Anh em khử mùi xe ô tô như thế nào?
Enzo Le
3 nămBình luận: 178
Anh em khử mùi xe ô tô như thế nào?
Mình thấy có khá nhiều cách để khử mùi xe ô tô, có người dùng cafe, có người dùng nước hoa, có người dùng tinh dầu, có người dùng chai xịt phòng, v.v... Tuy nhiên, chỗ mình hay rửa xe thì lại "khuyến mãi" cho khách một bó lá dứa như thế này. Anh chủ tiệm rửa xe nói lá dứa này khử mùi trong nội thất xe rất tốt, và để cũng được 1-2 tuần gì đó.

Anh em có thử dùng món này chưa? 😁

P/S: Có kinh nghiệm gì hay về khử mùi xe ô tô thì anh em chia sẻ vào đây luôn nhé! Cảm ơn anh em!
178 bình luận
Bỏ vài hạt cafe ngay lỗ máy lạnh ( cách mình làm )
huydinh83
TÍCH CỰC
3 năm
@Fbiprohj Đã bỏ(mà mới bỏ trong cốp thôi đó) và đã thay lọc máy lạnh và vệ sinh toàn bôn dàn lạnh
vietanhvpdk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@huydinh83 làm gì đến mức, mình tha 3 trái từ Đà Lạt về Vũng Tàu (để trong cốp), giữ nguyên hiện trường, 3 ngày là hết mùi. Nếu đi vệ sinh xe (bình thường) thì chỉ vài ngày là hết
huydinh83
TÍCH CỰC
3 năm
@vietanhvpdk Chắc bác hên 😅
lolzland
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Fbiprohj Xe Cty mình bỏ 2 trái sầu riêng trong bao có cột lại, đến cả năm sau chưa hết mùi, sợ thật.
Chỗ em hãy dùng quả dứa tươi luôn á. Ổn lắm, mà ae nào thích mùi dứa thì cho quả chín nữa là ok
@hoangsytai K phải lá của quả dứa đâu bạn ơi. Ra chợ đầy ra 😆
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thanhnguyenhuu153 lá dứa là lá dứa, còn lá quả dứa là lá thơm
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangsytai lá dứa thì miền Bắc còn gọi là lá nếp.
Thường hay cho vào cơm để lấy mùi thơm.
@zeroabs Hiểu mà.
Mình dùng tinh dầu !
@Thangmasaru Bên em thấy nhiều anh mua sả, quế,.. để dùng trong xe 😁
zeroabs
TÍCH CỰC
3 năm
@Tinh Dầu Haku Farm tinh dầu quế có vài hãng mùi kinh lắm. Không như thanh quế tự nhiên đâu
tndp
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lá dứa. Trà, bột cafe. Có cái nào chơi cái đó
khanhkak
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khử mùi hay át mùi? Khử mùi thì chỉ có vệ sinh điều hoà, máy lạnh thôi.
titom113
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhkak Vệ sinh ở đâu bác. Chi phí giá cả thế nào bác. Xe em bmw
khanhkak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@titom113 Xe bố vợ em hay làm trên Atom gần Savico Long Biên. Còn xe nhà em hôm vừa rồi cũng làm vài thứ hết gần 2tr (vệ sinh điều hoà, rửa dọn nội thất, dán lại miếng cách nhiệt kính sau, thay cái bọc vô lăng spaco...) nên cũng không nhớ rõ bao nhiêu 😁 đâu đó khoảng 3-500k j đó.
@khanhkak Vệ sinh điều hòa là việc cần làm định kỳ, nhưng xe có rất nhiều mùi không phải do điều hòa sinh ra, khi đó bạn làm thế nào???
khanhkak
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoaphuongdothang5 Khi đó thì thay lọc, vệ sinh điều hoà thường xuyên hơn, lau chùi nội thất thường xuyên hơn, và quan trọng là KHÔNG THÊM MÙI MỚI vào trong xe. Vì thêm mùi mới vào xe sẽ lặp lại vòng luẩn quẩn mùi này át mùi kia, các mùi lẫn vào với nhau rất khó chịu.
Nguyenlkm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng nước hoa dành cho xe hơi, vì xe gia đình nên cũng đỡ được mùi xe, lâu lâu đi vệ sinh nội thất nữa là đủ. Hoặc nếu không dùng nước hoa thì dùng miếng treo thơm hương cà phê.
AnhDaoFr
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyenlkm Đừng dùng miếng treo, cây thông cụ ơi. Cái đấy độc nhất
Nguyenlkm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AnhDaoFr Uhm mình chưa dùng nhưng thấy nhiều xe khác dùng thấy cũng thơm. Nhưng trước giờ toàn xài nước hoa à
Bó tay. Chứ không bó dứa
Mình thì thích mùi xe mới, nhiều người thì lại muốn ói. Ngộ ghê luôn óh
