Anh em có nhìn bàn phím khi gõ không?

cuhiep
30/3/2020 11:24Phản hồi: 238
Anh em có nhìn bàn phím khi gõ không?
Mình đã mua được bàn phím 60 xịn xò nhưng mà đang gặp khó khăn là hai phím định vị F và J theo bàn phím này nó không có cái gờ nên mình không định vị được. Mình đang phải thay hai cái phím profile khác thấp hơn vào. Giờ muốn tìm hai phím profile cao (SA) để thay vào. Anh em nào biết chỗ nào bán chỉ mình với. Cám ơn anh em.

238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có chớ, có phải thánh gõ chữ đâu, nhìn mà vẫn khi nhầm
crabs
CAO CẤP
4 năm
@songthuong09 Có chứ, nhìn coi bàn phím còn đó không mà gõ ko lên chữ
@songthuong09 Nếu gõ văn bản đơn thuần thì mình không cần nhìn. Nhưng chỉ gõ được 6 ngón thôi. Không được 10 ngón.
DKado
ĐẠI BÀNG
4 năm
@songthuong09 Mình gõ nhiều thành quen thôi nhưng k thể như dân chuyên 10 ngón k nhìn đc 😆
DKado
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thanhtxt Giống mình 😆
Có chứ...
@Tâm Vô Tình Mình gõ phím chỉ đc 9 ngón không được mười ngón.
@iCừu 01 Tôi k chuyên nên cứ gõ phèn phèn
Wininsider10
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iCừu 01 Em là thành phần 2 ngón 😃
Hungtvvt
TÍCH CỰC
4 năm
Dân chuyên và dân thường khác nhau chỗ đó. Mình là dân thường.
@Hungtvvt Dân thường gõ không cần nhìn
Redmi Note X
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hungtvvt Chỉ cần tập 1 thời gian là đc, ko cần phải chuyên gì đâu
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@Hungtvvt mình quen nhất là mấy phím A,W,S,D và I,U,J,K,L do luyện từ thời Itali counter strike 2002 ! nên giờ mấy phím hay gõ cũng ít khi phải nhìn, trừ mấy phím phải combo tác vụ tắt 2, 3, 4 hột như Atl, Ctrl, Fn + dàn F đầu + princt,ScrLk này nọ là vẫn phải nhìn.....
@bybynhoc Còn dân chuyên nhìn không cần gõ? 😆
@Jaywalk Same
Để mai e tìm cái hộp đựng set key của filco lấy gởi sếp. Mà admin cắt miếng da dán lên 2 cái phím thấp này là dc rồi
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air @Nam Air , Em bảo với Cu HIệp là Anh bảo nhỏ 1 giọt 502 nhỏ nhỏ vào chỗ cần gờ đấy nhưng phải thật tinh tế để nó không chảy loang ra hoặc lấy viên kim cương nhỏ nhỏ vừa tầm chấm vào 502 và dính vào phím nguyên bản của bộ bàn phím đấy là có gờ và VIP nữa nhóe
galaxy@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air bạn nghe mình, bảo ông sếp của bạn lấy cây dao thái lan, nhắm 2 phím F và J mà cứa cho sâu vào, giờ thì sờ đâu trúng đó nhé.
@galaxy@ cứa thành 2 cái mép đúng không bác
galaxy@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air đúng rồi đó bạn, miễn là ông sếp bạn ko tiếc cái bàn phím xịn sò ấy 😃
Khang 5755
TÍCH CỰC
4 năm
Thường phải nhìn mới gõ được.
Vì mấy cái keycaps không có dấu như vậy nên giờ e toàn đánh lộn và thường xuyên phải nhìn xuống bàn phím.

