Anh em có ủng hộ việc đấu giá & mua biển số đẹp công khai?

Enzo Le
15/6/2020 6:39Phản hồi: 367
Anh em có ủng hộ việc đấu giá & mua biển số đẹp công khai?
Đây là một ý tưởng đã có từ rất lâu rồi, tuy nhiên do vướng mắc rất nhiều về vấn đề pháp lý nên nó chỉ dừng lại ở việc bàn tới bàn lui giữa các bên có liên quan. Mới đây, theo dự thảo Luật bảo đảm TTATGT đường bộ, việc cấp biển số xe "đẹp" sẽ được thực hiện bằng cách đấu giá (trên Cổng dịch vụ công quốc gia: dichvucong.gov.vn) và mua biển số xe theo sở thích có thu phí (tức là tự chọn biển số rồi trả tiền mua nó). Đây là một vấn đề đang được anh em sở hữu xe rất quan tâm, bởi vì “mong ước” sở hữu biển số đẹp là một nhu cầu có thật của rất nhiều người. 🙂

Ý tưởng mua biển số tùy chọn theo sở thích hoặc đấu giá những biển số siêu đẹp như tứ quý, ngũ quý, lộc phát, phát lộc, ông địa, thần tài gì đó… sẽ có nhiều ưu điểm & lợi ích. Ví dụ như hạn chế được việc phát sinh tiêu cực, tăng thu ngân sách cho nhà nước. Về phía người dùng thì họ sẽ được lựa chọn đúng biển số yêu thích cho chiếc xe của mình mà không phải đi “bấm số" một cách hên xui, gia tăng hình ảnh trong mắt người khác, cũng như nâng cao sự hài lòng về chiếc xe họ sở hữu. 😃

(Ảnh: Carousell)

Tuy nhiên, vẫn còn một số điều hơi quan ngại, khiến cho việc triển khai ý tưởng này trở nên khó khăn hơn. Cụ thể là: Làm sao để chuyện đấu giá và mua biển số đẹp diễn ra một cách công khai, minh bạch và công bằng nhất? Dựa trên tiêu chí nào để đánh giá một biển số là đẹp, và định giá cho cái “đẹp” đó là bao nhiêu thì hợp lý? Đấu giá hay mua xong, lỡ như người đó đem đi bán lại kiếm lời thì sao, có cách nào để ngăn chặn chuyện này hay không? Mua biển số tự chọn thì có khi biển số đó rất xấu, không hề “đẹp”, nhưng lại có ý nghĩa gì đó với người mua, vậy định giá thể nào cho hợp lý? Vân vân & mây mây… 😅

Còn anh em thì sao? Anh em suy nghĩ thế nào về việc này, hãy chia sẻ cùng mọi người tại topic này nhé! Xin cảm ơn! ❤️

367 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cũng như đấu giá đất hay các cuộc đấu giá khác thôi. Còn hơn để mấy bố bán bỏ túi riêng.
cycles1
TÍCH CỰC
4 năm
@duchaitp Ít nhất 1 phần tiền sẽ vào ngân sách chứ ko vào túi ai đó
ndkhanhs
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cycles1 Như hiện tại là vào túi hết đó bạn vì biển đẹp hay không đẹp thì luật định cũng chỉ thu một khoản bằng nhau để ra biển thôi. Mà số tiền đó thì rất nhỏ so với tiền thu về từ cái biển 😆)
Cứ theo tụi giãy chết mà làm =]] Người anh em thiện lành Cambodia còn làm rồi nữa là.
vit123456
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cá nhân mình ủng hộ, đơn giản vì thêm tiền thuế, đỡ tiền vào túi cá nhân 😁
tuanktmt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ủng hộ vì mình nghĩ vì tăng thu ngân sách
ToNgoc
TÍCH CỰC
4 năm
@tuanktmt Liệu ngân sách tăng thu. Hay lại vào túi 1 số người
Mindzi
TÍCH CỰC
4 năm
@ToNgoc giờ vẫn vậy mà !
tieutu911
TÍCH CỰC
4 năm
@tuanktmt Tiền ngân sách đi đâu thu chi gì thì có trời mà biết chứ dân đen như tôi không biết. Nên có đấu giá hay bán chợ đen thì cũng như nhau
tuanktmt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ToNgoc thì lâu nay ai cũng ý kiến đấu giá mà có thấy đấu giá bao h đâu. toàn các ông ấy chia nhau chứ dân đen làm gì dc
tuanktmt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tieutu911 thì nếu có đấu giá thì còn có tiền ngân sách, chứ không cũng toàn các ông lớn chia nhau cả
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
Chuyện bt mà các nước khác cũng đã có rồi
Đấu giá thì dễ thôi, khó là 1 quy chuẩn chung thế nào là biển “đẹp” và định giá nó như thế nào
cycles1
TÍCH CỰC
4 năm
@daugauhp911 Biển đẹp thì khác có đội định giá. Mà đem đấu giá công khai trên mạng thì cứ trả giá cao thì bán, chỉ bán kèm đăng ký xe, ko cho ôm biển về tích trữ, có giá sàn cho từng mức như bán sim.
@daugauhp911 tôi đếch cần biết các ông nghĩ thế nào là đẹp, tôi tự đưa ra theo chuẩn nào đó, ví dụ số lặp, bộ số... mua hay không là do người mua thấy đẹp hay không, vậy thôi
BT50
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tbdat11 Trường hợp đó thì trả phí cho biển số tự chọn, giá sẽ cao hơn bấm số hên xui, chứ không có giá chung đâu bác!
MumenRider
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tại vì những lí do như đã đề cập trong bài (nhu cầu của nhiều người, và đôi bên cùng có lợi) nên mình ủng hộ
SonAmpe
CAO CẤP
4 năm
@HP_trader Nếu không ôm thì cũng vẫn mỗi xe một số mà? Biển số phải đi theo xe, xe hỏng thì bỏ luôn biển số chứ?
cycles1
TÍCH CỰC
4 năm
@SonAmpe M thấy bỏ biển cũng đc, giữ biển cũng đc. Miễn đổi xe thì đóng phí đầy đủ. Phí đấy có thể phụ thuộc cả giá lúc mua biển nữa, ông nào thích giữ thì trả thêm tiền, ko thì mua số mới hoặc random số bt khác.
@MumenRider tôi cũng ủng hộ, nhưng mua xe thì tôi không quan tâm vụ số má này lắm, số nào cũng được hết

