Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Anh em nghĩ sao nếu Windows 10 Mobile chạy được app desktop đầy đủ?

Duy Luân
21/11/2016 22:33Phản hồi: 197
Anh em nghĩ sao nếu Windows 10 Mobile chạy được app desktop đầy đủ?
Trang ZDNet cho biết Microsoft đang dự tính xây dựng một trình giả lập x86 vào các điện thoại dùng chip ARM. Tính năng này sẽ chi phép những chiếc điện thoại Windows 10 Mobile chạy được ứng dụng desktop khi gắn vào màn hình ngoài thông qua chế độ Continuum. Hiện Continuum chỉ hỗ trợ chạy app universal và cũng là nhược điểm lớn nhất trong tầm nhìn dùng di động làm máy tính mà Microsoft đã đề ra khi Windows 10 xuất hiện. Tên nội bộ của dự án này dường như là Project Cobalt, và thiết bị đầu tiên có tính năng này có thể là chiếc HP Elite x3.

Như mình có chia sẻ trong một số topic trước, ước mơ sử dụng điện thoại thay thế cho máy tính của Windows 10 Mobile là một ước mơ rất đúng đắn. Bạn có được sự tiện lợi mà chưa thiết bị nào khác trên thị trường đáp ứng được: từ nhà lên công ty chỉ cần xách theo chiếc smartphone, tới văn phòng thì cắm dây vào để chuyển thành PC, rồi khi ra về cũng chỉ cần rút dây bỏ điện thoại vào túi quần là xong. Không còn phải mang balo rườm rà, không còn quan tâm tới những cục sạc và dây nhợ vướng víu. Nếu không thích xài theo kiểu desktop, bạn vẫn có thể dùng các dock laptop, chúng sẽ kết nối không dây với điện thoại để nhận hình ảnh, mọi việc xử lý vẫn do chiếc smartphone chịu trách nhiệm.

Không chỉ lợi ích về sự tiện dụng mà Continuum còn mang đến lời hứa tiết kiệm chi phí cho các công ty. Họ chỉ cần đầu tư một thiết bị Windows 10 Mobile đủ mạnh cho nhân viên của mình là vừa có thể dùng làm điện thoại vừa dùng làm PC, không cần tốn tiền mua hai thứ riêng như hiện tại. Chi phí bản quyền, chi phí bảo trì phần cứng, chi phí duy trì hệ thống và nhân sự quản lý cũng theo đó mà giảm đi vì công ty giờ chỉ phải quản những chiếc điện thoại mà thôi.

Tuy nhiên, hạn chế lớn nhất của Windows 10 Mobile và Continuum đó là chúng chỉ hỗ trợ ứng dụng universal, các app desktop truyền thống không có cách nào chạy được trong Continuum. Điều này sẽ không là vấn đề nếu chúng ta có một lượng app universal đủ tốt và đủ nhiều để đáp ứng nhu cầu của người dùng, nhưng tiếc là điều đó đã không xảy ra và cho tới nay hệ sinh thái universal vẫn còn thiếu vắng nhiều ứng dụng quan trọng. Nếu có thì cũng chỉ là phiên bản rút gọn của app desktop mà thôi.

Nguyên dàn Photoshop, Premier, Illustrator của Adobe, các phần mềm CAD, truy xuất dữ liệu... không hề có bản universal, và đau hơn nữa đó là chưa có dấu hiệu nào cho thấy những công ty này sẽ làm bản universal trong tương lai gần. Những ứng dụng này mang yếu tố sống còn đối với một doanh nghiệp, nếu không có nó thì họ sẽ không thể kiếm tiền, vậy thì đâu có lý do gì để họ bỏ tiền ra đầu tư cho Continuum.

Hiện nay chiếc HP Elite x3 có chạy được ứng dụng desktop, tuy nhiên app không chạy trực tiếp trên điện thoại mà thông qua một công cụ giả lập nền đám mây tên là HP Workspace. Giải pháp này vẫn được đánh giá cao, nhưng sẽ tốt hơn nếu app có thể chạy ngay trên máy để giảm thời gian truyền tín hiệu qua Internet.

