Anh em còn dùng Windows 8.1 không, nếu còn thì nên nghĩ đến chuyện nâng cấp trước ngày 10/1/2023
Pnghuy
2 thángBình luận: 61
Anh em còn dùng Windows 8.1 không, nếu còn thì nên nghĩ đến chuyện nâng cấp trước ngày 10/1/2023
Như tiêu đề, anh em chỉ còn khoảng 1 tháng nữa thôi thì mọi hỗ trợ của Microsoft với phiên bản Windows này sẽ chấm dứt, cụ thể là sau ngày 10 tháng 1 năm 2023.
Điều này có nghĩa là sẽ không có bản cập nhật nào, kể cả bản cập nhật tính năng hay bảo mật, còn từ nay đến ngày 10 tháng 1, Microsoft vẫn sẽ tung ra những bản cập nhật bảo mật nếu có những rủi ro phát sinh. Vì vậy sau này, nếu có những rủi ro bảo mật xảy ra, người dùng chỉ có thể trông chờ vào những phần mềm diệt virus mà họ có mà thôi. Hơn nữa, không chỉ Windows mà cả bộ Microsoft Office (trước là Microsoft 365) cũng sẽ không được cập nhật tính năng hay bảo mật cho người dùng Windows 8.1.
Sau cùng mình tin rằng anh em Tinh tế có lẽ không còn nhiều người sử dụng Windows 8.1 nữa đâu nhỉ, một trong những bản Windows có lẽ là tệ nhất của Micrsooft tính đến thời điểm hiện tại, tuy rằng nó là một phiên bản "sửa lỗi" của Windows 8 vốn cũng không được đánh giá cao.
Nhưng một điều quan trọng hiện tại là nếu muốn cập nhật lên Windows 11, máy tính phải đáp ứng những yêu cầu tối thểu như TPM 2.0, Secure Boot, CPU Intel 8th gen hoặc AMD Ryzen 3000 series...Mà nhiều khả năng những chiếc máy tính ra mắt với Windows 8.1 thì khó để nâng cấp được lên Windows 11, có lẽ Windows 10 sẽ hợp lý hơn.
Theo PCWorld.
61 bình luận
Windows 10 ngon rồi nha mod 😁
Win 10 quá ngon rồi. Lên thôi
MTC83
TÍCH CỰC
2 tháng
Hên quá vẫn đang xài win7
thấy 8.1 cũng tạm, tệ nhất có lẽ là Vista
@NguyễnXuânBằng Không phải hiệu năng tệ mà là do ra mắt không đúng thời điểm, và một số chức năng gây khó chịu cho người dùng. Máy PC laptop thời đó cấu hình không đủ để chạy vista, tới nỗi khi ráp máy hay mua máy phải lựa chọn phần cứng phù hợp, nói chung thất bại toàn tập 😆
@cúm tàu 8.1 mình thấy dùng rất ổn định, chỉ là giao diện nó bất hợp lý thôi. Vista cũng ko phải là tệ, chẳng qua nó quá nặng so với cấu hình máy tính thời bấy giờ + ko hỗ trợ những phần mềm quá cũ nên ng ta ko thích thôi
@causelove94 8.1 chỉ phù hợp với màn hình laptop cảm ứng thôi bác nhỉ,hic
@cúm tàu Windows 8 mình thấy cũng tệ y chang, ngon phải kể tới XP, 7, 10 😁
Mình vẫn thích Win7, thích đến nỗi săn lùng được một bộ H61+i5 3470 gần như hoàn hảo để cài Win7. Rất mượt mà, mở file nhanh, chơi game vẫn ngon. Ko lỗi lầm gì. Mua thêm 1 card mở rộng usb cắm vào khe PCIE và RAM 16GB, ổ SSD dùng ngon luôn. Nhưng phần mềm giờ cũng ko hỗ trợ nhiều, bắt update liên tục cũng mệt.
