại nó đã xử lý màu rồi nên gần như những ai muốn về chỉnh màu cho chuẩn nhất toàn chụp Raw
anhtuan277
ĐẠI BÀNG
2 tháng
mình chỉ lưu RAW - JPG thì chỉnh chụp ( M) để trả ảnh gốc cho khách hàng. Đó là lý do mình mua canon R6 ( chỉ 20 chấm, raw rất nhẹ)
Lưu cả 2, JPEG lên Google photos còn RAW lên Onedrive.
Chụp cả RAW và JPG
ZeusFate
TÍCH CỰC
2 tháng
@loveskyvn Ảnh Raw sẽ cứu chúng ta những shoot hình vội vàng ở chế độ M 😬
chụp ảnh thì để file raw, nhưng khi về edit xong thì lưu file Jpg cho nhẹ nhàng
Trước cài PTS hay Lightroom trên máy thì hay down Raw về. Nhưng Lap phải khoẻ chút chỉnh mới ổn. Ko cà giựt.
ko làm lv nhiếp ảnh disign thì giữ ảnh raw làm gì cho nặng
@deptraithu2TT Mình không làm việc chuyên ngành ảnh.
Do trình chỉnh màu của mình không ổn dịnh, nên đôi khi xem lại ảnh mình lại muốn chỉnh lại cho đúng ý. Mình dùng Lightroom 1Tb.
Các loại hình chụp để làm tài liệu thì mình xuất JPEG, xóa RAW.
Hình chụp gia đình, street thì mình để RAW luôn. JPEG xuất khi cần, xong việc rồi lại xóa.
Cười vui vẻ
RuHm Vu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Dần chuyển qua jepg đây...
nvmnghia2
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có, dù là raw từ con mi6. Vâng các bác éo đọc nhầm đâu.
@nvmnghia2 xin 1 file từ mi6 của bạn để xem thử
nvmnghia2
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@duccuibapqueson mời quý anh https://drive.google.com/file/d/18t2AE3BwMTkvithk8M3CCJSMuG4Gfbf8/view?usp=sharing
mình chụp chủ yếu street nên mì ăn liền. Chụp jpeg rồi cắm thẳng qua pixel chình nhẹ snapseed rồi cho lên google photos luôn.
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Minh lưu cả 2
không làm việc in ấn, chụp ảnh với mình chỉ để lưu giữ khoảnh khắc, việc đó thì jpg là ổn
lưu file raw để hậu kỳ cho sướng
Mình không làm nghề ảnh nên chỉ lưu jpeg cả smartphone và máy ảnh 😁
dai1192
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Dùng Fujifilm và chỉ lưu ảnh raw 😆
kayashi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình chỉ chụp gia đỉnh chơi, nhưng vẫn lưu cả raw+jpeg, lâu lâu tấm nào thích thì lấy chỉnh màu hiệu ứng chơi, ổ cứng lưu trữ giờ rẻ bèo.
Thiencl
TÍCH CỰC
2 tháng
Mình sài smartphone nên chỉ để jpg thôi
tunglxx226
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Em lọc ảnh sau đó lưu raw compressed ạ. Jpeg thì trả khách rồi.
Tùy mục đích mà chọn định dạng ! Để bán, để làm quảng cáo thì chọn draw. Để up Facebook bậy bạ chơi thì jpeg. Ngoài ra còn kích thước điểm ảnh, cái này mới căng nè, làm ảnh quảng cáo ngoài trời mà kích thước điểm ảnh ít, xem trên monitor thì căng đét, in to vỡ ảnh tùm lum.
@ecuoi-boss Thử dùng Topaz Gigapixel AI đi bạn. Hỗ trợ tốt cho việc in ấn sau này á.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019