Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Anh em có muốn mua một chiếc máy ảnh DSLR nữa hay không?

Nhà Của Cáo
11/1/2022 9:57Phản hồi: 147
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Madhit
TÍCH CỰC
2 năm
Vấn đề là MRL giờ to và nặng y như DSLR và lens thì đắt vl.
@Madhit Mấy cái cục to nặng MRL lại mạnh và nhanh gấp mấy lần DSLR đời cũ. Kiếm cái DSLR chụp 30 fps xem.
iwannare
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Madhit Chuẩn, thế nên mình mới chuyển sang dùng compact cho nhỏ gọn
Madhit
TÍCH CỰC
2 năm
Đọc sơ comments thì thấy nhiều đồng chí mua DSLR kiểu: "Anh ơi có máy nào chụp tự động đẹp không, em bận lắm ko có thời gian nghiên cứu" 😂.
Thằng cầm Iphone mà chụp đẹp thì nó cầm DSLR chụp đẹp vãi nồi rồi
zdng12
TÍCH CỰC
2 năm
Mình dừng lại ở Fuji, chân ái rồi.
Đang rất thích con XE4 mà ko có tiền 😆)) nên dùng XE3 thôi
Phiết CN
TÍCH CỰC
2 năm
Từ ngày dùng SS Note 10+ và Snapseed với KineMaster thì con FJ XT30 bỏ tủ hơn năm rồi.
nhìn chung là thích MRL vì sự nhỏ gọn của nó, với thêm nữa là Camera Phone ngày nay quá tốt đi nên theo mình thì không muốn sở hữu DSLR đâu
ducanh1411
ĐẠI BÀNG
2 năm
theo e thì cũng tùy nhu cầu thôi. các bác chạy sự kiện nhiều thì dslr vẫn kinh tế dễ hồi vốn, lại trâu bò.
MRL thì lại nhàn hơn vì tích hợp nhiều công nghệ. còn nói chất ảnh thì 2 máy DSLR vs MRL giờ cũng như nhau cả.
Đã bán hết dslr mrl + gear giờ chỉ có compact gr, sigma dpm, rx1r + tripod thôi cho gọn.
Bất tiện so với mrl, công nghệ lạc hậu, ảnh chụp xong phải hậu kỳ. Nếu ko phải dân chuyên nghiệp thì chả nên mua.
Airbus Guy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bản thân mình thấy vẫn có sự khác biệt giữa ảnh chụp bởi MRL và DSLR. Nếu còn có dòng DSLR nào ra nữa thì vẫn cứ mua thôi. Nhưng chủ yếu dùng trong studio. Còn MRL thì mang đi chụp ở ngoài cho gọn nhẹ.
@Airbus Guy Khác biệt giữa ảnh chụp bởi Mrl và Dslr nằm ở đâu vậy bạn? Bản thân mình thấy nó chỉ khác ở cái tên thôi, cụ thể là cái gương bị lược bỏ.
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tất nhiên là ko rôi. Mrl gon nhe. Nhiêu công nghê
Dr3am
ĐẠI BÀNG
2 năm
mới từ nikon dslr qua A73 công nhận sony quá nhiều ưu điểm
kangtaa1k44
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không
Nhu cầu chuyên nghiệp mới phải xài DSLR chứ MRL cho gọn nhẹ, mà giờ đi đâu chơi hay có tiệc tùng gì mới chụp bằng MRL chứ bt lôi đt ra xử lý thôi.
Trước : Canon 550D - 7D - 5Dm2 - 6D - 1Dx
Sau này : Sony Nex6 - A7m1 - A6000
Hiện tại : chỉ iphone =]] nhỏ gọn tiện dần theo thời gian
vitkon
CAO CẤP
2 năm
vẫn chưa thấy vui thú với cái kính ngắm EVF nên vẫn DSLR thôi.
jlovec
TÍCH CỰC
2 năm
phổ thông hay chuyên nghiệp thì đều đang chuyển sang mrl hết rồi.
tất cả công nghệ ưu việt. gọn nhẹ thời trang đều nằm hết bên mrl rồi còn j .
m nghĩ ai chơi dslr bjo chỉ mua vì hoài cổ. và 1 số kinh tế hạn hẹp mua hàng cũ modem cũ thôi.
Máy ảnh đầu tiên mình mua là 5D Mark 3 năm 2015 đi kèm lens kit và mình có mua thêm một lens nữa. Mình chỉ là nghiệp dư. Mua để chụp choẹt gia đình phong cảnh này kia mỗi khi đi du lịch hay gia đình có event gì. Mình cảm thấy quá to và nặng để mang vác đi. Rồi một ngày mình đc giới thiệu cho máy ảnh leica. Mình quyết định mua quả leica Q2 dùng đến bh. Nó đáp ứng đủ nhu cầu mình cần và còn nhỏ gọn. Để vừa hộc để bao tay. Từ đó mình quyết định từ h tới già chắc chắn mình sẽ k quay lại dslr bao giờ nữa 😁
Bây h yên ấm...và tất nhiên là không bao giờ quay lại
mình chắc không mua DSLR vì hiện đang khá hài lòng với cái máy film, DSLR nó hiện đại quá, xài không được quen
h_minhvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tùy nhu cầu, từng xài DSLR & MRL, nhưng rồi cho đi hết vì lỉnh kỉnh quá. Hàng ngày thì chủ yếu dùng dt, mình thích chụp chim chóc, wild life nên sắm Sony RX10 IV.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019