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBubsBerry HétLa |
aman
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanglong210 Quan điểm mới là thế này, bạn coi cái biển như sim DT đi, thể hiện cái tôi của bạn, vậy có bao giờ bạn đổi dt là đổi sim luôn ko? Bạn phải sở hữu 100% thì biển mới giá trị dc, có thể mang cả ý nghĩa đầu tư nữa!
Có tiền thì được .
Hết!
anhvu999
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Đạt nguyễn mấy năm nay cái vụ gương hậu, nón bảo hiểm chắc hết ăn rồi, giờ lại đến cái vụ bằng cấp A1, Azero .... gì nữa đây, hazzzzzzzzzzz...
romany123
TÍCH CỰC
4 năm
Thôi cứ công khai đi cho nhanh 😆
@romany123 Độc lập - Tự do - Hạnh phúc - Minh bạch. Oẹ.
@thanh.vohong Bị ghì cổ nên khó nói quá hả bạn 😆
Chẳng thấy đẹp gì. Nhiều khi còn rối mắt gây nhầm lẫn.
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vivalavida11 51H-888.88 hay 51H-567.89 có đẹp không?
Tuan8090
TÍCH CỰC
4 năm
@vivalavida11 Giống đánh giá tác phẩm nghệ thuật đấy. Bác thấy có những cái ko đẹp nhưng đấy là cảm quan bác, đấu giá xong giá vẫn cao hơn vài chục triệu đô
@Tuan8090 Uh, yếu tố phong thủy tâm linh này nọ người ra bỏ ra cả tỷ để lấy số "đẹp". Còn với mình số nào có nhiều ý nghĩa cuộc sống với mình thì nó đẹp. Ví dụ số trúng vietlott độc đắt nè.
Tuan8090
TÍCH CỰC
4 năm
@vivalavida11 Thì lúc đấy bạn bỏ tiền mua biển số có số đấy. Nếu có người mua cùng với bạn thì hoặc bạn phải trả cao hơn, hoặc bạn thảo thuận vs những người kia nhường cho bạn. Đấy là đấu giá đấy
thanhbinh86
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ủng hộ luôn
Thì có tiền thì dấu, không tiền thì rút thăm.
butsinh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ủng hộ vì biết mình không mua nổi
Quan trọng thế nào là đẹp vd v tui thì 2011 ngày sinh là đẹp v có đc đấu giá rẻ k 😆😆
@Siêu nhân gầy Uk thì mong là nó vô ngân sách chứ k phải túi sách 😆)))
@darkmaster1 10tr thì vô ngân sách 1tr cũng được đỡ hơn 10tr vô túi riêng hết.
@darkmaster1 Như SIM số đẹp ấy. Cũng chỉ là mấy con số mà còn có mức giá tiền khác nhau được cơ mà
@darkmaster1 đã tự chọn số thì phải trả tiền, sẽ có mức sàn;
nếu số lặp lại đặc biệt (999.99, 666.66...) thì qui định giá sàn cao hơn;
nếu có 2 hay nhiều người cùng chọn một số thì đấu giá.
son753
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình ủng hộ vì kiếm tiền cho nhà nước
Ủng hộ, quan trọng việc đấu giá có công khai không? Tiền cứ về nhà nước, chăm chút chi tiêu là ngon ngay 😃
ủng hộ, công khai đi cho lành
@DuyNgoHomes Ko công khai thì cũng mua bán chui lâu rồi. Giờ thì nên công khai cho đỡ tiêu cực
Theo ý kiến cá nhân, mình sẽ ủng hộ, vì ngân sách nhà nước có thêm tiền 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019