AnhDaoFr
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bảo hộ moto Tài Đạt Vì ngta bị say xe đó cụ. Cụ muốn thử cảm giác của ngta thế nào. Cụ để xe dưới nắng trưa tầm nửa tiếng. Rồi chui vào xe hít hà. Sẽ thấy ngay 😆
khoabeo108
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bảo hộ moto Tài Đạt Xe mới phải tùy xe bác ạ. Xe xịn thì mùi xe mới rất dễ chịu, còn mấy dòng xe cấp thấp mùi nhựa kinh khủng lắm.
Ku Deo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lá nếp là lá nếp non
bighug
TÍCH CỰC
3 năm
@Ku Deo T lại ghét cái mùi này trên xe mà sao nhiều người lại thích ghê luôn, cảm giác mắc ói
@bighug trời hóa ra có ng sợ mùi này, mình thì thích mùi này tới nỗi ko còn ngửi đc mùi gì khác nếu xe có mùi này
@bighug Thề luôn đời gặp ông là ng đầu tiên chê mùi lá nếp non đấy 😁 nó phê như mùi sách giấy mới vậy, mình ngửi quài k chán
MHD-HOANG
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bighug T cũng không thích mùi lá nếp này nhợ nhợ khó ngửi, thà ngửi mùi nội thất xe còn hơn.
Thỉnh thoảng thay lọc gió máy lạnh với mua một chai sonax
Dùng một lát thơm thôi là bao bay mùi.
vỏ Quýt bao thơm
botykpt
TÍCH CỰC
3 năm
Kể cả ô tô hay tủ lạnh, muốn khử mùi rất dễ là dùng vỏ bưởi tươi, đảm bảo sau 1 đên hết sạch mùi
@botykpt Chuẩn. Đang định cmt
ArcTran
ĐẠI BÀNG
3 năm
@botykpt Vỏ cam được k
SGC
TÍCH CỰC
3 năm
@ArcTran Được. Mà cam nhỏ trái nên xài vỏ bưởi tốt hơn
• Định kì thì mình thay lọc gió cứ 6-8 tháng 1 lần để tránh mùi ẩm mốc
• Khi chở các đồ ăn hoặc vật có mùi (sầu riêng, hành tỏi...), thì đi về mình sẽ tháo lọc gió sấy khô, sau đó mở hết cửa xe nổ máy và chuyển sang lấy gió ngoài, rồi mở chế độ quạt gió mạnh nhất để gió được lưu thông đẩy mùi ra, khiến mùi không ám vào nội thất cũng như ám vào lọc.
• Nhưng nếu mùi ám nặng thì, giống như hồi đợt xe mình đi Hà Nội vào Sài Gòn trên xe chở đủ thứ, nước mắm, các loại mắm ruốc, măng....thì về mình đi thay lọc gió và vệ sinh giàn lạnh luôn.
@Anthonie Le Chuẩn quá bạn
tethien
CAO CẤP
3 năm
Mình dùng máy khử mùi bằng ion âm của Sharp.
@tethien Tốn tiền hại điện mà mình thấy k hiệu quả. Bạn mình lắp 2 cái, nói ngồi xe mình sướng hơn nhiều trong khi mình chỉ xài trà túi lọc
tethien
CAO CẤP
3 năm
@AZwarrior Mình lại thấy nó khá hiệu quả.
Nếu trước đây trên xe mà có ai đó xì hơi thì mùi đọng lại khá lâu.
Nếu có máy thì chuyển sang bật số lớn 1 chút là hết mùi.
😁 Thấy có ae cho máy khử ion âm vào
tethien
CAO CẤP
3 năm
@Xikar Mình lại thấy nó khá hiệu quả.
Nếu trước đây trên xe mà có ai đó xì hơi thì mùi đọng lại khá lâu.
Nếu có máy thì chuyển sang bật số lớn 1 chút là hết mùi.
shmily_290
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tethien chuẩn, mình cũng thấy hiệu quả, dùng gần 2 năm rồi
@tethien Vậy là tùy loại mùi thôi! Nếu thế thì bật trước khi vào o tô vài phút và bật ở mức mạnh nhất! Giảm hay hết mùi thì giảm xuống!
Cài này nên kết hợp với máy lọc ko khí, lọc dc vi bụi là tốt!
tethien
CAO CẤP
3 năm
@MrNamN Nó là cái máy lọc bụi trên xe mà. Nhưng nhỏ.
Xe mình đi gia đình, không có ai hút thuốc nên cũng không có mùi mấy.
Chỉ có mấy đứa nhỏ tha đồ ăn lên thôi.
Mình đang làm ZiR2 để khử mùi, sp này evonik đang làm rất nhiều.
codcsi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng cà phê đã rang là 1 trong những biện pháp tốt nhất!
hạt cafe hoặc bã cafe hoặc túi trà. Nói chung họa hoàn lắm thì mới cần chứ thấy xe chả bao giờ có mùi. Mấy cái ẩm hay gì thì để xe phơi nắng tầm 1 buổi là mùi gì cũng té
o0phantom0o
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thinhletien Cái này là khử mùi hay át mùi vậy bạn?
@o0phantom0o Bã cà phê hút mùi rất mạnh

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019