Anh em có thường xuyên dùng trackpad hoặc chuột với iPad không?

MinhTriND
24/11/2021 17:26Phản hồi: 59
Anh em có thường xuyên dùng trackpad hoặc chuột với iPad không?
Mình đang sử dụng iPad Pro 12.9 kèm với một cái bàn phím Magic Keyboard, nhìn chung là cũng đang cảm thấy hạnh phúc với combo này. Tuy nhiên đứng núi này thì trông núi nọ, mình thấy mấy anh em dùng cái bàn phím lơ lửng thèm quá nên cũng đang cân nhắc. Sẽ có 2 thứ mà cái bàn phím đó mang lại cho mình, đầu tiên là khi dùng máy, mình chỉ cần thao tác mở ra là mọi thứ đã sẵn sàng, thay vì phải lôi cùng lúc 2 cái là cái máy và cái bàn phím từ balo ra, hơi cồng kềnh xíu.

Cái thứ 2 đó là cái bàn phím lơ lửng sẽ tích hợp luôn trackpad, nhưng mình không biết là liệu có dùng nhiều hay không. Mình đã từng mượn thử chuột để dùng với iPad khoảng 1 tiếng đồng hồ và cảm thấy nó không nhanh như mình thao tác trên màn hình cảm ứng, có thể do mình chưa quen. Anh em nào đang dùng iPad thì thấy việc hỗ trợ chuột hay trackpad có phải là tính năng anh em hay dùng nhiều không? Bản thân mình thấy thao tác với màn hình cảm ứng vẫn ok hơn khi dùng iPad.
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maximum82
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bất tiện vì quá nặng.
@maximum82 Với mình thì trọng lượng ko mấy ảnh hưởng, cái chính là iPad chủ yếu để giải trí nên việc lúc nào cũng dính chặt với bàn phím & trackpad thế kia là auto hơm khoái òi, chưa kể thiết kế bên ngoài để làm flipcover cũng thấy hơm hợp 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Android dùng chuột ngon như trên PC luôn
@baomat1585 Android mà dùng với bàn phím + chuột bluetooth mình còn chả cả bao giờ chạm vào màn hình để dùng luôn. Nếu dùng touchpad thì thỉnh thoảng vẫn phải chạm vì touchpad ko linh hoạt như chuột, và mình cũng ko thích cảm giác với tay lên màn hình cảm ứng, nó ko tự nhiên và ko thoải mái. Chuột mình dùng có cả nút back và nút cửa sổ nên rất tiện. Về cơ bản thì Android khi dùng với chuột + bàn phím mà có giao diện như Samsung Dex thì trải nghiệm ko khác mấy khi so với laptop. iPad OS thì sẽ khác và tù hơn rất nhiều vì giao diện của nó về cơ bản ko hỗ trợ mạnh chuột và bàn phím.
namnao
TÍCH CỰC
2 năm
Mình dùng office vẫn dùng với chuột nè !
@namnao Với office, mình sẽ chỉ dùng trên Macbook, còn nếu phải dùng iPad để gõ văn bản thì chỉ đơn thuần để gõ mà thôi, tất nhiên khi đó sẽ pair với bàn phím ngoài chứ hơm dùng phím ảo mặc định trên màn hình, riêng chuột với trackpad thì ko bao giờ xài khi dùng iPad 😎
Cũng thèm lơ lửng mà tiền chi ra so với trải nghiệm k đáng, với lại nặng quá, nặng kinh hồn, nên làm combo này cho nhẹ tiền nhẹ kg, lướt sướng hơn chuột , magic trackpad 69 lần
@hoanglong0712 Nom na ná dòng K380 ấy nhỉ? 😃
Mình thích xài chuột với ipad vì mình hay dùng bàn phím rời, khi cần chạm mở app hay chọn chức năng gì đó lại phải với tay lên màn hình bấm rất không thoải mái chưa kể làm màn hình rung rung rất khó chịu.
@Cam vui vẻ Xài Macbook cho sướng, hình dung dùng iPad lại phải mua thêm mấy thứ khác để cho em nó có cảm giác như 1 chiếc laptop thì quá cồng kềnh 🙄
Combo nhẹ nhàng 😆
donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
@Dongphuong batbai Nhẹ ghê!
Cười ra nước mắt
chuột thì ko dùng còn bàn phím thì thường xuyên. ở trên bàn mình dùng MX Keys có 3 phím chuyển nhanh dành cho Macbook/iPad/iPhone.