Có tin đồn rằng Microsoft đang thử nghiệm các bo mạch mẫu dành cho thiết bị Windows 10 Mobile thế hệ mới, trong đó có một bo mạch dùng chip MSM8998 - Snapdragon 835. Con chip này có vẻ như sẽ hỗ trợ RAM lên đến 8GB và chuyển sang sử dụng quy trình 10nm thay vì 14nm. Đương nhiên là nó sẽ mạnh hơn so với Snapdragon 821 hiện tại nên sẽ đảm đương được bộ máy giả lập mà Microsoft đang muốn đưa vào hệ điều hành di động của mình.

Nhưng mọi chuyện vẫn chưa dừng ở đó. Trang Windows Central nghe nói từ nguồn tin của họ là Windows 10 Mobile có thể chạy trên chip x86 luôn, như vậy sẽ không cần tới bộ máy giả lập nữa hoặc vai trò của tính năng giả lập sẽ giảm nhẹ đi. Lúc đó chúng ta sẽ có một chiếc máy tính đúng nghĩa nằm gọn trong điện thoại của mình. Lúc trước Dell đã từng ấp ủ dự án tương tự nhưng rồi đã bị bỏ ngỏ. Microsoft đang phát triển một bộ "Windows 10 Mobile x86 dev kit", đáng tiếc là chưa có nhiều thông tin về dự án này bị rò rỉ.

Tham khảo: ZDNet, Windows Central
197 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình nghĩ việc đem hợp nhất mobile và desktop chỉ là sớm muộn, khi rào cản công nghệ không còn khó để vượt qua thì người ta sẽ làm được. việc sở hữu 1 điện thoại đa năng, cắm vào màn hình thì thành 1 PC thực thụ sẽ khiến một lượng lớn người thích thú và dùng ngay, trong đó có mình.
@Airblade14 Cứ tưởng tượng điện thoại là 1 case máy tính mini cấu hình tầm trung đi. Công nghệ hoàn toàn có thể làm được trong tương lai gần.

Nhưng cũng sẽ chả mấy ai dùng đến, vì nhu cầu làm việc thì ng ta sẽ dùng laptop, PC truyền thống luôn. Nhu cầu đơn giản ảnh ọt, chat, messenger, zalo... thì dùng giao diện mobile cho nhanh gọn.

Chứ dùng điện thoại làm PC thì được mấy phút sẽ hết pin và đến lúc ra ngoài cần xài mobile lại ko có =))
@ragefighter Tính vui vẻ thì dòng đời công nghệ khoảng 10 năm cho 1 sản phẩm. Apple đã thay đổi toàn bộ thế giới năm 2008 thì còn 2 năm nữa để chứng kiến thay đổi kế tiếp. Vấn đề giá cả sửa chữa gì của bác thì em nghĩ ngày xưa có ai nghĩ 1 củ có thể mua cả thế giới như bây giờ mà ngày xưa đó chỉ cách đây chừng 5 năm. Nhanh lắm bác ạ
mrPhamhd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Airblade14 một chiếc điện thoại như vầy sẽ là thảm họa cho laptop và pc , mình cũng mong 1 chiếc như vậy nhưng sẽ khó khăn để thiết kế 1 em như thế vì lý do vật lý . Tương lai hy vọng công nghệ tiến hóa .
@Trương Minh Nguyễn Đâu rả mà rẻ em zai? cứ ra coi ss hay apple giá thay màn hình vỡ chính hãng đi thấy cảnh ah. Giờ kiêm thêm chống nước nên thay cả cụm chứ ko như ngày xưa chỉ thay màn hình đâu. Còn tiền rớt giá thì giá đt trung bình tăng thôi em. Ngày trước nghe đt 18tr mắc lắm giờ đt 18tr trở lên nhan nhản
willxlazy
TÍCH CỰC
7 năm
Thấy không hứng thú lắm, cá nhân thấy chả để làm gì cả với cái màn bé tý. (ít nhất tại thời điểm hiện tại và vài năm nữa)

Ừ thì có Continuum. Nhưng chip đi động thì yếu quá nên cũng ko ăn thua.
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
7 năm
@willxlazy Quan trọng là tính tiện dụng. Ví dụ bạn cần giải quyết công việc mà trong khi máy tính k có dữ liệu của máy bạn. Rút ra và cắm điện thoại ngay vào. Là xài được luôn.
Với bây giờ là ý tưởng. Chờ khi chip di động mạnh hơn. Còn rất lâu và ý tưởng thì cần thời gian để phát triển và hoàn thiện. Tương lai Mic có thể đưa ý tưởng này lên các máy android. Chỉ cần điện thoại và cái màn hình.

