Anh em đang dùng máy lạnh hiệu gì, có hài lòng hay chê gì không?

Duy Luân
31/5/2021 23:59Phản hồi: 386
Anh em đang dùng máy lạnh hiệu gì, có hài lòng hay chê gì không?
Mùa nóng đã tới, cho cả anh em khắp mọi miền Việt Nam. Mình làm cái topic này để anh em vô bàn luận về hãng máy lạnh mà anh em đang dùng, anh em có thích nó hay không hay có gì không hài lòng. Ý kiến của anh em cực kì giá trị để các bạn đang tính mua máy lạnh tham khảo đấy. Nào, mời anh em.

Riêng mình thì nhà mới của mình đang dùng cả 3 máy lạnh đều là Toshiba. Một cái 2 ngựa cho phòng khách, một chiếc 1,5 ngựa cho phòng ngủ chính và chiếc 1 ngựa cho phòng làm việc. Hiện tại mình rất hài lòng với các mẫu này mà không có gì than phiền. Mình dùng tụi nó cũng được gần 1,5 năm nay rồi, dạo gần đây bắt đầu dọn về nhà mới ở nên dùng nhiều hơn. Đa số thời gian tụi nó lạnh lắm, nên mình phải chỉnh chế độ quạt nhỏ lại và nhiệt độ cao lên tí.

Ở nhà cũ bố mẹ mình đang ở thì mình dùng 1 cái Sharp ở phòng ngủ của mình, 1 cái Toshiba ở phòng khách. Phòng ngủ chính của bố mẹ dùng gì thì quên rồi 😁 Cơ bản thì cũng hài lòng hết, mình không có gì phàn nàn ở các máy này.