Mình hay dùng Ipad để Remote Desktop với chuột phím , cảm giác giống như dùng Laptop mặc dù cắm ra màn hình ngoài vẫn còn khá ngu học
Khi nối ra màn hình ngoài thì dùng. còn khi dùng màn hình của iPad thì mình dùng touch lên trên màn hình thôi.
Đối với mình ipad là để cầm xài cho thoải mái, xem tin tức giải trí chứ không phải mình làm cho nó cồng kềnh và phức tạp thêm. Chuột và bàn rê đã có imac hoặc pc lo. Mình k dùng laptop vì màn bé nhức mắt. Đối với mình là vậy. Chúa ghét cái kiểu mua cái ipad mà mua thêm bàn phím bàn rê chuột gắn vào. Dị vãi ra. Ở ngoài nhìn vào công nghệ lắm chứ sử dụng éo có linh hoạt và thoải mái như pc hay imac. Quan điểm về cách dùng riêng
@Bùi Hiếu 22.12 Chỉ duy nhất trường hợp cần gõ văn bản dài nhưng là gõ chay đúng nghĩa đen thì A sẽ pair với bàn phím bluetooth để gõ, tất nhiên chỉ trong trường hợp ko tiện dùng máy tính. Còn ko thì cứ máy tính mà xài cho sướng, sao phải dùng thêm chuột mí lị trackpad cho nhọc 😁
@crazysexycool1981 Con ng mình thật lạ a nhỉ 🤣🤣🤣
@Bùi Hiếu 22.12 Có tiền thì họ xài thôi, cấm sao được chú? 😁
@crazysexycool1981 🤣🤣🤣
muốn dùng chuột thì mua bố imac hoặc macbook đi ông
@Nguyễn Lưu Minh đức Vote chuyển qua xài Macbook cho lành & tiện 😁
Rồi sẽ quen thôi !
Hoàn toàn hơm xài nhé Trí, với iPad A chỉ dùng bàn phím bluetooth thông thường hoặc BPC mà thôi. Nếu phải dùng tới chuột & trackpad thà xài Macbook cho khoẻ 😁
24-8-2021 (10).jpg
28-6-2020 (32).jpg
Có mà ít dùng
Mua ipad để dùng cảm ứng rồi tự dưng mua trackpad nó kì
@Hassler Nếu dư tiền & thích trải nghiệm thì cứ xài, còn bình thường chắc chả mấy ai chọn cách dùng kiểu này 😁
Nomadman
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hassler mình thấy hơi mất thời gian tập lại thói quen khi mix chuột+cảm ứng
@crazysexycool1981 Có ông đầu trọc trọc ở tinhte có xài vậy sao đó a 😆
@Hassler Nhạy cảm quá, cần lắm 1 cái tên để đỡ bị hiểu nhầm nha Hưng 😁
@Nomadman Cuộc sống đã đủ phức tạp rồi 😁
Kakashiki
TÍCH CỰC
2 năm
Mình hầu như là không dùng bàn phím và chuột cho iPad. Chủ yếu dùng Apple pencil, hoặc chơi game thì đôi khi dùng thêm cái controller.
@Kakashiki Mình thi thoảng pair iPad với bàn phím bluetooth để gõ những đoạn văn bản dài đến rất dài, còn để mà xài thêm chuột & trackpad thì dẹp, xài Macbook cho sướng 😁
không có thì ước. có thì thành thừa ......
@Dương Quang Thế Có lẽ thế thiệt, tâm lý này dễ xảy ra lắm 😁
janlie
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình xài combo touch của Logitech, tiện hơn cái bàn phím lơ lửng của Apple rất nhiều. Lúc làm việc thì hiệu quả tương đương, lúc nằm trên giường đọc báo chỉ cần tách cái bàn phím ra rất tiện.

Mình đã xài cả 2 loại, và thấy Combo Touch thích hơn rất nhiều. Chưa kể cái bề mặt giả da của Apple Magic Keyboard xài một thời gian nó bong tróc ra khá xấu
@janlie Hóng ảnh, nếu có clip minh hoạ lúc xài nữa thì dễ hình dung hơn 🤓
janlie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Đây ạ, như vầy bác ạ. Bác search trên YouTube “logitech combo touch” là có nhiều review lắm, mình cũng xem review sau đó mua trên shoppee. Của mình bản 11 inch
@janlie Bàn phím này có kèm cái ốp lưng cho tablet hơm bạn? 😃
janlie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Có bác ạ, trọn bộ nó có 2 phần, cái ốp lưng và cái bàn phím luôn
@janlie 👍

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019