Gửi từ SM-N920S của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@Ngocdanh0508 Vậy sao ko lưu lên cloud cho tiện, muốn sử dụng trên đt, mtb hay PC đều được? Khi mà người ta đang tiến đến không dây thì bạn cứ rút rút cắm cắm cũng hết ngày rồi 😃. Cần 1 thiết bị nhỏ gọn, cắm cắm rút rút thì ta đã có NUC và Computer stick rồi đó. Còn nếu cần chỉnh sửa tại chỗ bằng điện thoại, chỉ cần làm 1 app hỗ trợ chỉnh sửa, có giao diện phù hợp với smf màn hình cảm ứng là xong. Nhanh gọn đơn giản.
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
7 năm
@_MyLoveIsWinter_ Vậy máy tính bảo mật không cho phép truy cập dữ liệu thì sao? Bỏ nguồn ra và dùng phần cứng của điện thoại để chạy trên màn hình.

Gửi từ Galaxy Note5 của tui
@Ngocdanh0508 Nếu vậy thì muốn mạnh người ta sẽ dùng NUC, cần gọn họ sẽ dùng computer stick. Kể cả máy tính xài đóng băng ổ cứng người ta vẫn sử dụng cloud qua web thoải mái. Trừ trường hợp bạn dùng ké của người khác thì ko tính.
willxlazy
TÍCH CỰC
7 năm
@Ngocdanh0508 Ừ, nhưng bạn thử nghĩ mà xem nhé, giờ ở đâu có cái màn hình, mà lại không có cái cây máy tính đi kèm không?
Hơn nữa, điện thoại không phải là nơi làm việc chính của bạn (bạn dùng laptop or PC để làm việc) thì chắc hẳn bạn sẽ ko lưu "tài liệu công việc" cục bộ trên điện thoại. Vậy có nghĩa là bạn sẽ lưu trên mây (dropbox google drive hay onedrive gì đó)

Vậy thì cũng chả cần dùng điện thoại, đăng nhập lên web là có thể làm việc đc tiếp,
Cũng hay nhưng nếu những cái cơ bản nhất trên đt mà làm ko ra hồn thì ko ăn thua đâu.
Quá hay. Desktop sẽ bị out. Các hãng khác ko thít điều này
longtth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhquynh2007 không out đâu, như cách người ta nghĩ rằng Lapto phay Tablet sẽ thay thế cho PC ấy, giờ PC vẫn sống khỏe đó thôi 😃
@minhquynh2007 ...Ở một tương lai éo gần...có thể là lúc mình đã yên dưới lòng đất..:oops:
Fro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhquynh2007 laptop có khi cũng die chứ đùa à
kingtwo
TÍCH CỰC
7 năm
em nghĩ là cuối cùng chẳng để làm gì cả. Điều này các nhà sản xuất ko phải ko nghĩ đến từ lâu. từ hồi mấy con máy bé bé chạy winxp. Cuối cùng thì app tối ưu cho màn hình nhỏ vẫn ưu việt hơn là app déktop chạy cho màn hình nhỏ.
@kingtwo Sao bạn kok nghĩ tới màn hình gắn ngoài
lúc đó sẽ kok cần phải mang laptop nặng trịch đi nữa, chỉ cẩn 1 bàn phím và 1 màn hình nhẹ nhàng cùng con điện thoại x86
w810i
CAO CẤP
7 năm
@kingtwo App x86 chỉ chạy khi dùng màn hình gắn ngoài, hoặc sẽ có giao diện mobile, cái này dễ hơn là làm hẳn 1 app universal như trước giờ. Chứ màn 12-13" nhìn đã muốn chảy máu mắt rồi mà cái màn smp tí hin sao xài dc? 😁
Nghĩ thì đương nhiên là từ lâu rồi, nhưng giới hạn công nghệ thì đến nay mới dần được gỡ bỏ, mình nghĩ nếu có thể, nó sẽ là 1 bước đột phá công nghệ. Hiện giờ thiết bị PDA còn phân mảnh quá, nào là pc, laptop, smp...gom hết thành 1 cục, đắt gấp đôi gấp 3 cũng đáng.
Nhưng chắc còn lâu để chạy được bè lũ Adobe với Autodesk.
Ngocdanh0508
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kingtwo Hồi đó nghĩ nhưng chưa hẳn là làm được.

