Anh em mua xe trả góp hay trả thẳng?
uit.edu
một tháng trướcBình luận: 313Lượt xem: 28.812

Lựa chọn của mình là mua trả góp, để dành phần tiền còn lại cho việc khác, phần phát sinh lợi nhuận từ nguồn tiền này cao hơn lãi trả ngân hàng là ok rồi. Bạn bè mình cũng hay mua trả góp, vì lý do như mình hoặc cũng có thể là vì tiền trả trước ít hơn nhưng được trải nghiệm xe xịn hơn.

Tuy nhiên có vài ý kiến cho rằng mua xe trả góp là đú, là đua đòi. Anh em nghĩ sao?

Tuỳ điều kiện từng người thôi. Văn hoá giờ là văn hoá đi thuê. Thuê nhà, thuê xe, thuê đủ thứ...đỡ mua.
@N2X tới 1 ngày trong tay không có gì hết trơn ^^
@N2X Thuê vợ nữa đi chứ
@chim say Vợ thì cho trả góp thôi, chứ ai mà cho thuê 😆
@micheal9000 Vãi thuê vợ. 😃)
@N2X Nhiều cái có thể thuê, chứ nhà ở mà thuê thì đến lúc ... lại thành homeless...
Mua trả góp thì hợp lý khi phần lợi nhuận từ nguồn tiền đó cao hơn phần lãi trả ngân hàng là đúng rồi. Nhưng đâu phải ai cũng tạo ra được lợi nhuận cao hơn phần trả lãi cho ngân hàng đâu bạn. Còn tùy vào hệ quy chiếu của mỗi người. Còn ý kiến đú hay đua đòi thì bạn có trả góp hay trả đủ thì họ vẫn nói là đú với đua đòi thôi, góc nhìn của họ mà.
@Lentn9x đừng tính chi phí quá làm gì. Chỉ cần nghĩ những dịp có cơ hội đưa cả đại gia đình cùng đi chơi . Tự nhiên những thứ chi phí đó sẽ rất đáng. Đời người có bao nhiêu lần cùng bố mẹ vợ con nữa
Tiền rất nhiều thì nên làm như bác. Còn tiền ít hơn thì thay vì mua xe phải chăm nó + khấu hao 10 triệu/tháng -> 120 triệu/năm thì tiền đó dùng để ăn chơi trải nghiệm resort 5 - 6 sao nó phê hơn nhiều.

