Anh em nghĩ một cái máy lạnh nhà anh em một đêm nó xài hết khoảng nhiêu tiền?

cuhiep
18/5/2020 13:26Phản hồi: 382
Anh em nghĩ một cái máy lạnh nhà anh em một đêm nó xài hết khoảng nhiêu tiền?
Anh em có từng nghĩ về việc một chiếc máy lạnh một đêm nó tốn khoảng nhiêu điện, nhiêu tiền... mình đang thử đo nhiều mẫu máy khác nhau xem kết quả thế nào. Tuy nhiên mình muốn hỏi anh em hai câu hỏi về vấn đề này:
  1. Anh em có từng nghĩ đến số tiền phải trả cho việc dùng máy lạnh không?
  2. Anh em nghĩ là anh em trả khoảng bao nhiêu tiền cho một đêm dùng máy lạnh?
Cám ơn anh em.
382 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1% tổng chi phí sinh hoạt
@namvnn Theo một người bạn làm trong điện lực cho biết thì nếu nhân viên ghi điện ghi sai số (chênh lệch cao hơn) mà bạn phát hiện, chứng minh và khiếu nại thì phần chênh lệch đó sẽ tính vào nhân viên ghi điện đó và trả tiền chênh lệch cho bạn.
namhy
TÍCH CỰC
4 năm
@killer_timem mình chỉ yêu cầu đính chính lại thôi chứ không khiếu nại, họ cũng nói do nv chốt số nhầm lẫn và khi xác minh xong chủ động gọi lại báo cho mình sớm nên không có vấn đề gì cả.
namhy
TÍCH CỰC
4 năm
@rear có thể lý do do mình không diễn đạt tốt. cũng có thể vấn đề do người khác không hiểu. kk
@rear ba vợ mình trả tiền điện nhưng không để ý đến bao nhiêu tiền, mình thấy nhà không có gì nhiều mà xài nhiều tiền hơn mình nghĩ vậy là mới lấy cái hóa đơn xem chỉ số số điện, phát hiện là cái số ghi trên hóa đơn lơn hơn cái số thực tế trên cái đồng hồ, hôm đó chủ nhật, mình có nói ba mình bảo thứ 2 gọi, mình không biết có gọi không vì ba mình cũng không ưa lằng nhằng vụ đó. Còn cái việc nó có một hệ thống thì ai cũng biết chẳng chỉ có bạn là... bao lâu mới kiểm toán 1 lần, nộp số liệu kiểm toán rồi người ta bảo chỗ này chưa hợp lí xem chỉnh lại vậy là OK thôi. tiền xây biệt thự, hồ bơi cũng được đưa đi qua chỗ khác đó thôi, đầu tư ngoài ngành vào viễn thông lỗ một đống tiền xong thì tăng giá điện bù lỗ cho tập đoàn, trong khi đó không xây dựng đường truyền dẫn cho các công trình điện mặt trời ở bình thuận, yêu cầu họ giảm công suất lại than vãn rằng mua điện nhà máy điện dầu giá cao?????? dầu,xăng giảm giá có nghĩa nguyên liệu giảm giá thì việc giảm giá điện là đương nhiên đằng này lại nói ý nghĩa cao đẹp " hỗ trợ ảnh hưởng Covid" thực tế nguyên liệu giảm thì giá phải giảm chứ sao, có hỗ trợ chăng????
~1 ly cafe
@caffeinezzZ Nhà mình xài 1 tủ lạnh 180l, 1 phòng ngủ quạt, Tivi 43in xem khoảng 4-5h/ ngày, 1 phòng máy lạnh invt daikin 1hp sx tại thái năm 2017 xài khoảng 8h/ ngày, máy giặt, quạt p khách, xài Tổng hết khoảng 170k/ tháng, riêng máy lạnh xài 8h/ ngày, cộng 1 quạt, + tủ lạnh xem Thì khoảng 3kw/ đêm
ngochoan81
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hhht87 Bớt nhảm đi
@caffeinezzZ 4 cây quạt chạy 4h/ngày, 1 tủ lạnh pana 400lit có inverter, 1 bếp hồng ngoại nấu 2 lần/ngày, 7 đèn neon 40w bật 4h/ngày, 1 máy lạnh pana 1,5HP có inverter chạy 12h/ngày, 2 led tivi 43" bật 4h/ngày, 1 máy giặt sanyo 8kg chạy 1 lần/ngày, . TỔng cả tháng 04 là 546kWh trả tiền điện 1,4 triệu (đã được giảm 69k do covid 😔 ). muốn bệnh luôn.
