Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Anh em dùng Nokia 8.1 đã lên Android 10 cảm nhận trải nghiệm thế nào, có gặp lỗi hay không?

Kính Cận 0_0
12/10/2019 11:11Phản hồi: 31
Anh em dùng Nokia 8.1 đã lên Android 10 cảm nhận trải nghiệm thế nào, có gặp lỗi hay không?
Rất nhanh thì anh em dùng Nokia 8.1 đã có bản cập nhật chính thức Android 10, nếu anh em vẫn chưa hay để cập nhật thì lên ngay nhé, bản cập nhật Android 10 có rất nhiều thay đổi, trong đó thay đổi lớn nhất mà anh em sử dụng mỗi ngày là bỏ đi 3 phím điều hướng ảo Android vốn đã chiếm diện tích màn hình hiển thị trong nhiều năm qua, mà thay vào đó là cử chỉ vuốt và vuốt rất tiện và mang đến cho máy không gian hiển thị màn hình rộng lớn, thoải mái hơn. Cảm nhận khi mới lên Android 10 trên Nokia 8.1 là máy rất mượt, chạy nhanh hơn cứ như được gắn thêm động cơ tốc độ vậy, tuy nhiên cử chỉ vuốt trên Android 10 quá nhanh cần phải tinh chỉnh lại cho phù hợp với thói quen sử dụng vì nhiều lúc đang chơi game hay có thông báo mà vuốt nhẹ thôi cũng dễ thoát ra màn hình chính, cử chỉ vuốt trên Android 10 vốn những hãng tùy biến đã làm từ rất lấu như Xiaomi hay Huawei thì họ làm có phần tốt hơn có thể vì họ theo sát cử chỉ người dùng mỗi ngày nên có tinh chỉnh phù hợp.

Xem thêm: Đánh giá nhanh camera Nokia 7.2

Video hướng dẫn cập nhật và chia sẻ trải nghiệm nhanh khi lên Android 10
Android 10 Nokia 8.1-3.jpg

Anh em Nokia 8.1 đã lên Android 10 chính thức sau vài hôm trải nghiệm cảm nhận thế nào, mình dùng thấy cũng ổn, nhưng nhiều anh em phản hồi với mình là còn nhiều lỗi phát sinh khó chịu khi lên 10, cụ thể những lỗi nào anh em liệt kê bên dưới để anh em tham khảo. Hay tất tần tật những câu hỏi đến các máy Nokia anh em cũng có thể chia sẻ ở post này, anh em nào biết có thể giải đáp cùng anh em luôn, khuya mình sẽ lên chia sẻ anh em tiếp. Mình sẽ vọc vạch nhiều thêm và chia sẻ chi tiết những trải nghiệm khi lên Android 10 cùng anh em bài sau nhé. Riêng anh em lên gặp lỗi thì đừng quá lo rồi sẽ sớm có bản cập nhật vá lỗi nhé. Riêng về cử chỉ vuốt có thể anh em mới đã dùng quen 3 phím ảo trong nhiều năm, cho nên khi mới qua cử chỉ vuốt sẽ không quen, nhưng anh em đừng vì thế mà quay về dùng lại 3 phím ảo, hãy tập dùng vài ngày hay một tuần đi, khi quen với vuốt rồi anh em sẽ thấy sướng và nhanh, lúc đó cầm lại máy 3 phím ảo anh em sẽ quen cứ chạm vào màn hình và vuốt 😁

Chúc anh em cuối tuần vui vẻ!