Có điều anh em nhớ rửa lưới máy lạnh tầm 1-2 tháng / lần, và thỉnh thoảng gọi dịch vụ đến vệ sinh cả máy lạnh để giữ cho máy được mát, không khí lạnh đi ra sạch sẽ, không có mùi. Mình thấy Điện Máy Xanh có dịch vụ rất tốt, chỉ 100k / lần, cứ gọi lên đặt hoặc lên web của họ đặt hàng là xong.
386 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà xài điều hoà được vài 5 qua, hiện chưa thấy bất cứ triệu chứng gì trục trặc, à nhà mềnh đang dùng đồ của hãng Panasonic nha 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@bitme 👍
long2004
TÍCH CỰC
3 năm
@aws Mình cũng đang xài 2 máy gần 10 năm đây, chạy cũng ok! Tuy nhiên hàng 10 năm rồi chắc ko có inverter sợ hao điện nên đang lên kế hoạch đổi máy đây!
@crazysexycool1981 =]] Bác nói Panasonic từ trước cho anh em đỡ đọc hết câu.
@Thi Eat Apple Đang trình bày đúng câu hỏi ở title mà chú 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Cái máy lạnh trên hình rất ngon, rât đẹp, nhưng không bán nữa. mình xài cái đó lột hết tem ra là đẹp 😁
Duongqua14
TÍCH CỰC
3 năm
@Namhle Đừng chơi với thằng LG. Nó lạnh nhanh nhưng dùng 2 năm ồn thôi rồi luôn. Ồn tới lầu dưới mỗi khi nhà yên tĩnh
Namhle
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác dùng mã nào vậy ạ @Duongqua14
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@HaiChin Ép điện là chế độ tiết kiệm điện hả bạn?
Máy LG trên remote nó cho chọn để máy chạy với 40, 60 và 80% hiệu suất máy. Chứ ko phải là nó tiết kiệm đc ngần ấy % điện bác ạ.
Nhà sài 1 em Panasonic 1.5 nội địa anh Tập 15 năm vẫn phà phà, với 1 em daikin 1hp hai chiều đời 2018 thấy daikin ồn hơn tương đối
princez
CAO CẤP
3 năm
@menstoryhd Đang dùng 3 con nội địa: 1 Panasonic 1Hp và 2 Fujitsu 1Hp và 2Hp, đánh giá là con Pana và con Fuji 1 Hp tạm được, chứ con Fuji 2Hp sửa 3 lần rồi vẫn thỉnh thoảng trục trặc 😔
@princez Fuji dòng làm lạnh nhanh sâu nhưng hơi tốn điện, pana với daikin hitachi thì làm lạnh từ từ nên sẽ êm và bền máy hơn
lolzland
ĐẠI BÀNG
3 năm
@menstoryhd mình sài con panasonic 1.5hp inverter hàng chính hãng VN, mới 4 năm mà lạnh ko còn sâu nữa. Có vùng lạnh vùng không, phòng thì có 60m3 thôi, năm nào cũng tốn 2 lần vệ sinh bảo dưỡng cho nó.
@lolzland Bác gọi thợ hoặc bên lắp đặt kiểm tra xem có bị rò ga không, lúc lắp đặt có hút chân không kỹ càng, các đoạn hàn ống hoặc giắc co nối ống có khít không, nếu tất cả ok thì mới tới gọi kỹ thuật hãng qua check
Mình xài Sharp hơn 1 năm, dàn nóng chạy ồn như máy cày. Gọi bảo hành thì thợ xuống nhìn xong phán tại dòng này nó vậy. Sẽ không bao giờ xài Sharp nữa
@Tôi Vẫn Cô Đơn Mình biết Sharp bán cho foxcon mà. Lúc mình mua thì sharp là rẻ nhất trong phân khúc giá mình chọn (trừ mấy hãng của tàu hay việt đội lốt tàu). Nên mình múc luôn
@HaiChin Của mình nó kêu từ đầu tới cuối, nhiều lúc ngại với hàng xóm.
Hàng xóm mình xài LG thì êm ru
@Thích Áo Dài Thế thì ngại thật 😁
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@Thích Áo Dài Mấy cục nóng ko inverter cái nào k kêu to ta
sptit_145
TÍCH CỰC
3 năm
Đang xài 2 cái dc 2 năm, 1 cái LG, 1 cái Toshiba, thấy cũng như nhau,
jiji75
TÍCH CỰC
3 năm
Nhà mình xài 2 đời LG đời đầu không inverter lạnh nhanh nhưng lại hay kêu dàn áo.Đời 2 có Inverter dàn áo không kêu nhưng làm lạnh cực lâu.Khoảng 1-2 tiếng mới thấy mát chưa thấy lạnh
@andytran1986 Cái bấm xuống nhiệt độ thấp nhất để lạnh nhanh áp dụng cho máy inverter ko hiệu quả như máy cơ thì phải.
jiji75
TÍCH CỰC
3 năm
@OH_MyGod Máy mới mua là vậy luôn nha bác.Chứ không phải hết gas
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@jiji75 Lg cty mình bị bệnh chảy nước tùm lum sửa mãi vẫn z chỉ đỡ
jiji75
TÍCH CỰC
3 năm
@tamle_o Bữa mới mua tầm 6 tháng thì chảy nước giờ mới sửa lại tạm ổn.
Minh sài Gree, inverter mà có 6tr2 rất ok
@luongbinh0108 Trước minhg ở bên Tàu ở nhà nghỉ thấy nó dùng Gree, mình làm về là bật ngay 16 độ cứ pbair ns là từ 6h tối đến 12h trưa hôm sau, hết tháng này đến tháng khác thấy ngon về VN cũng lắp 2 cái, năm thứ nhất thấy ok, năm thứ 2 thấy cục nóng bắt đầu hơi kêu, chắc vì chưa bảo dưỡng nên thế, còn lại mọi thứ thấy cũng rất ngon mà lại rẻ
@luongbinh0108 đang dùng gree được mấy năm rồi thấy ngon chạy êm
@luongbinh0108 Nhà có 1 Gree 12.000, máy chạy kém, không mát, là máy dở nhất từng dùng đến giờ.
@vietnamMBC Kêu quạt hay bộ áo thì may ra bảo dưỡng đỡ, chứ máy nén nó kêu thì chấp nhận sống chung.
@luongbinh0108 Mình cũng 1 LG 1.5 phòng 20m2 với 1 Gree 1 ngựa phòng 15 m2 mà còn Gree nghe vẻ mát nhanh sâu hơn. Máy chạy kêu bt. Dùng sang năm 2 rồi. Dong inverter của gree. LG mình là dòng có lọc ion độ lạnh vừa tầm
Đang xài Panasonic, dàn nóng hơi ồn, nói chung ổn
@Namhle Của e 1HP thôi bác trước mua 12tr mấy
@Hồ vi từ 86 Con của bạn giống con của mình. Model CU-U9VKH-8 máy mình mới mua sau tết dàn nóng công nhận hơi ồn. Cửa gió máy mình thì có tiếng kêu nhỏ khi bật auto trái phải chứ lên xuống ko kêu. Riêng có vụ bật NanoG thì khi lúc nó tắt máy để chạy thêm thì có một tiếng tạch kiểu như kẹt cửa gió. Model này kiểu dáng đẹp. Tiếc là ko tham khảo được trước khi mua để tránh các lỗi trên.
@duchaitp Lỗi chung của dòng này rồi bác, nhưng chấp nhận, đc cái làm lạnh nhanh
unamed8x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Daikin, xài chưa tới 2 năm hư main cục nóng, éo bảo hành, phí kiểm tra 22x. Dm Daikin.
@dangphatt Mai chụp cho bác xem
Duongqua14
TÍCH CỰC
3 năm
@unamed8x Daikin là dòng hay bị lỗi bo nhất. Xài thì ngon lạnh sâu nhưng lỗi là khó chịu. Nhà xài con daikin 6 năm tuổi lỗi bo 2 lần
Duongqua14
TÍCH CỰC
3 năm
@orionviva Đồng quan điểm. Sau này mua thì quất pana
@phoden Mã này nha bác
máy lạnh đó giờ cũng chỉ 1 nguyên lý hoạt động không thay đổi nhiều , bây giờ các hãng khác làm cũng khá ngon rôi nên không quan trọng hiệu lắm, quan trọng bán muốn nó tiết kiệm điện ko vì mát nhanh sẽ tốn điện hơn, nhà mình xài Daikin cho 4 phòng, bữa mới mua thử thêm cái sharp thì thấy cũng khá ok luôn . anh mình xài Gree cũng thấy ổn nữa. có điều daikin có lẽ sẽ tiết kiệm điện hơn mấy cái khác 1 xíu.

