Anh em còn nhớ scandal ăng-ten trên iPhone 4 mười năm trước?

Didu
20/7/2020 5:7Phản hồi: 189
Anh em còn nhớ scandal ăng-ten trên iPhone 4 mười năm trước?
Mùa hè 10 năm trước, Apple ra mắt iPhone 4, là bản nâng cấp rất lớn so với iPhone 3GS từ màn hình Retina, khung thép, lưng kính nhưng cũng đồng thời mang tới cho Apple một scandal rất lớn trong lịch sử hãng. Do yêu cầu một chiếc điện thoại mỏng, các kỹ sư tại Apple đã sử dụng thiết kế ăng-ten tích hợp vào viền thép và vô tình gây ra hiện tượng mất sóng khi người dùng cầm máy trên tay. Sự cố này được gọi là Antennagate.

Năm 2010, iPhone 4 bán ngay trong mùa hè với giá 199 USD và sau 3 ngày đầu tiên, Apple bán tổng cộng 1,7 triệu máy. Người dùng không lâu sau khi nhận máy đã phàn nàn về hiện tượng mất sóng khi cầm trên tay trái. Sóng WiFi yếu đi, còn sóng điện thoại thì mất khiến cuộc gọi bị gián đoạn.

Ngay sau đó, người phát ngôn của Apple lên tiếng khi cho rằng cầm nắm bất kỳ chiếc điện thoại nào trên tay cũng sẽ ảnh hưởng tới hiệu năng của ăng-ten. Đích thân Steve Jobs đã lên tiếng và hưởng ứng lời giải thích đó: "Tất cả các điện thoại đều có vùng nhạy cảm. Tránh nó ra là được thôi".

Rõ ràng ban đầu Apple không thừa nhận lỗi, thậm chí đổ cho người dùng khi Steve Jobs nói người dùng cầm sai cách nên mới gây ra hiện tượng đó. Tuy nhiên, ngay từ thời điểm phát triển, chuyên gia về ăng-ten của Apple khi đó là Ruben Caballero đã cảnh báo quản lý về điều này nhưng bị lờ đi.

Nhằm giảm tối đa độ dày cho máy, Apple buộc phải bố trí ăng-ten xung quanh viền máy. iPhone 4 có đường ăng-ten ở góc dưới bên trái và khi người dùng để tay vào vị trí đó, sóng lập tức bị giảm đi. Ở lần giải thích tiếp theo, Apple nói họ tính toán sai cách phần mềm hiển thị sóng ở cột sóng, tức là iPhone 4 luôn hiển thị vạch sóng cao hơn 2 vạch so với tiêu chuẩn, bản cập nhật phần mềm sẽ giải quyết vấn đề.

Tới ngày 16/7, Apple buộc phải mở cuộc họp báo và thừa nhận phần cứng có vấn đề. "Chúng tôi không hoàn hảo. Chúng tôi biết. Bạn biết điều đó. Và điện thoại của chúng tôi cũng vậy", Steve Jobs nói. Người dùng khi đó kỳ vọng Apple sẽ ra mắt một chiếc máy mới hoặc thu hồi sản phẩm lỗi và đổi máy mới nhưng Steve Jobs quyết định tặng người dùng một ốp lưng để giải quyết vấn đề. Nếu ai đã mua ốp thì sẽ được hoàn tiền.

iPhone 4s với hai đường ăng-ten ở mỗi bên cạnh máy.
Apple không thu hồi hoặc đổi mới máy vì cho rằng chỉ khoảng 0,55% người dùng iPhone 4 phàn nàn về lỗi này (mình nghĩ nhiều hơn). Tặng ốp lưng và khắc phục lỗi ngay ở đời sau (iPhone 4s) đã phần nào xoa dịu sự cố nhưng Antennagate tới giờ vẫn là scandal lớn với ngành điện thoại và riêng Apple.