Gửi từ SM-N920S của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
đó là điều e mong mỏi nhất từ khi sài winphone 7 đến giờ. rất rất mong có 1 em kiểu như 1520 chạy win pc or androi.
chỉ cần mang con đt và có thể gắn vô bất cứ màn hình nào để dùng như pc. mà ko cần qua dock mà chỉ cần gắn qua cáp
boykeosualc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy Dell HP cắn răng sao
Cái máy tính mà còn đơ đơ phát bực, dùng điện thoại thì chắc ngồi cả ngày chưa xong việc
@khoa471989 Bạn này nói chuyện mà không biệt tự nhìn bạn thân mình nhĩ, cai tiêu đề người ta ghi Anh em nghĩ sao nếu Windows 10 Mobile chạy được app desktop đầy đủ? là muốn hỏi ae ở tinhte nghĩ thế nào về vấn đề này, tôi nghĩ thế nào nó là quyền của tôi ngứa mắt thì đọc làm gì dẫn bài người ta người ta không them trả lời kêu người ta thế này thế kia. thiệt là hài hết sức. Đúng là trẻ trâu bây giờ thói xấu chưa đủ nên phải ng...u bù. và xin nói thêm tôi co nói tôi học cao hiểu rộng bao giờ chỉ có bạn tự cho mình là thông minh đoán trước tương lai thế giới thôi:eek:. Đã lí sự cùn còn vênh vênh rõ chán.
@ragefighter Thực tế thì người ta ngồi lên máy bay và người ta vẫn bay chứ người ta đâu có chạy. là tôi cũng đâu có nói là dt chạy app desktop mượt hơn pc. cũng không co nói là gắn con core I7 zo dt tất cả là bạn tự suy diễn có thể ngày hôm nay họ chưa làm dc nhưng tương lai bằng cách này hay cách khác họ sẽ làm dc. giống như con người không thể tự bay nhưng họ ngồi trên máy bay thì họ vẫn bay. Đó là suy nghĩ của tôi còn bạn muốn nghĩ thế nào thì tùy đừng đanh đồng quan điểm.
khoa471989
TÍCH CỰC
7 năm
@mtancong Hahaa ông trả lời ông nghĩ cm gì tôi éo quan tâm. Cơ bản ông nói ngông nói càn. Tôi nói luận điểm rõ ràng. Ông không phản ảnh được thì ông bảo không biết google khômg biết đọc hiểu. Còn ông nói tôi thông thái đoán thế giới thì ông thự vã vào mồm đi đầu bài đến giờ có mỗi ông mơ hão, nói bậy thôi. Méo ai thèm care cái suy nghĩ ấu trĩ của ông đâu. Cơ bản vì ông đã ít óc còn đàn bà. Ông thích thì cứ ở đó mag lý sự vì cơ bản xem từ trên xuống anh em cũng nản éo muốn tranh luận với hạng như ộg rồi. Tôi phắn cho nhẹ đây 😆) hahaha
@khoa471989 tự biết mình sai rồi ak con trai, sai thì nhận đi không cần phải nói vòng vo cho qua chuyện thế đâu, mà thôi tre trâu kệ nó đi 😁:D:D tạm biệt thanh niên không có óc để mà it và không biết mình là đàn ông hay đàn bà :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Các chip intel x86 thần thánh thì sao nhỉ, có cần giả lập gì đâu, chỉ cần build 1 bản wp là chạy ngọt lừ mà ms chưa làm
@heobanhki
intel không chơi mảng này nữa, lấy đâu ra chip?
@nnkjsc Haha chắc intel bị ms po sì nghỉ chơi nên dẹp luôn, mà con chip intel mang chạy android đúng là thảm họa kkk
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dù bồ công anh có ngừng bay trong gió.
Thì KỆ MẸ NÓ em vẫn ghét Win.
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngqnamanh Dạ thưa, trước lúc chuyển qua macos và ios vài năm trở lại đây thì khoảng tầm 16-17 năm trước hoặc hơn em bắt đầu biết đến windows và sử dụng chúng cho cv của em ạ. Em cũng từng dùng qua 2 con winphone trong 2 năm và giờ còn 1 con để trong
tủ ạ. Thưa anh.
@erichaliwell Nếu win làm dc thì quá ok.mình yêu win.
hunganh309
ĐẠI BÀNG
7 năm
😁 giờ cấu hình điện thoại sắp ngang ngửa máy tính cá nhân rồi còn gì. Tầm vài năm nữa nó có thể chạy được app trên máy tính thì cũng ko có gì là ngạc nhiên. Công nghệ phát triển nhanh quá.
trungking
TÍCH CỰC
7 năm
@hunganh309 ko đơn giản vậy đâu, các loại thiết bị di động dùng chip ram hay bộ nhớ đều dùng bản Mobile, yếu hơn trên PC nhiều lắm dù nghe thì có vẻ gần bằng 😆
Để teamview hoặc remote
@duclinh79. Teamview vẫn xài ngon trên Andoid mà bác, mình đang xài
@feeling1301 mình cần chuột cuộn và rê dc như chuột trên Lap , làm. iê j nó mới tự nhiên
trên Android kích. chuột phải ko.có tín hiệu 😃
bôi đen rồi dùng thanh cuộn cũng ko dc , ảnh hưởng đến thao tác word và Exel chuyên nghiệp 😃
@duclinh79. chỉ dùng khi chữa cháy thôi, muốn ngon thì mua Surface đi bạn, thỏa mãn.
1/ chạy dc app win 10 thì ok, nhưng dt phải có Continuum , ko thì vô nghĩa
2/ Chip di động phải mạnh hơn, ít ra muốn xài ứng dụng văn phòng và đa nhiệm ổn cho nhu cầu giải trí văn phòng các kiểu thì cpu benchmark tầm 2000 điểm hay hơn càng tốt, ram từ 4Gb hay hơn ...
@ThietKeWebChuyen-Com thì xã hội ngày càng phát triển, chip càng mạnh lo gì, trước sau cũng làm được ngon lành.