@katydungusa nhà mình 1 cây quạt 60w chạy hầu như cả ngày, 1 tv32", 1 cây quạt khác xài cả đêm, 1 máy bơm nước 1.5hp xài 1 tiếng/ngày, 5 bóng led mỗi bóng 10w, 1 máy lạnh 8h/ngày đôi khi 15h/ ngày, 1 máy giặt 8kgs, 1 tủ lạnh, nồi cơm, nồi chiên không dầu, tháng 4 392k, giảm rồi còn 350k điện lạnh nhà mình xài của Pana, chỉ có 2 cây quạt của toshiba
Với giá điện hiện giờ thì khoảng 13k cho 2máy 1hp.
Twister Fate
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuc.lb bạn tính như vậy là không đúng. Máy lạnh nó có chạy full tải đâu. chỉ có đo mới biết được thôi nhé
@trieuniemvui Đừng mua daikin ạ, panasonic mà xài, nhà r dùng 15 năm chưa hư gì
wannaback
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phukhanhhuba nhà mua cái hàng bãi Daikin 2hp xài 8 năm vẫn êm ru!
@phukhanhhuba nhà mình pana, mới mua giúp bên nhà vk 2 cái Daikin, để thử xem cái nào bền hơn!
5-10kw / ngày
Liemmobi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tết Công Gô huyệt chôn đó hả thím
khanh0987
ĐẠI BÀNG
4 năm
@archi-T Thông số nhà sản xuất thôi cụ
@khanh0987 Thực tế đó thím, thông số NSX thấp hơn nhiều.
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@Tran TuanVan Bạn thấy tủ lạnh cục nóng đặt chung trong phòng luôn không, còn máy lạnh cục nóng phải đem ra ngoài. Định luật bảo toàn năng lượng. Xài nhiều tốn nhiều xài ít tốn ít, cản chỉnh hiệu năng phù hợp vừa đủ không gian thì sẽ tiết kiệm được điện năng
Máy đời mới, công nghệ mới sẽ tiết kiệm điện năng hơn. Phòng kín cách nhiệt tốt cũng góp phần. Xài thêm máy phun sương & quạt máy cũng giúp máy lạnh bớt chạy nhiều. Nhưng vẫn là phải xài đúng cách dù nó là thiết bị gì
cái đồng hồ kia của xiaomi cùi bắp hix hix mua về chưa dc 1 tháng báo nhiệt độ toàn sai
@soncon_cuchuoi9x Ok bạn! Vậy mình cũng chia sẻ riêng bạn xíu đó là. Hầu hết các thiết bị đo đô ẩm không khi không nên treo gần tường hoặc quá gần đồ vật khác. Đó là chút kinh nghiệm của mình Bạn có thể thử với thiết bị của mình
@soncon_cuchuoi9x mình sài còn mija 2 mua tầm 90k đo mỗi nhiệt độ thôi cũng chuẩn. Con mija như của cuhiep hình như hơn 3 lít đó
@Đức Nguyên HD ok thank bác để về thử lại
@toilatoi199x 350k đó bác
😆 mà toàn sai
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
Của mình đang dùng 1 em lg 12000btu tháng bật chừng 20 ngày mỗi ngày chừng 10h thấy tiền điện ko tăng là bao hơn tháng tháng 3 100k
@nkt166 Vâng! Em làm nghề ạ phần lớn người dùng hiện nay chỉ dùng diều hoà cho mấy tháng mùa nóng thôi nên đối với giàn nóng 1năm/lần là ok. Mỗi lần làm từ 300k-400k rồi Bác ạ! Bác cố gắng lắp đặt chỗ thoáng gió tránh ánh nắng thì là đảm bảo máy vận hành ok. Mẹo nữa là khi thấy giàn lạnh ngưng nước quá nhiều khi ấy là giàn nóng tản nhiệt kém
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nkt166 Đùa chứ chung cư mà bẩn thế. Nhà tui dàn nóng đang để ở tằng áp mái nè để bên trong khỏi mưa năng ko thấy bẩn
@MyLove0509 Cũng khó nói bác ạ! Gần đường gần công trình...thì bụi mịn khó tránh
wannaback
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kyu1311 bạn phải vệ sinh dàn nóng. Nó mà dơ thì k giải nhiệt được thì sẽ không bao giờ dàn lạnh bên trong mát.