Xe hơi thì lúc đầu háo hức, sau nó cũng như cái xe máy thôi, nhiều khi chẳng buồn vệ sinh nữa.
@trungmanict Yeah, mình thích quan điểm của bạn này
Lúc nhỏ mình cũng k thích & cảm thấy k cần xa hơi,chỉ mê pkl
Nhưng giờ có gia đình thì cảm thấy xe hơi cần thiết cho ông bà & con cái
@trungmanict Mình cũng thấy nó rất đáng, chỉ cần k quá lố, mình cũng k tiếc gì cả, gia đình là trên hết
mình theo trường phái đủ tiền thì mua, không thì không mua 😁 nhà cửa hay xe hay điện thoại gì cũng thế... may mà vậy chứ mình mà đi mượn chắc tèo mẹ rồi :D thói quen tiêu xài nhiều hơn làm ra nguy hiểm quá :D
@vanminh191 xe cũng không hẳn là tiêu sản, nếu bạn chạy thêm dịch vụ, kiếm được tiền từ nó thì lại thành tài sản. Tùy much đích thôi
@cuhiep chuẩn, làm cái thẻ tín dụng vài chục củ, tháng thu nhập tầm vài củ, tiêu quá lố cái là ăn đủ, "thói quen tiêu xài nhiều hơn làm ra nguy hiểm" :D
@BondKute Sao lại ko khác tiêu sản? Nhà để đó ít nhất vẫn còn có giá, xe bạn xuống tiền cọc là xác định lỗ rồi còn gì
@vanminh191 Nhà đất thôi, mà cũng hên xui tuỳ chỗ. Chỗ nhà m 2006 mua 2 tỷ 7 nhà đất mà giờ bán được 2 tỷ 2 thì nó là gì? Còn chung cư thì thôi rồi. Có điều khác là xe ko bao giờ lên giá nếu bán lại. Còn nhà thì ko fai lúc nào cũng lên giá nên nếu nó mất giá như chung cư thì bản chất ko khác gì nhau cả.
Nói chung có dư thì mình vẫn trả góp để dành tiền còn sơ cua làm việc khác đc
@Haroll dở hơi, cầm tiền chỉ để sơ cua, chênh lãi gửi-vay tối tiểu 4%, con số 0 nhỏ. nếu sơ cua thì cắm lại xe vào bank là xong.
@Haroll cỡ nào mình cũng trả góp 0% hết để một lần ko mất một cục tiền
@MustDie cái nào ưu đãi 0% thì góp ko thì thôi bạn êi
Bình thường thì trả góp. Trúng số thì trả thẳng
@thegiang889 cũng mong dc giống bạn . . .
@thegiang889 trúng số lần nào chưa b =))
Mình luôn ngại mắc nợ nên đủ tiền thì mới mua. Không đủ thì nhịn chứ không cố.
mình có xe cỏ ~ 500tr sau 5 năm sử dụng và nhà ở SG
chi phí 1 tháng cho xe như sau :
1tr xăng
500k bảo hiểm ( 6tr bh/ năm. chia 12 tháng )
bảo dưỡng 300k ( 1 năm tầm 4-5tr)
đăng kiểm phí đường bộ 200k ( 400k đăng kiểm + 1600k phí đường bộ + 400k Bảo hiểm dân sự .. tổng chia 12 )
gửi xe vòng vòng 500k
nhà có chỗ để xe
tổng 1 tháng ~2.5tr
@simeon Xe mới chưa tính.
Còn cái xe cũ mình đi 6 năm. Xe nhỏ, hạng B. Đi rất tiết kiệm.
Tính tất tần tật mỗi năm mất khoảng 22tr.
- Giá xe : Tính phần giá mua - giá bán.
- Xe đi làm hàng ngày nhưng nhà gần, chỉ đi vài km. Cuối tuần loanh quanh cafe. Lâu lâu có đi chơi cùng gia đình.
- Bảo hiểm mua đầy đủ, năm nào cũng mua BH full.
- Xăng tính đủ (chỉ có vài lần không ghi)
- Bảo dưỡng chính hãng
- Thay 1 bộ lốp
- Tiền gửi xe không tốn (nhà và Cty đều có chỗ đỗ)
- Các khoản độ đẽo linh tinh không tính vào.
Chả biết, để về hỏi vợ
Dốt
Xe là tiêu sản , đã là tiêu sản thì không nên mua trả góp vì phải chịu thêm % tiền lời .
Chừng nào lãi xuất 0% thì mua xe trả góp
Chỉ có nhà cửa đất đai mới nên mua trả góp .
@Slump Bạn tính lãi NH 9.6% hơi cao thì phải. Chưa kể 5 năm giá nhà tăng gấp 2, tiền thuê cũng lên gấp đôi thì ntn. Nói chung, tùy mỗi người lựa chọn phương án phù hợp với bản thân. Cái nào cũng có cái hay cái dở, lợi ích + rủi ro.
@pro744 Nếu tiền tổng tiền nhà = 20 năm thuê, thì nếu mình ko có khả năng làm ra dc lãi cao hơn ngân hàng thì mình sẽ mua. Tài sản như nhà tồn tại 20-30 năm là đương nhiên, chưa kể Bds ở VN tăng giá rất nhanh. Thực ra ở đâu cũng vậy. Tại PL, giá nhà luôn tăng, tăng nhanh ở các tp lớn ở mức 1-5%/năm (vì bên này cũng luôn có dịch chuyển dân số + lạm phát - lương tăng đều 5%/năm). Rõ ràng lạm phát ở những nước đang phát triển như VN rất cao. Nếu bạn ko có khả năng dùng vốn sinh lời vượt mức này thì nên mua vẫn hơn.
@finnfinns Ko hẳn. Nhà bạn ở đâu 20 năm cũng xuống cấp. Với lại chung cư mức tăng ko nhiều, do bây giờ xây chung cư càng nhiều nên giá chỉ giữ nguyên hoặc tầm đó thôi, ko như giá nhà ở mặt đất.