- Anh em lưu ý nên xài loại máy gas R32 để bảo vệ môi trường nhé. mặc dù nó ko lạnh nhanh hơn so với 410 nhưng thấy máy đời mới xài R32 không thôi.
- Môi trường ở VN khá bụi nên vệ sinh máy lạnh thường xuyên để đảm bảo tuổi thọ máy, ít nhất là 3 tháng 1 lần. phòng mình máy lạnh 24/7 đóng kín cửa + máy lọc không khí loại lớn nhưng không hiểu sao vẫn rất bụi ( tầng 3 - xung quanh nhiều cây cối che chắn)
Duongqua14
TÍCH CỰC
3 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Không hề nha bác. 410 lạnh nhanh nhưng không bao giờ sâu bằng R32. Đêm ngủ em toàn mở trên 27 độ gió thấp nhất. Phòng 3 người rộng 15m2
@Duongqua14 maáy mới với tùy thuộc vào nhiệt độ bên ngoài nữa bác, bác thử ở trên lầu cao hướng nắng , phòng như cái lò nướng thì ko mở 27 độ đc đâu. nhà anh em xài gree ở lầu 2 mát nên mở tầm 27 độ là rất mát rồi nhưng em ở phòng trên cùng laàu 3 , siêu nóng , tối nó cũng nóng nên em mở 24 mới vừa .
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Mình ở tầng chóp mái tôn trần nhựa đây. Phòng hơn cái lò sông hơi. Mà dùng con Gree mình toàn bật 28 độ bật quạt nữa toàn phải đắp chăn.
Duongqua14
TÍCH CỰC
3 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Em cũng lầu 3 nè mà mới đầu lên nóng như cái lò bát quái. Mở 21 độ chừng tiếng rưỡi nó lạnh chuyển lên 26 độ rồi ngủ. Hôm nào ngủ quên là đêm lạnh giật mình tỉnh luôn. Gas R32 nó lạnh lâu mà lúc lạnh rồi lạnh sâu lắm
Mới lấy con này cho phòng khách. Lần đầu sài ss nên chưa bít như nào....
phuoc34
TÍCH CỰC
3 năm
@thiết linh Bạn t làm trong điện máy, xưa nó làm ở tgdd, nó nói Hàn quốc thì mua LG, ko thôi mua hẳn đồ tàu SS nhờ tụi tàu gia công xong đóng mác lên , đc cái giá mắc thôi 😁 .
@HDai9X Hoang mang quá
@phuoc34 Thấy nó ghi trên thùng là made in thái-len. Còn ở trong máy ko bít ghi made in cái gì...😆
XV lt25i
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thiết linh Sợ Máy lạnh SS lắm rồi. Xài đc 3 tháng hết lạnh rồi đi bảo hành. Xài đc 3 tháng sau thì bị chảy nước. Né luôn SS.
aimitaka
ĐẠI BÀNG
3 năm
xài máy lạnh LG, kêu má ơi luôn
@aimitaka E cũng có con lg 1hp inv, dàn nóng hú như ma ấy, hao điện bà thím
bomy
CAO CẤP
3 năm
@aimitaka hồi 2015 cái lg gì đấy sale còn có 5tr cũng ham hố mua về lắp vì rẻ quá, máy yếu thôi rồi, lại hao điện bà cố, chày cối đến 2019 hay 2020 gì đấy đổi cái daikin ngon choét, bật nhiều hơn cái lg nhiều mà tiền điện rẻ hơn thấy rõ
Mới lắp Aqua sx năm 2021, giá rẽ, êm, 27-28 độ là ngủ ngon tới sáng, điểm trừ là cục nóng to vật vã nên hơi tốn diện tích hehe điện năng tiêu thụ thì tùy hoy, phòng mình nhỏ nên có 2-4kWh 1 đêm à 😁
1 con Pana 2015 EcoNavi
1 con Pana 2017 iAutoX
2 con Pana Skywing canh sale Tiki 1.5 ngựa có 12.5tr trong khi giá thị trường 17-18.
Daikin 1 ngựa
Nhà sài 4 máy đều inverter. Daikin 2 cái, 1 cái lỗi board đầu rồi tới lỗi tới board đuôi sữa tới sữa lui không được bán xác 1tr. Nhưng công nhận máy làm lạnh nhanh, đều, sâu không bị "gắt".
2 cái sharp, 1 cái tương đối ổn, 1 cái máy nén ồn, làm lạnh nhanh, không đều, sâu....so vs dailkin thì cảm nhận chỉ khoảng 60-70%.