Mười ngàn. 1hp giá 3k 1kwh
mùa hè ,5-6h\đêm @27oC ,1tr tiền điện dành cho em nó 😁
1 phần thiết ýêu của cuộc sống ,nên em nó tăng thì mình giảm tiền bia cafe.. để bù lại thôi :D
Fivelions
TÍCH CỰC
4 năm
@anhvu19 nhầm thím ơi, phòng 12m2 thôi 😆
@anhvu19 nhà mình ngang 3m dài 5.6m, cao hơn 3m, pana 1 ngựa và 1 cây quạt nhỏ, cửa phòng không đóng kín mình luôn để hở 5cm, nói chung là mát ngủ ngon, có bữa còn phải đắp mền ngủ, luôn tủ lạnh 280 lít, 1 máy bơm, bóng đèn, quạt, tv, lò nướng, nồi cơm tháng 4 390k giảm còn 350 đây, nhưng bác ấy cao có thể do phòng trọ giá bằng nhau 3 4 ngàn
anhvu19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@changlolem11dqt13 phòng mình tầm 16m2 cao 3.5m đang lắp daikin non inver 1.5hp bật 28-29 độ mở thêm quạt cũng đắp chăn, mình đang tính đổi qua pana có inver 1hp thì sợ đuối mà 1.5hp thì chênh tiền cũng kha khá
@anhvu19 1 ngựa thì người ta khuyên là dưới 45m3 ấy, nhưng mình thấy cũng bt à, vì phòng mình không có đóng kín hở khá nhiều, với lại mình không bật lạnh cứ 28 thôi máy mình pana 1 ngựa có inverter đời cùi nhất hiệu suất năng lượng hơn 4.6, mình mới mua giúp 2 máy bên nhà vk là Daikin ráp thái, hiệu suất năng lượng 7. mấy, 0.52kw/h 28 độ cũng lạnh run
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc chuẩn bị qc con daikin hiệu suất năng lượng 7 chấm mấy đây mà 😁
clapika
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cũng chưa thử đo chính xác định mức tiêu thụ là bao nhiêu. Bao năm nay tiền điện tiền nước toàn tự trừ vào tài khoản nên cũng không để ý lắm. Nhân tiện, bác Hiệp mua cái máy đo định mức tiêu thụ trong hình ở đâu thế?
namhy
TÍCH CỰC
4 năm
@clapika Tiki chắc 290k bạn
PhuongCrab
TÍCH CỰC
4 năm
Trước ở trọ dùng 1 em Non Inveter của Gree, bật tầm 15/24h 1 tháng thêm 1 triệu 5 tiền điện, dù 4k 1 số. Tính ra 1 ngày không ăn bát phở thêm đĩa quẩy cho con người nó sảng khoái.
@PhuongCrab Đổi máy đc rồi bạn.
Bác lấy công suất máy nhân với số giờ chạy thực tế nhân với hệ số ( hệ số hoạt động liên tục của một giờ) hệ số này phụ thuộc không gian phòng độ kín của phòng
Rẻ mà.nhà 3 cái 9000btu.ngày bật mỗi cái ~8h.tháng tầm 800-1tr tiền điện
rongict
CAO CẤP
4 năm
ko cần xài vì ở núi cao. quanh năm 18 tới 20 độ
junkey
TÍCH CỰC
4 năm
@rongict ôi bác sướng vãi, tôi dù ở với làm việc máy lạnh mà thích cái không khí trên núi, chỉ ước có nhà trên đó :3
rongict
CAO CẤP
4 năm
@junkey Đc này mất kia.
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
câu hỏi này khó trả lời , vì nó phụ thuộc vào không gian của phòng liên quan đến độ kín, hở, thể tích , vật liệu... mà quan trọng ở người sử dụng nó phù hợp ko nữa.
d7293
CAO CẤP
4 năm
Chênh 300 so với tháng k bật. Tính ra 10k
SPL
TÍCH CỰC
4 năm
Bạn mình xài máy Nhật bãi 9000 bật sau 1 đêm thấy công tơ điện nhẩy 4 số
galaxy@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SPL Nhật bãi là nhái bật, hàng mới 100% còn chưa ăn ai nữa bác
komodovn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SPL Mình cũng dùng bãi nhật 9000 thấy 2 tiếng nhảy 1 số.
SPL
TÍCH CỰC
4 năm
@galaxy@ Nhà đất mình 4 con Mitsu Nhật bãi lắp vài năm rồi, đời sâu hẳn hoi, ấy thế mà mấy năm nay chạy co sao đâu, sang chung cư 4 con Daikin mới mà 1 con đang mát không lạnh đây, cả tòa nhà từ hôm đến giờ mấy chục hộ kêu điều hòa có vấn đề, bên BQL đang long tóc gáy kìa.
@komodovn: Bạn mình bảo có ai dám cá không, không ai dám, tối đi ngủ bật nhìn số, sáng thức dậy nhìn số, chênh 4 số.
Hahahuhu171
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ở nhà 2 con máy lạnh 1hp mở ban đêm với buổi trưa tầm 900k/tháng tiền điện mới gắn thêm em 1hp nữa thì chắc hơn 1tr
tầm 5 đến 8kw tương đương 1 ly cf viva

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019