Nguồn: BI
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hàng của Đấng làm gì có lỗi, dùng sai lại còn đỗ thừa cho Đấng 😆
@romeo88vn Hình như Mod nói mấy con giá hỗ trợ của nhà mạng, mà mình nhớ cũng 250$ thì phải. Còn ko khóa mạng 700 hay 750$ gì đó
@sskkb Giá 2010 bản 16GB 599$, bản 32GB 699$. Ông mod ghi giá có hợp đồng nhà mạng. Hà hà
@sskkb 199 usd kèm hợp đồng 2 năm
Lại đào mộ chuyện đã qua =))
@p700i Sam nó có nhận liền đâu. Mình xách note7 qua đến Sing, ở vài ngày, về ra Changi thấy cái biển báo cấm mang to đùng. Rách việc.
@p700i hà hà hí hí mình thích cách của bạn..hà hà
@tinhcmnte Lấp liếm làm cái quờ quờ gì bạn. Tôi xài cả 2 hệ điều hành có sao tôi nói vậy. Ngưòi như bạn thấy người khác có liền nhột ngay hà =))
18K
CAO CẤP
4 năm
@p700i Ông nhột ở chỗ nào hả. Nhưng không sao, tôi thấy vui vì điều này
Quá khứ rồi các bác ơi
Thời đó mình còn chưa dc sài
yilka
TÍCH CỰC
4 năm
Trong này có ai bị ảnh hưởng ko nhỉ? toàn thấy kêu hộ =)) Mình ko bị ảnh hưởng hihi
@Voldemortka Hoặc bạn làm rơi mạnh chứ mặc định nó ko yếu
@Voldemortka Bác có đọc bài viết bên trên ko vậy?
@Thành Viên Dấu Tên Wifi yếu là yếu chút đỉnh, thỉnh thoản có thể rớt hoặc bạn che vị trí sóng thôi chứ ko yếu kiểu kế bên wifi mà 1 vạch.
@Voldemortka Thì lúc đó có biết đâu, nó cứ lúc mạnh lúc yếu mà, biết thì đã ko bị rồi.
Anttengate rồi Batterygate 😁
@vicktorbui Trước đó nữa là Billgate 😂
@iPhonecafe Trước đó nữa là Watergate 😁
@BlackBerryz Khoảng thời gian nào đó họ cũng đã xây cái cầu Golden gate 😃
@vn_ninja Jobsgate nữa và sau cùng là Cookgate
Lúc đó mình đang dùng Blackberry nên không quan tâm đến phốt của nó :v
@Tình Lê Manucian Chuẩn, lúc đó mình đang dùng 9700 nên không quan tâm iPhone 😁
@Tình Lê Manucian Rồi giờ cái blackberry đó của ông sao rồi
Khoa SE
TÍCH CỰC
4 năm
@John Chris Ừa,xong sao bác ôi
@Methylamine Giờ vẫn còn Q10 để ngắm. Chuyển qua dùng ip 11 rồi.
tiny1990
TÍCH CỰC
4 năm
Giờ nhìn lại ip4 xấu dã man ;))
Kevin_Kim
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tiny1990 nó đẹp nhất thời đó, còn bây h thì ko thể so được.
@tiny1990 Mình thì thấy iPhone nào cũng đẹp 😁
@John Chris Má vậy mà méo có mới đau :v
18K
CAO CẤP
4 năm
@Kevin_Kim Tới thời điểm hiện tại, tấm nền mới và sức mạnh iphone 11 - 12 được tích hợp trong thiết kế iPhone 4 thì tôi vẫn mua nó.
Hồi đó nghe đt toàn phải cầm phần trên không dám nắm trọn cái đt trong tay không là bị tậm tịt. 😁
và đã chọn 4s đầu đời
@caffeinezzZ Mình còn cả hộp của em nó đây. Kaka
Chiếc smartphone cảm ứng đầu tiên m xài, và cũng là chiếc iPhone duy nhất m cảm thấy đẹp. Dùng ko thấy lỗi anten bao giờ
Là do người dùng dùng sai cách nhé 😁
@khanhtoan.nguyen Nhờ phốt ip4 tôi mới biết Angten đth cảm ứng nằm ở vạch bên sườn điện thoại. Tôi chứ nghĩ Ăngten nằm ở cạnh trên cùng điện thoại chứ.
Làm gì mà scandal lớn dữ vậy. Mình nghĩ thời đó cũng không ầm ĩ gì mấy, không cái vụ pin của SS hay đột tử của LG. Hồi đó mình cũng có xài, mua cái ip4 17tr, đúng là cầm nghe gọi thì có đôi lúc sóng yếu, nhưng vì nó là siêu phẩm thời đó nên lỗi đó cũng không vấn đề gì.
@Thành Viên Dấu Tên 😆 tức là ông công nhận angten nằm ở vạch đó 😃) kim loại nhược điểm so với nhựa là sóng nó khó đi qua nên người ta mới làm vạch nhựa, máy hãng nào cũng thế chả phải mỗi ip, cứ bịa bịa tay cầm điện đi qua như thật 😃)
Hãng nào cũng có cái ưu cái nhược nhưng riêng bh với đổi trả đền hàng lỗi cho khách thì thằng S éo bao giờ có cửa tốt bằng thằng A cả, đấy là hãng nó còn chưa có mặt ở VN đấy 😃)