Máy sharp công nghệ ít, cảm biến ít, chạy trâu bò như máy mono bình thường.
Máy dailkin cảm biến tà lưa hột dưa nên dễ hư, dễ lỗi, linh kiện mắc thôi rồi.
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng panasonic được 2 năm mua 11tr, mới bị hỏng quạt và tụ quạt. Điều hòa chạy êm, lạnh sâu và nhanh!
Của mình Panasonic 9000 btu mua 2009 giờ vẫn chạy tốt, lạnh sâu.
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
3 năm
@tuyen_kientruc2013 Bác hên quá!
mình có 3 con pana. 1 con hơn 5 năm, 1 thì 14-15 năm, 1 con gần 20 năm. Vẫn chạy phà phà
con 20 năm nhà nội mấy năm không bảo trì, vệ sinh nên bị hư tụ. Sửa hết 250k chạy tiếp. Vệ sinh ra 1 xô đen như nước cống
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
3 năm
@axetilen điều hoà nhà bác bền quá!
@9xnh0nh0 xưa điều hòa bền. Nghe đâu giờ chất lượng không bền như xưa nữa. Đang tính mua pana xu18 mà đọc thấy nhiều phốt quá
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
Mình xài chủ yếu là Panasonic và Toshiba.
Gree, cục nóng to và ồn -_-

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019