Anh em dùng từ "Cám ơn" hay "Cảm ơn"?
Nam Air
3 tháng trướcBình luận: 453Lượt xem: 17.506
“Cảm ơn” và “cám ơn” đều được sử dụng khá phổ biến trong tiếng Việt và đều có nguồn gốc từ hai chữ tiếng Hán, có âm Hán Việt đều là “cảm ân”.

Trong từ “cảm ân”, “cảm” có nghĩa là cảm thấy, cảm động, còn “ân” có nghĩa là “ơn”. Có thể hiểu “cảm ân” có nghĩa là cảm động, cảm kích với những điều tốt nhận được từ người khác. “Cảm ơn” và “cảm ân” có ý nghĩa như nhau.

Còn với từ “cám ơn”, yếu tố “cám” trong tiếng Hán có nhiều nghĩa nhưng đều không liên quan đến sự “tỏ lòng biết ơn”. “Cám” trong tiếng Việt có hai từ, “cám” (1) trong “cám gạo” và “cám” (2) nghĩa là động lòng thương trước một cảnh ngộ nào đó. Trong “cám ơn”, “cám” chính là “cám” (2).

“Cảm” và “cám” có cùng âm vực cao nên khi phát âm chúng hay bị nhầm lẫn dẫn tới sử dụng sai.

Tóm lại, khi muốn bày tỏ làm cảm kích với những điều tốt mà người khác làm cho mình, dùng từ “cảm ơn” là chính xác nhất, chuẩn mực nhất chứ không phải là “cám ơn”. Mọi người nhớ để sử dụng cho đúng để giữ gìn bản sắc tiếng Việt nhé.

Nguồn : ST
@ngocquang1982 ok, dùng đúng chữ hán để giữ bản sắc tiếng Việt 😁
Mình cũng từng bị nhắc nhở về vụ này và được giải thích:
_ “Cảm ơn”: được dùng trong văn viết (email) và văn nói.
_ “Cám ơn”: là phương ngữ nên chỉ được dùng trong văn nói. Để có văn phong tốt thì không nên dùng phương ngữ.

Ngày trước viết email toàn CC cho sếp bị nhắc nhở về văn phong và dấu câu.
@20cent xin được hỏi nghiêm túc, sếp của bạn có tình cờ nhắc hay comment gì về từ "phong văn" hay không?
@officialnguyen bạn làm sếp mình được rồi đó! 😃 “văn phong” ạh!
@20cent Không dám. Và cá nhân cũng chưa bao giờ thích hay được làm sếp ai cả.
Từ Cám ơn đồng nghĩa với từ cảm ơn. Mình thích dùng từ Cảm ơn hơn, đọc lên nghe xúc cảm hơn.
cảm ơn nhé các bác
có phải diễn đàn công nghệ mà tôi từng biết đến không đây, sao giờ thành thập cẩm thế
@dqminhtt1 không. tinhte ngày xưa đã khác rồi.
@dqminhtt1 Có vấn đề gì sai hở bác?
Mình hay nói cám ơn nhưng viết thì cảm ơn
Nói thì "Cám ơn" do thói quen, ghi thì "cảm ơn"
"Cám" để cho lợn ăn. Và ku google dịch là do cộng đồng ng Việt đóng góp. Cơ bản lỗi sai do phát âm nên lâu dần cứ để mặc định là đúng. Từ "cám" không mang đầy đủ ý nghĩa như từ "cảm"
Mình dùng cả 2 luôn. Chả thấy ai bắt cả bác ah
Cám ơn
Thuận mồm thế nào dúng thế đấy. Thôi cứ dùng cả 2.
chữ nào cũng đúng cũng được, sợ có những người không biết nói lời đó thôi
Tôi cho rằng cám ơn không có nghĩa, cảm ơn mới là từ đúng. Như một bạn đã giải thích, cám ơn hơi liên quan đến cám lợn - con lợn. Ahiii
Viết là cảm ơn với cám ơn nhưng ai cũng đọc là "cám mơn" với "cảm mơn" 😆))
Mình đọc cả 2. Theo quản điểm cá nhân của mình:
- Mình nói cám ơn nếu mình thực sự rất biết ơn người đó làm việc gì đó cho mình hoặc nói với người lớn hơn mình. Khi mình nói từ này thường nói với âm tiết nhanh.
- Mình nói cảm ơn khi nói chuyện với người ngang tuổi hoặc trẻ con hoặc khi dùng từ cảm ơn này để nói móc ai đó về việc gì đó họ làm cho mình 😃))). Khi mình nói cảm ơn thường nói với âm tiết chậm.
Mấy bạn dùng 2 từ này thế nào chia sẻ nhé.
Nói thì "cám ơn", nhưng viết thì lại "cảm ơn"
Cám ơn không bao giờ dùng trong văn viết vì nó sai chính tả nhưng trong văn nói được chấp nhận.
Theo em biết thì "Cám ơn" dùng trong văn nói, "Cảm ơn" dùng trong văn viết.
Cám ơn...haha
Mình xài cả hai tùy theo tâm trảng 😆)
Đồng ý là 2 từ này đồng nghĩa với nhau, nhưng mình nghĩ là có sự khác biệt về âm sắc, trong này có giải thích khá rõ https://vi.wiktionary.org/wiki/Thảo_luận:cám_ơn
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 167VIPhemilo
9.424 bài đăng
0 bài đăng
QuyetND_Jr+ 104TÍCH CỰCQuyetND_Jr
789 bài đăng
quangthegtvtk49+ 80CAO CẤPquangthegtvtk49
4.893 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 79CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM