Anh em nghĩ một cái máy lạnh nhà anh em một đêm nó xài hết khoảng nhiêu tiền?
Bài hay!/5 người
cuhiep
4 thángBình luận: 386
google
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Giảm tí cafe với bia.
Dùng nhoè
thật ra mình cũng hông care cho lắm, cứ xài r tới tháng đóng thôi. Chứ h nóng quá sao chịu được 😁
MDuy25
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Con Pana inverter 1hp nhà mình tầm 2-3 số điện cho khoảng 9h hoạt động ban đêm. Mình để 28.5 độ là vừa mát lạnh để ngủ không cần đắp mền, bật thêm chế độ Sleep, Quiet nhẹ nhàng tới sáng 😁
ptthanhloi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
chưa có sài nên cần các bác review về vấn đề này. cũng đang lăn tăng gắn máy lạnh
Bật 28 độ thui cho đỡ tốn
kaka1803
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nói chung ngủ cho sướng cái thân thì các bác bớt mỗi ngày ly cafe thì tối ngủ mát lạnh cả đêm ngay, kaka
tch ya
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Câu 1: Đã dùng thì không tính
Câu 2: xem lại câu 1
realvn
TÍCH CỰC
4 tháng
Mình từng có lúc mở máy lạnh gần như 24/24 (trừ lúc ra khỏi nhà) ở mức thấp thì rất bất ngờ là tiền điện chỉ tăng khoảng 200k/tháng, máy Panasonic inverter. Vậy 1 đêm với những con máy tương tự thì chẳng tới 5k, máy inverter loại tốt bây giờ ít hao điện lắm
mobitv
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mỗi máy 1hp thì khoảng 600k/ tháng, Nhiều người nghĩ lắm, mua inverter để tiết kiệm điện chứ đâu biết inverter rẻ tiền vừa hao điện vừa ồn, lại dễ hư, không lạnh sâu đâu
Ngày 20k khá ổn
Có CP tổng nào hiển thị số điện không nhỉ ?
namvnn
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@aethv Con ổ cắm như trong ảnh cũng đc 16A, 3500w mà bạn, đủ dùng rồi.
Trước không dùng điều hoà thì tiền điện 300k/tháng. Giờ nhà có em bé nên dùng điều hoà, trưa 2h + tối 10h, tổng dùng 12-13 tiếng/ngày. Giờ tiền điện khoảng 700k/tháng. Điều hoà Pana inverter 1hp.
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình nghĩ có mà dùng là tốt rồi, đầy gia đình mong còn không có kia kìa.
catman96
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Bác Hiệp hỏi rất hay, em sẽ trả lời như sau:
Câu 1: Trước khi lắp máy lạnh thì điều em nghĩ tới đầu tiên là số tiền điện để nuôi nó nên dẫn đến việc đi tham khảo anh em, bạn bè đã lắp và tham khảo các model phù hợp với kinh tế, nhu cầu của mình. Số tiền em tính cũng tương đối đúng sau hai tháng sử dụng.
Câu 2: Gia đình sử dụng điện hàng tháng tương đối đều không có sự thay đổi nên số tiền hàng tháng chênh nhau rất ít nên khi lắp máy lạnh thì sẽ ra ngay tiền điều hòa tiêu thụ. Với phòng 10m2 và cao khoảng 3m, chỉ sử dụng 12 tiếng ban đêm, máy có Inverter công suất 1 ngựa thì một tháng tiêu thụ khoảng 180-210k tiền điện vậy thì một đêm em hết có 6-7k thôi.
==> Tóm lại là em rút ra được như này theo ý kiến bản thân em thì khá tiết kiệm điện nhé (em ở HCM): Kiểu gì cũng mua máy có inverter, em dùng máy Sharp ban đêm bật 26 độ mà rất mát, nên em không giảm xuống nữa để khỏi chênh lệnh quá làm hao điện. Không nên để quạt auto để mức nhỏ nhất hoặc lớn hơn tùy chọn, để chế độ cool. Phòng càng kín càng tốt nha các bác, đường ống đừng đi xa quá.
Máy tốt, thể tích phòng vừa phải và quan trọng là mẹo sử dụng thì tiền điện không còn là nỗi lo. CHỉ lo điện lên giá thôi.
Mình xài hầu như cả ngày, chưa quan tâm đo đếm điện năng tiêu thụ riêng của máy lạnh, nhưng mình điều tiết bằng cách không hạ nhiệt độ quá chênh lệch với bên ngoài.
Hỏi câu khó trả lời quá. Chỉ số tiêu thụ nó còn phụ thuộc vào rất nhiều thứ râu ria xung quanh như phòng giữ nhiệt, thoát nhiệt nhiều hay ít, rồi phòng rộng hay nhỏ so với công suất của máy lạnh, ban ngày có bị hấp nhiệt, tối về tỏa ra ko nữa :|
Macole
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Long_Xuyen_Boy Nhiệt độ bao nhiêu nữa, nhà mình thường chỉ để nhiệt độ phòng 30 và mở quạt thì cũng khá mát rồi. Mỗi tháng 100k tiền điện cho máy lạnh 1.5 ngựa chạy khoảng 8 tiếng cho cả phòng 50m2.
Cũng ko để ý lắm, tối ngủ cũng chỉ để 26-28 độ tuỳ ngày, nên chắc cũng ko tốn lắm.
adsene
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình 2 em 1 daikin. Và misu 9000 thì chia ra mỗi e tháng 350k tiền điện . Bật 27/30 ngày buổi tối
jing
CAO CẤP
4 tháng
có 1 mẹo nhỏ để tiết kiệm điện mà ít người biết nè

trước khi ngủ chỉ cần rút dây nguồn tủ lạnh ra là được nhé anh em. mình đã thử và đồng hồ điện hầu như ko move luôn. đúng là phát minh vĩ đại
@jing Rồi tủ lạnh nhà bác hư chưa? 😆)
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019