Android 10 Nokia 8.1-4.jpg
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chaundb21
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cử chỉ vuốt thì ok, đôi khi đang lướt tiki hay shopee thì bị back ra ngoài. Có lẽ mình vẫn chưa quen điều hướng kiểu này.
Nhưng ko hiểu sao từ lúc lên 10 chơi game hay bị dis ra ngoài màn hình chính.
Khó chịu cái nữa là pin tụt có vẻ nhanh hơn trước
@chaundb21 mình dùng thấy pin ngon rồi
Hieu₩₩
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vân tay ko nhạy bằng lúc trước thì phải, ông giáo ak ;;))
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
4 năm
Đang chơi game bugb bị khựng ko hiểu lý do. Như bị lag ko làm gì dc khoảng 1 đến 3s. Lỗi ko nghe dt dc, lỗi âm thanh youtube mất tiếng. Antutu thì lên thêm 60ngàn điểm
cancel1909
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mới tải hôm nay. Đang trải nghiệm. Chưa thấy gì cả. Mong nhận được thông tin thêm từ mọi người.
BNK
TÍCH CỰC
4 năm
Mình bật dark theme trong Settings / Display rồi nhưng một số app như Gmail vẫn trắng và trong settings của Gmail mình cũng không tìm thấy chỗ nào để bật dark mode cho Gmail. Anh em ai biết chỉ giúp nhé. Cảm ơn
@BNK Gmail đã có dark mode r nhé
BNK
TÍCH CỰC
4 năm
@Clear All Mình có nghe nói. Vấn đề là trên máy mình không thấy chỗ để bật nó lên
@BNK Máy t cũng mới có hôm bữa, chắc đợi thôi
lộc a2z
ĐẠI BÀNG
4 năm
cử chỉ thì mượt hơn nhưng vân tay không nhạy, pin hao hơn và đặc biệt của mình không nghe nhạc qua bluetooth được. 😔
Từ hôm cập nhật, nay đi chơi chụp ảnh bị lỗi thì phải, lưu ảnh lâu quá trời
xuanhunghth
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy ảnh vẫn lag nhiều nhất là khi chuyển chế độ, hình như lỗi cảm ứng thi thoảng vẫn bị đơ, vân tay không nhạy như 9, đôi khi tắt màn hình mở vân tay và nút nguồn không được,..
leanhhonggg
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuanhunghth HĐH mới lên thì vẫn chưa ổn định được liền đâu, reset lại máy và chờ 1 ngày sẽ ổn và mượt hơn
hoangnhatmy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@xuanhunghth Lên xong khoảng 2 ngày là êm nhé, nokia 8.1 chạy android 10 mượt hơn 9 nhiều
3 lỗi cơ bản
Pin tụt nhanh
Smartlock bị vô hiệu hóa
Ứng dụng thi thoảng bị dis khi đang dùng
@Đông June Lỗi ứng dụng thì em nghĩ là do chưa tương thích với HĐH mới thôi, gỡ ra cài lại sẽ ổn, em cũng nokia 8.1 mới lên ngon lành nè
@Đông June Mấy lỗi vặt này thường gặp khi nâng cấp HĐH mà, để một thời gian tự động ổn lại thôi đấy
thuyhoa789
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đông June Em lại cảm giác pin lên 10 lại ít hao hơn nhỉ, chắc do tùy dùng nhiều hay ít thôi đó
canhmap
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sau khi lên 10 xong các bạn cứ reset bằng phím cứng ấy, rồi thiết lập lại từ đầu (không restore nhé) đảm bảo k bị mấy lỗi lặt vặt như không nghe nhạc Bluetooth đc, camera lag, hay k xài đc gcam nhé.... Mình lên 10 xong làm thế xài ngon lành không gặp lỗi gì
lộc a2z
ĐẠI BÀNG
4 năm
@canhmap Làm kiểu sao bác ơi
@canhmap Em cũng mới nâng con nokia 8.1 lên 10 nè, xài bình thường, checks lỗi các bác gặp không có vấn đề gì cả
lemy8990
ĐẠI BÀNG
4 năm
@canhmap Mới nâng thì cần thời gian ổn định mà, em nâng lên 2 ngày hơi lag xíu rồi giờ mượt mà lại ngay, cũng không có bị mấy cái lỗi trên đâu
@canhmap Nokia 8.1 đã lên 10 và không gặp lỗi gì đây
yeudannhucon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình lên update hết thấy dùng nhanh hơn. Cảm nhận chỉ có chút pin giảm hơi nhanh hơn và hiện tại phải dùng bản gg cam cũ
maithuylien
ĐẠI BÀNG
4 năm
@yeudannhucon Nokia 8.1 cập nhật lên android 10 chơi game còn sướng hơn nữa, chạy nhanh lắm
thuymai1698
ĐẠI BÀNG
4 năm
@yeudannhucon Mình dùng thì lại thấy tiết kiệm hơn, thử tắt ứng dụng ngầm các kiểu đi bạn
khangtrinh02
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì bị lỗi loa ngoài, khi mình sử dụng tai nghe rồi mình rút tai nghe ra mở loa ngoài thì loa ngoài không phát ra âm thanh
dinhanh989
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ae có ai lên 10 chạy một thời máy bị lag, giật không?
Mình k chơi game mà chỉ thoát face hay vào insta mà lag kinh hồn
khởi động lại thì hết, nhưng dùng một thời gian lại bị
Kalos
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nokia 8.1 bản quốc tế mình ko thấy Speed Dial ở đâu hết. Lúc xài con X6 bản tàu thì có. Có ai thấy vậy ko?
letung88
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em vừa lên 10 hôm nay. Thấy k còn nút tác vụ phía dưới cùng bên phải Nhuế bản one cũ nhỉ ( nút tác vụ ấy ấn ra Khoá Màn hình nhanh, chụp ảnh màn hình nhanh, tăng giảm âm lượng).
Anh em nào biết bật lại các thao tác nhanh này ở đâu trong Android 10 k ạ? Em k muốn tắt màn hình hay chụp ảnh màn hình bằng phím cứng😔
Hà Phan VJ
ĐẠI BÀNG
4 năm
em dùng Nokia 7.2. lúc còn Android 9 thì máy dùng bình thường, khi đã cập nhật lên Android 10 từ đầu tháng 4 đến nay, máy xảy ra tình trạng bị đơ cảm ứng, ngắt cảm ứng liên tục. không chỉ chơi game Liên Quân, các game có phím điều hướng di chuyển, mà khi lướt Facebook, Youtube cũng vậy. mọi thao tác rê vuốt màn hình đều bị ngắt vài giây rồi hết, sau 1 khoảng thời gian ngắn lại bị. dù máy có nóng hay mới dùng cũng bị. mọi người có bị như em không ạk.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019