Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Anh em nên tắt Chat & Widgets trên Windows 11 - vừa gọn Taskbar, vừa giúp máy nhanh hơn

bk9sw
5/2/2022 16:22Phản hồi: 49
Anh em nên tắt Chat & Widgets trên Windows 11 - vừa gọn Taskbar, vừa giúp máy nhanh hơn
2 tính năng mặc định trên Windows 11ChatWidgets tưởng chừng vô hại nhưng chúng thực tế rất chiếm dụng tài nguyên. Vì vậy nếu không có nhu cầu sử dụng thì anh em nên tắt để cải thiện hiệu năng máy.
Michael Niehaus - một cựu kỹ sư của Microsoft đã phát hiện ra rằng trong Task Manager xuất hiện một loạt các tiến trình có tên Microsoft Edge WebView2 và đây thực chất là tiến trình dành cho Chat (Microsoft Teams) và Widgets. WebView2 là một thứ tương tự như Electron - dự án web app thuộc Chromium, với ý tưởng là cung cấp một giao diện để chạy các công nghệ nền web. Chat và Widgets về cơ bản là các ứng dụng nền web, chúng phải cần có WebView2 để chạy mà không cần mở trình duyệt Edge.

Theo Niehaus thì để Chat và Widgets không tự "đẻ" ra các tiến trình ăn RAM thì cách đơn giản nhất là tắt các tính năng này đi. Anh em click chuột phải vào thanh Taskbar > chọn Taskbar settings > tắt Widgets và Chat. Nếu không xài Microsoft Teams thì anh em cũng nên gỡ bỏ cho nhẹ máy.

Theo: Hothardware
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tui cũng ko xài nhưng thích để chơi tại vì ram dư quá cũng ko làm gì, nhà chả có gì ngoài điều kiện 🙂
@shinkt Quan trọng là nó ăn pin nữa, máy bàn thì không sao, chứ con pro 8 quảng cáo pin bá đạo lắm mà dùng lướt web chỉ được 5 tiếng :v
lordgon
TÍCH CỰC
2 năm
@chavalier Sao bạn biết bạn thớt xài laptop. Có khi máy bàn thì sao 😆
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@shinkt Mình cũng ko xài nhưng thích để chơi tại vì máy MacBook và iMac dư quá cũng ko làm gì, nhà chả có PC gì ngoài Mac 😁
@shinkt vãi nhái
@chavalier Pro 6 qcao hơn 10 tiếng mà tui dùng cubgx chỉ đk 5 tiếng :v
Mình thì tắt widget, chỉ chừa chat thôi. Xài Teams để transfer file/text từ iPhone, Android, Windows nhanh gọn lẹ
@bango123 vote telegram, or zalo cũng được, cơ mà mình tín thằng tele hơn 😁
@bango123 Mình transfer text thì qua onenote, cái sticky note đồng bộ khá nhanh.
mr.coccu
TÍCH CỰC
2 năm
@bango123 Text thì có Apple note còn file thì zalo
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
nhanh nhất là xóa WebView2 đi, mất luôn widget, chat cho đỡ tốn RAM
alex.hn
CAO CẤP
2 năm
@hoang559 Xóa xong mỗi lần update win nó lại tự cài đặt lại.
mình tắt từ đầu từ lúc mới lên win 10 do không có nhu cầu xài teams và vốn dĩ cũng chả bao giờ đụng đến cái widgets rồi, giờ mới biết 2 thằng này ăn tài nguyên đấy :v
Demah
CAO CẤP
2 năm
Đây là không hiển thị trên taskbar nữa. Chứ có phải tắt hẳn đâu mod nhỉ ?
Luôn luôn tắt.!
Mình thì gét các app viết bằng electron vô cùng, nó nhúng nguyên cái engine của chrome vào app, chạy tốn ram kinh khủng, thời đại này khi mà máy tính có bộ nhớ ram khủng thì dev cũng chả mấy quan tâm tối ưu cho app nữa.
@HARRYTRINH9 Đúng vậy. Nhưng họ làm vậy được cái lợi là viết app nhanh, ko mất thời gian tối ưu, mà do nhúng nguyên engine nên tương thích tốt hơn bạn ạ
@HARRYTRINH9 cũng tuỳ dev nữa, mình xài slack nhưng ko thấy lag mà rất nhẹ, ít tốn ram hơn skype,  mặc dù cả 2  dùng electron
Kakashiki
TÍCH CỰC
2 năm
Điều đầu tiên sau khi cài Win 10 và Win 11 là tắt cái thời tiết đi (nguyên nhân làm đơ taskbar), sau đó tắt mấy cái widgets không sử dụng. Ai thích nhanh, gọn, nhẹ nữa thì tắt mấy luôn cái hiệu ứng animation.
@Kakashiki Tắt hết còn gì dùng bạn ơi
@asterix0108 Win 11 classic 😆
@kedote kaka
Nhà có ông anh làm dev cho MS team ngồi tâm tư nch. =)) lỗi tè le, MS đợt Covid vừa rồi push hơi vội để kiếm chút cháo nên ae phải thông cảm.
@blackberry97 Trước khi có covid thì nào có bản Win nào mới ra mà không lỗi tè le đâu bạn, thành truyền thống của MS rồi.
Blackcataz
TÍCH CỰC
2 năm
đang tính vào tắt hóa ra mình vẫn ở win 10 😆
lumisu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Intel chip U gen 4 bắt đầu chậm rồi, ở windows 10 rất mượt nhưng mà thôi đu cố rồi đổi máy.
Mình cài Win 11 và đã phải gỡ sau 1 tuần sử dụng.
- Đầu tiên là chậm, giật lag hơn hẳn win 10 đang dùng (máy CPU gen 10, ram 8GB và SSD 512GB)
- Tiếp theo là lỗi search mail bằng outlook ko ra (office 365 bản quyền). Đã thử đủ mọi cách, đánh lại index, restart lại tiến trình search,... theo hướng dẫn trên mạng nhưng bất lực, ảnh hưởng đến công việc
Có lẽ mình sẽ đợi 6 tháng nữa cho Win 11 ổn định và tối ưu hơn mới cân nhắc cài lại. Chứ bản hiện tại thấy chưa ổn
Tuanluong_hp
ĐẠI BÀNG
2 năm
xui dại
Tắt ngay sau khi lên win 11 vì mình không có nhu cầu chứ không phải tại nó tốn tài nguyên. Có anh em nào như mình để desktop sạch sẽ không nhỉ?
Screenshot (76).jpg
@RC213v Để ngắm hình nền cho sướng =))
hoangtujk
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nếu Ram 16Gb trở lên thì cứ để vậy thôi, đừng lăn tăn quá 🙄
Vuốt từ cạnh trái màn hình vào trong là nó lại hiện ra thôi
32g ram để chơi cũng đc
lilw
TÍCH CỰC
2 năm
Mình chỉ để lại mỗi task view, còn lại tắt hết ngay từ đầu =))
ndt1983
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình tắt cái này đầu tiên sau khi cài máy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019