@ahihidongocahiahi vâng đúng bác, dùng chrome hay các phần mềm khác nó toàn báo out of date bắt nâng cấp suốt. nhiều phần mềm mới ko còn support, đành lên filehippo tải bản cũ về dùng nhưng cũng có những phần mềm bản cũ nó ko cho kết nối đến server của nó nữa. Microsoft gây áp lực lên các hãng phần cứng buộc họ chỉ cung cấp driver cho win 11 mới nhất, giờ win 10 nhiều vendor còn ko làm phần mềm. Bọn MS đúng chất con buôn 😆
@cadenlid Em vẫn có 1 bộ i3 2130 H61 dùng win 7 vẫn mượt mà. Em chơi đế chế bằng máy đó còn mượt hơn máy đời mới của em.
@cadenlid Win 7 mà chỉ chơi đến H61 + chip đời 3 thôi sao ? Đang ngó qua 9100F + H310 (hỗ trợ chính chủ cài win 7 full driver) + RTX 2060 chạy win 7 đây.
ntqdbibibi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cadenlid E thấy đam mê dòng cổ thì nên chọn main xách tay hàn ngon hơn, e đang dùng combo h81 pegatron mới đét + xeon 1220v3 + 1050ti 1 fan ko nguồn phụ ở cơ quan vẫn ngon choét, h81 đó e lấy quán gần nhà 1 củ nghĩ cũng hơi mắc cơ mà trc chết mấy con h81 4-500k rồi nên hơi nản ,với con 1220v3 có 400k
Mình đg tính xuống win 7 cho nhẹ máy này.
@huynh tri 1996 Windows 10 cũng ok mà bạn, 7 chi mất công kiếm driver
Mình vừa lên win 11 cho main E45-H85 i5 4th của mình. Cảm nhận đầu tiên là xài rất sướng. Hơn hẳn win 10 trước đó.
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
cần một bản win với hiệu năng của xp, giao diện của vista, độ phổ biến như 7 và tương thích cao như 10. bản 11 vẫn gần như là một bản beta dù ra mắt cả năm nay
@dtk89 Bản win mang tên tiền nha
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@Jojolonelycat Bản win mang tên macOS nhé bạn
@dtk89 Mac OS mà bác đòi tương thích cao?
@dtk89 vẫn mê vụ xem ram của xp nhảy có 1 200 mb =))))
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@traithanhnam90 Tương thích với 100% máy của Apple nhé lol
Win 7 trên i7 gen 8, hài lòng.
Vẫn nhớ bản win8.1 industry pro ae tự tay get key bằng mail edu. Nhanh gọn mượt
Nhà Vẫn có có 1 con xp, 1 con win 7, 2 con win 10.... Xp nhẹ thật, ram 512 chạy băng băng...🤣
Firefox OS
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Vẫn đang dùng Win 7, đang tính đầu năm sau nâng lên 8.1
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@Firefox OS Còn mìn vẫn đang chạy XP SP3. Đang phân vân không biết nên lên Vista home premium hay Ultimate
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Firefox OS Lên hẳn 10 đi bác
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@K.M.Huy Phải lên theo trình tự chứ bác.
Cười ra nước mắt
Phần lớn người dùng Windows 8/8.1 đã lên windows 10 từ lâu rồi
td79
TÍCH CỰC
2 tháng
@nghaimin Trong đó không có mình. Mình lên Win 10 cho con máy Dell Latitude E6540 nhưng hình như xung đột driver. Cài Drivers chính hãng không giải quyết được, máy cứ đang dùng vài tiếng là tự Restart. Tìm các phiên bản Win 10 vào cài thử vẫn bị tình trạng trên. Chưa kể máy chạy nóng kinh khủng, quạt kêu rất to. Sau đó mình hạ xuống Win 8.1, y như phép vậy, máy chạy siêu mượt, không hề nóng, quạt chạy chậm và gần như tắt hẳn. Các phần mềm công việc chạy trơn chu ổn định. Dùng 1 tuần là quen giao diện Win 8.1, thấy cũng hay ho
Win 10 quá OK rồi
Máy đang sài Win 7 lậu
Win10-11 đã quá ổn rồi, còn ko thì chơi win7. Win8 có cảm giác là 1 bản win thất bại, ko ngon như những gì đã quảng cáo.
boyplay
TÍCH CỰC
2 tháng
Win 10 là chân ái hiện tại rồi
Một thời nay còn đâu
Cười vô mặt
1 là win7 , nếu đã là 8.1 thì lên 10 mọe luôn mắc gì dùng 8.1

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119