Nam Air
ĐẠI BÀNG
nói "cám ơn" còn viết "cảm ơn"
0
455
spykid
ĐẠI BÀNG
nói "cám ơn" còn viết "cảm ơn"
0
snider01
ĐẠI BÀNG
cái quan trọng vẫn là thái độ khi sử dụng 2 từ ở trên. "Cảm" hay "Cám" thì tấm lòng của người biết ơn vẫn đáng chú ý.
0
mrc1188
ĐẠI BÀNG
từ lúc cha sinh mẹ đẻ tui chưa bao giờ nghe từ "cám ơn". Vãi thật, cái này mà mấy bác còn phân vân nữa thì về lớp 1 học lại....😆
P/s: muốn biết tui nói có chính xác hay ko thì tìm sách tiếng việt học lại, không thì tìm từ điển tiếng việt mà tra.
0
DovanThuong69
ĐẠI BÀNG
Người ta hya nói cám ơn khi nói nhanh, nói vội
0
ducmanh68686
ĐẠI BÀNG
Cảm ơn bạn nhé. Nó giống như các từ tình cảm, cảm tạ, cảm nhận... chứ từ "Cám" đó mà ghép với các chữ kia sẽ không đúng. Mình cảm thấy thế
0
Mình dùng cảm ơn
0
x_chien
TÍCH CỰC
Thực ra cám hay cảm thì như nhau với văn nói.
- Văn viết thì phải là "Cảm", "Cảm" như "cảm động", "tình cảm", "cảm giác".

- Cám như "cám lợn", "cám heo" không có giá trị về mặt ý nghĩa lắm
0
toilatoi199x
TÍCH CỰC
tùy ngữ cảnh thôi. Ví dụ mình hay dùng: Xin cám ơn và Cảm ơn bạn chứ ko dùng Xin cảm ơn với Cám ơn bạn. Mình dùng vì mình thấy nó hợp vs mình
0
chipintel_li
TÍCH CỰC
cảm ơn mod
0
Thien Nam 2016
ĐẠI BÀNG
chat hoặc mail đồng nghiệp, đối tác thân thì "Thks" cho lẹ =)))
0
The Gun
ĐẠI BÀNG
Trong văn nói thì dùng cảm ơn trông sẽ tình cảm hơn. Tuy nhiên trong văn bản/ công văn chính thức thì thông thường người ta sẽ dùng "cám ơn".
Trước mình đọc ở đâu đó, nguồn gốc sâu xa thì "cám ơn" mới là đúng, lâu dần do thói quen nên biến thể thành cảm ơn, cũng không sai.
0
hoanghungtb94
ĐẠI BÀNG
2 từ này theo vùng miền mà. Ko có từ nào sai cả
0
MaiLinh8890
TÍCH CỰC
Dùng sao cũng được, nhưng thấy cảm ơn nó hay hơn xí. Vì cảm còn ở trong chữ : cảm tạ. Cảm ơn thì giống như : cảm tạ ơn nghĩa.
Theo m nghĩ là vậy hehhe
0
thienvuong192
TÍCH CỰC
Tin Google dịch thì chịu rồi. Thế mà cũng viết bài.
0
natuan0712
ĐẠI BÀNG
tôi hay dùng cảm ơn vì chính xác hơn, ở đây là mình cảm nhận và biết ơn về một việc mà người khác đã làm cho mình.
0
Chính xác nhất vẫn là "cảm ơn" nhưng so sự phát triển và đặc tính vùng miền nên từ "cám ơn" mặc nhiên được chấp nhận, giống như cụm từ "nước Mỹ" bây giờ được chấp nhận viết là "nước Mĩ", 2 từ trên còn đỡ, cái này mới nhiều chuyện nè "5 đọc là Năm, Lăm hay Nhăm", không biết do đặc tính phát âm vùng miền hay không nhưng cả 3 đều có thể dùng nhưng ko phải lúc nào cũng thay thế cho nhau được (theo mình nghĩ thì nó có quy tắc cả), số "95" mình đọc là "chín mươi lăm" nhưng "chín mươi nhăm" thì một số vùng hay đọc, và "chín mươi năm" thì sẽ ko ai đọc (ngoại trừ người hay phát âm nhầm "N" và "L") vì sẽ hiểu nhầm "năm" là "niên", "Lăm" để khi đọc số đi liền với năm tháng dễ nghe hơn VD: "1555 năm" đọc là: Một nghìn năm trăm năm mươi lăm năm chứ chẳng ai đọc "Một nghìn năm trăm năm mươi năm năm" cả, số "1" cũng vậy, đọc là "một" nhưng "21" "31" đọc là "mốt", nhưng "1101" thì đọc là "Một Nghìn Một Trăm lẻ (linh) một". Aida tiếng Việt rất là "hack não" đó các bạn ạ, cho nên các bạn biết đọc viết tiếng Việt thì các bạn đã là biết một ngôn ngữ khó của Thế Giới rồi đó, haha !
0
bachang91
ĐẠI BÀNG
dùng " cảm ơn "
0
Eva Adam
CAO CẤP
Nói một điều mà ai cũng biết thì có cảm thấy thừa không mod ?
0
Akiteru
ĐẠI BÀNG
Diễn đàn ngu nhất VN, từ mem đến mod tiếng việt còn học k xong 😆 Nói cho thì chày cối dialect với chả region. Đúng là bọn mất gốc.
0
Maxken86
CAO CẤP
Cám Ơn thì chắc chắn dùng nhiều hơn vì đơn giản dễ phát âm =))
0
đang tải ...
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019