@finnfinns tiền tỷ deal đc 9.6% cũng là bt 😃
Giá cc thường chỉ có rẻ đi chứ ít có tăng, giá nhà đất mới tăng ;)
Trả góp thôi... tiền để làm việc khác
@Cuộc sống tốt em thì chưa có, nhưng 2 anh trai em đã có và bán rồi, nhà em ở nội trung tâm, đi đâu xe máy cho nhanh bác ah, cuối tuần đại gia đình thuê con xe có tài chở ra ngoại ô vui chơi ăn nhậu xong tài chở về, 2 vợ chồng đi làm chạy xe máy mỗi người ko quá 5p, đi ăn uống ko vã mồ hôi tìm chỗ đỗ xe, ko bị đuổi lui đuổi tới ức chế ăn mất ngon. Bác ham xe chứ em ham nhà trung tâm thôi
@Npnex2212 Đã bảo tội mà không nghe. Cứ cãi cố. Chả ai nói gì tới yêu thương gì ở đây cả. Đang nói tới trải nghiệm lại lái vấn đề đi đâu đâu. Khổ quá thì cố gắng, chừng nào bớt khổ thì tư duy sẽ giải phóng thôi.
@Npnex2212 Ông đọc bài có kỹ ko đấy, gđ bố mẹ cuộc s, đi chơi,... nó là 1 phần của cs. Tôi chưa nói ở đây và những thứ ông nói như gd bố mẹ chưa chắc ông đã hơn tôi, mỗi ng 1 quan điểm sống, với tôi lần lượt có nhà rồi có xe: nhà là để an cư lập nghiệp, xe là để cv và cuối tuần đưa gđ đi chơi, lễ tết bạn bè ae..
Thuê khi cần. Thuê mối luôn, ngta cứ tưởng xe mình. 1 năm đổi mối 1 lần. Tầm 3 chiếc là ngta hết hồn.
@Foureyes8x uh ,làm mình nhớ tới ông chú .đi dream ,mang đôi sandal hồng thạnh ,quần jean ,áo somi việt tiến.. nhìn zậy mà ai dè chủ cái resort dưới mũi né 😁
@Foureyes8x Dạ bác, em ở thủ đức. Bác khỏi khoe dân nam như thế nào. Bác đi làm ăn gặp mỗi dân nam chắc. Ngoài hình tốt thì càng tốt chứ sao.
@kixx Ngta đến cái tầm làm chủ là đã qua biết bao nhiêu chặng rồi, ngta đi ngoài đường nên ko cần lên đồ thôi. Đi ký hợp đồng thử coi, mặc đồ chắc ngang thủ tướng.
@Foureyes8x mở mồm là dân bắc dân nam, sống mà không cạnh khóe là răng nó dài ra à
Tuỳ thôi.
Nhớ hồi mua co uây. Có 8 củ đi mua xe cũ. Méo thành, tưccs mình nhậu bà hết 4 củ. Còn 4 củ. Vay sếp 20 củ mua thẳng con xe xong làm lõ đít trả sếp trong 2 tháng. Giờ thì cũng dc mấy năm rồi. Nhờ con uây đó mà làm dc bao việc.
@the magician Giống y chang mình, dành dụm được 20 củ xong vay lại sếp thêm 30 củ để mua xe, làm 3 tháng cày cho cố để trả nợ lại cho sếp sau haha
@Đỗ Gia Ân Ko làm vâyh, đang còn thanh niên trai tránglaf có nhiêu hết nhiêu, thêm chút nữa cho coi. Nợ nần đôi khi như con dao dí vào đít mình vậy.
@the magician Con dao vào đít mới có động lực mà trả chứ còn ko là có nhiêu xài nhiêu hết giống mình haha
Tuỳ điều kiện thực tế của mỗi người thôi,nếu đủ trả thẳng thì không dại gì mua trả góp
@adbio Có thằng nó thừa tiền trả thẳng mà vẫn trả góp đó bạn
Có thì mua, trả góp là bóp mồm bóp miệng, lấy khâu oai và nuôi ngân hàng! Đời nên sống thật với mình tránh quá sức vì những thứ không phải của mình. Đời quá ngắn để quay đầu: nếu để đi 4 bánh thì rất nhiều phương thức trừ khi “thích oai” thì không còn phương thức nào khác.
có tiền thì mua, k thì thôi.Ý mình là vậy
Trả thẳng, xe đạp ko bán góp
Có tiền thì mua chứ trả góp làm chi cho khổ, tự nhiên mang nợ vào người. Mà nếu người ta có thể làm cho phần tiền này sinh lợi cao hơn lãi ngân hàng thì chắc họ sẽ ko cần phải mua trả góp rồi.
Mua trả góp thì trên xe có phải dán decal "đây là xe mua trả góp" đâu mà phải quan tâm 😁
Trừ khi mua con xe để chạy grab hay chở hàng hoặc cho thuê, đại khái là kiếm ra tiền từ con xe này thì mua góp. Còn k thì có tiền mới mua chứ k vay mượn để mua vì sẽ k quản lý đc nguồn tiền và chi phí phát sinh.
@VUNPH Do bạn ko quản lý đc nguồn tiền thôi chứ đâu phải ai cũng ko quản lý đc
@Hieu Nguyen. Mấy cái tiêu sản mà quản lý nguồn tiền gì bạn? Có bạn quản lý số tiền bạn tiêu trên số tiền bạn kiếm được thì nghe còn hợp lý. Còn trường hợp bạn kiếm được vài tỷ 1 năm bạn mua con xe vài trăm triệu thì k nằm trong phạm vi mình đề cập.
@VUNPH Quản lý đc nguồn tiền vào. Để cái tiêu sản này ko làm bác bấn. Ý mình là vậy
Nhiều tiền thì thẳng

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019