@taudayma Câu nào tôi công nhận thế tôi bảo tăng vạch thì tăng anten, tăng vạch thì khung thép chia thêm 1 phần anten nằm trên cái khung thép. Nếu nói kim loại chắn sóng thì mặc lưng để làm gì mà sóng ko biết chui vào, ông cứ Google mà tìm hiểu đi, tôi ko hơi đâu giải thích cho người cố tình không hiểu. Còn chuyện bảo hành thì thằng apple là cái thằng ko bao giờ nhận lỗi thì lấy gì mà đồi bảo hành tốt hơn người ta?
@Thành Viên Dấu Tên Nó nhận sai nó đền nó thay cho khách nhiều bạn, còn thằng S tôi chỉ thấy nó nhận sai vụ note 7 cháy nổ thôi mà cháy nổ dễ gây thương tích cho người lắm, ko nhận chắc dẹp mảng đt quá 😆
@taudayma Nếu khách hàng ko kiện cáo, chửi bới các kiểu thì dễ gì nó nhận sai mà sửa chữa. H bên Samsung khác hàng cũng làm thế thì nó cũng sửa chữa thôi. Chỉ là bị ít với ko ảnh hưởng nghiêm trọng nên người ta ko kiện cáo thôi.
18K
CAO CẤP
4 năm
10 năm trước, mặt kính đã xuất hiện. Thiết kế cho cảm giác cầm thực sự rất tốt
@18K Đẹp thôi chứ cầm cấn vcd
18K
CAO CẤP
4 năm
@khonggianbonchieu_dh Không phải tôi chưa dùng, tay tôi thuộc dạng to nhưng cảm giác cầm rất thoải mái. Cái này tuỳ cảm nhận từng người thôi.
a0810k
ĐẠI BÀNG
4 năm
đợt đầu cũng mua dính 1 con bị lỗi này. Nhớ đợt đấy 3gs còn đắt hơn 4
ko nhớ, cũng ko quan tâm lắm,
Đơn giản vì lúc đó chả có tiền mà rờ tới iphone.
bomy
CAO CẤP
4 năm
Vậy cũng ra 1 bài lên top. Dạo này tinh tướng hết bài à? Vụ anten có liên quan gì đến hôm nay mà lôi ra vậy? Nếu chỉ là lỗi ko thì mai lại nhớ ra lỗi battery, mốt lại nhớ ra lỗi abc... auto bài nào cungc lên top. Max xàm
elgato
TÍCH CỰC
4 năm
@bomy Có chứ chuyện 10 năm trước, rồi 5 năm sau lên bài chuyện 15 năm trước. Rồi 5 năm sau nữa.. 😁
@bomy Đọc cũng giải trí mà. Khắt khe chi zậy
jedi9
TÍCH CỰC
4 năm
@bomy Đọc để mọi người nhận ra bản chất láo lếu của Táo mẻ. Trừ khi bị kiện sml ko thì có bao giờ thừa nhận lỗi của mình đâu. Thua cả đứa con nít =))
@jedi9 Ngon thì kiện đi. Đội luật sư của nó chấp cả đội luật sư xứ thiên đường vào tranh tụng đấy =))
Hồi đó mình mới năm nhất, ip4 là thứ mơ ước xa vời vl. Gần 1 năm sau mua được con 4 lock cũ của bobmobile. Dùng geveysim mồi sóng nhức cả đầu =))))
@biahoi5ngan bác với em các cùng niên rồi 😆 cũng mua 4 lock vào 2011 luôn, lắp gevey vào phải gọi 112 để mồi sóng, thi thoảng vào chỗ sóng kém là mất hoặc sóng ảo, có sóng nhưng người khác gọi là thuê bao, hồi đó dùng lock đúng cực luôn mà cộng đồng lock vui vl
@taudayma Mình dùng lock luôn, khi nào tắt máy là phải mồi lại chọn sim đồ, chọn xong unlock máy nó activate tin nhắn imessage bay mấy ngàn vì đth lock của UK mobile, sau này qua được UK sống thì máy nó tự động unlock do máy đó hết hợp đồng nhà mạng.
tiachop22
TÍCH CỰC
4 năm
@biahoi5ngan Còn mình thì may vớ được con 4.10.8, unlock ko cần sim ghép, dùng phê lòi.
@dark knight 918 😁 lock hồi đó dùng cực khổ luôn, làm cực nhiều thao tác mới có sóng kèm theo đó hay bị mất sóng lại, vậy mà cộng đồng đông vui vl, những lúc ra bản fix chưa có cách ghép sim anh em sẵn sàng đắp chăn máy chờ ngày tung chăn 😆
ko như cộng đồng lock bây giờ, quá nửa là vào nhóm hỏi thăm lock dùng ổn như qt ko có lỗi gì ko để còn mua 😃)
@taudayma Hội đắp chăn bb 11.x.x đc mở chăn chưa ta :v
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
Một điều cơ bản mà ai cũng biết sai, đó là các đường cắt đó ko phải là anten, nó chỉ là phần cách điện cho anten thôi.
@minhtienbk Chính xác, anten chính là cái khung thép của máy luôn. Khi đặt tay vào cái đường đó thì nó dẫn điện qua làm chập phần lại gây mất sóng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019