Với công nghệ nano sắp tới CPU dự kiến mạnh hơn cái Intel có hiện tại ~ 100 lần, điện thì ít hơn nhiều. Tưởng tượng phone dùng CPU = 10 lần con intel I7 hiện tại trên desktop thì biet62 rồi đấy, gì mà chẳng chạy nổi.
@congthanhgiong Công nghệ nano là gì vậy?
doccoc
TÍCH CỰC
7 năm
Vẫn ôm tham vọng cross platform
17benthuy
TÍCH CỰC
7 năm
Năm sau chip lên 10mm rồi. Nó k yếu như ai nghĩ đâu
Razor11
CAO CẤP
7 năm
@17benthuy 10nm chứ ko phải 10mm nhé bạn 😃, công nghệ làm chip mới thì chỉ làm cho chip nhỏ hơn và tiết kiệm điện năng hơn còn hiệu năng thì ko dựa vào đó được 😃
vipcasper
TÍCH CỰC
7 năm
@17benthuy Nó không yếu đâu. Nhưng phải chuyển từ lệnh x86 - ARM64 sẽ làm nó rất yếu. Chỉ chạy được ổn ổn những ứng dụng không yêu cầu cao.
Vậy là sau này ko cần mang laptop , chỉ cần cái điện thoại cộng thêm màn hình di động hoặc máy chiếu bỏ túi là được , NGON 😃
Đợi công nghệ đạt tới mức cái Mini PC nhét vừa con SMP là xong !
Lúc đấy Mic sẽ nói mình khai tử WP để đón đầu xu thế 😁
@Nokfev
Pc thì như mấy e intel stick đó bác. Win 10 hẳn hoi 😃 thua kém zì đâu. Văn phòng là chính.
@Nokfev Đùa như thật, em nghĩ mà hololens pair vs điện thoại cho gọn nhẹ mà chức năng y hệt thì xác định Rip mọi hãng còn lại. Chip thì tối đa 4 đời nữa thì di động sẽ ngang lap bây giờ
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
mình đã mong chờ điều này từ rất lâu... từ khi xem được video của 1 thằng tay mod chiếc điện thoại chạy được win xp từ những năm xa lắc xa lơ 😃
chạy app x86 được thì cũng ko hay lắm do vi xử lý yếu quá nên sẽ tạo cho người dùng trải nghiệm không ưng ý.
Còn nếu chạy được app x86 thì Apple đã từng định nghĩa lại smartphone là thế nào thì Microsoft định nghĩa lại PC lẫn smartphone là phải như thế nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019