Thêm cái vụ học đánh 10 ngón theo chuẩn (trc đó vẫn 10 ngon nhưng không theo chuẩn) nên giờ đánh máy vừa chậm vừa nhiều lỗi không khác gì các cụ.
@NicholasWoo Gõ nhiều quen tai, quen vị trí phím thôi bác ơi. Chứ ai gõ để ý theo chuẩn 10 ngón đâu. Chuẩn 10 ngón chẳng qua là ngón nào gần phím thì họ gán thế. Chứ mỗi người thuận 1 kiểu
@NicholasWoo người ta tạo ra chuẩn chung để mọi người học cho dễ thôi, chứ k cần thiết phải bắt buộc gõ theo như thế, miễn mình vẫn gõ nhanh là được
@pro744 Biết là vậy nhưng vẫn muốn gõ theo chuẩn bác ạ, giờ loạn luôn rồi 😆))) Chuẩn lẫn không chuẩn thành quá không chuẩn
kintot
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cố luyện đi, có cái bàn phím ngon, bỏ đi nó phí. Luyện đến trình thượng thừa đặt tay phát vào là đúng phím luôn. Tuy 2 phím F và J có cái gờ nhưng có bao giờ em cảm nhận được đâu nhỉ. Gõ phím mà còn cảm nhận được 2 cái gờ đấy cũng là kinh đấy. Em cứ đặt tay vào là gõ thôi, sai định vị lại. 😁
Mình nhắn tin bằng điện thoại T9 còn không thèm nhìn. Nói gì máy tính
Phệu TMC
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Ở cái tầm đi học thò dưới gầm bàn bấm với gấu bác nhề. Không lệch 1 chữ
@Nam Air 1 thời tự tin vừa lái xe vừa nhắn tin ko nhìn bàn phím, còn giờ smartphone ớn bỏ mợ
hiepsitihon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air T9 có phím 5 là định vị bác à
@Nam Air Mình gõ bàn phím máy tính không nhìn nhưng đt thì phải nhìn, mà nhìn rồi vẫn bấm nhầm tùm lum.
Redmi Note X
ĐẠI BÀNG
4 năm
@KeniVinh Đt cảm ứng mình bấm 2 ngón cái mà ko nhìn vẫn đc luôn 😁
trdat
ĐẠI BÀNG
4 năm
lúc đặt ngón tay xuống thì nhìn thôi chứ lúc sau thì tự nảy ra vị trí trong đầu thôi :3
@trdat Cùng cảm nhận như bạn, lúc bắt đầu gõ thì nhìn xuống để đặt tay cho hợp lý, sau đó thì nghĩ gì gõ nấy, sai chính tả phát tự phát hiện ra luôn 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Obj 430u
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trdat Mình cũng thế chỉ nhìn lúc đầu để định vị bàn phím
deocoten
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trdat 2 cái gờ là để đặt tay xuống ko cần nhìn, nếu đúng gờ thì cứ thế mà gõ thôi, còn nếu như bác thì ko cần gờ.
Redmi Note X
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trdat Quen rồi là ko cần nhìn luôn nha bạn, phản xạ tự nhiên để tay xuống là trúng 2 cái gờ luôn 😁
Em là Nhìn bàn phím , rồi nhìn màn hình để tránh trường hợp tay nhanh hơn não
@ZzCapuchino Thì nhìn phím xong sẽ nhìn vô màn hình, đó là phản xạ chung, còn nếu phải liên tục nhìn vào bàn phím thì người đó chưa dành nhiều thời gian gõ hoặc do phản xạ chậm 😄
Redmi Note X
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ZzCapuchino Vậy thì đc =))
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
Đã từng thấy, nhiều và rất nhiều pro ko nhìn.
@Yamahazu Từ thời chát chít Yahoo Messenger những năm 2008, mình đã luyện được phản xạ gõ mà ko nhìn phím 😄
Yamahazu
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 👍
gaming-amd
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cứ nhìn mà gõ,vì ng bt,đung bt.ko phải dân chuyên soạn thảo văn bản.
E không cần nhìn khi gõ phím, kể cả backspace hay phím số. Vừa gõ vừa nhìn màn hình, vừa nhìn bàn phím tỉ lệ sai tăng cao hơn. Đặc biệt khi mổ cò. Không có 2 ngón trỏ định vị ở J và F sai tứ tung cộng thêm đó là tốc độ chậm do quãng đường ngón trỏ phải di chuyển quá nhiều.
Nhưng cũng không quan trọng lắm vì giờ có chức năng nhận biết giọng nói rồi, tương lại gần chả cần gõ đâu. Quan trọng cái đầu nghĩ ra được cái hay, cái tuyệt vời ra tiền, còn gõ chỉ là thao tác ghi lại 😁
@quangcaoquy01 Đúng vậy, mấy bạn ở quán photo đánh máy nhanh vãi đạn
Cũng may mình ko cần nhìn bàn phím
@phamxuanphucuong Gõ nhiều chắc sẽ luyện được cảm giác gõ, phải vậy ko? 😎
Kidm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 K cần gõ nhiều bác ạ, cứ tập gõ 10 ngón theo hướng dẫn (cách để tay, luyện từng chứ, từng ngón) thì chỉ cần 2 ngày là gõ vừa k cần nhìn mà lại nhanh
@crazysexycool1981 Tập gõ là được thôi. Hồi thi xong đại học, trong khi người ta đi chơi thì mình ngồi nhà luyện gõ 10 phím, giờ nó thành phản xạ rồi. Bí quyết nhỏ là dùng chữ F và J làm dấu.
PerfectSun
TÍCH CỰC
4 năm
Bàn phím quen thì e ko nhìn, nhưng phím lạ thì nhìn
@PerfectSun Mình nghĩ phím quen hay ko quen thì gõ 1 lúc là quen phản xạ 😄
PerfectSun
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Chủ yếu nằm ở mấy phiếm chức năng và phím tắt ấy a. Chứ cụm phím chính thì cũng sớm quen thôi ah
Combo 3 keycap 1 triệu 500 ngàn Việt Nam Đồng
@Quang Hưng Phạm Thú chơi keycap công nhận tốn kém vãi 😂
@Quang Hưng Phạm rẻ vãi, bữa mình xổ số mua được cái keycap hình con thỏ 70usd, nghe giá thị trường giờ len 3000usd rồi.
J000
TÍCH CỰC
4 năm
Mình không gõ bằng 10 ngón, mình chỉ gõ bằng 2 ngón nên mình không cần 2 cái gờ đó...
Thực ra không nhìn vẫn chọc đc. Nhưng mà lỗi hơi nhiều...
kcmoc
ĐẠI BÀNG
4 năm
gõ tiếng Việt thì không cần, gõ tiếng Anh nếu không nhìn thì mò mò.
@kcmoc Đang quen gõ TV mà phải gõ văn bản TA đúng là cực hình 😂
Giải pháp tạm thời là dùng dao rọc giấy rạch lên 2 phím F và J tạo vết xước để định vị, rạch khéo thì ok khỏi phải thay
@locthuyforever Lấy keo 502 nhỏ vào đó
@locthuyforever Bàn phím thường có sẵn 2 cái gờ rồi mà.
@KeniVinh Chủ thớt nói không có kìa
@locthuyforever Tại đọc tiêu đề rồi xem comment luôn nên không biết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019