Anh em nghĩ sao về màn hình khóa mới trên iOS 10?

Duy Luân
8/7/2016 21:49Phản hồi: 256
Anh em nghĩ sao về màn hình khóa mới trên iOS 10?
iOS 10 làm mới rất nhiều màn hình khóa, thứ mà trước đây chúng ta chỉ nhìn sơ qua một cái rồi unlock để vào trong bắt đầu sử dụng. Đầu tiên là việc bỏ đi thao tác swipe to unlock, sau đó là gắn thẳng widget ra màn hình khóa, có vẻ như Apple đang muốn lockscreen trở thành một hub thông tin kiểu mới để chúng ta tương tác trên đó, đọc thông tin trên đó. Giờ thì nhiều anh em đã có iOS 10 Beta trên máy để trải nghiệm rồi, anh em hãy chia sẻ cảm nhận của mình nhé.

Anh em nào chưa lên iOS 10 Beta thì xem bài này: Hướng dẫn cài đặt iOS 10 Beta cho mọi người

Về phần mình, mình không thích việc bỏ swipe to unlock bởi điều này có nghĩa là mình sẽ phải nhấn nút home 2 lần mới vào được tới bên trong. Nó không tốn thời gian hơn, chỉ là mình đã quá quen với thao tác cũ mà thôi. Mình xài iPad Pro và iPhone 6 Plus, cả hai đều không có tùy chọn tự động sáng màn hình khi cầm thiết bị lên như iPhone 6s (ít nhất là tới bản beta mới) nên mình không thể unlock điện thoại một cách nhanh chóng và tiện như hồi trước. Tất nhiên, mình vẫn hi vọng ngày nào đó sẽ có thể chạm và unlock thẳng luôn chứ không cần nhấn thêm phím home một lần nào nữa.

Nhưng dường như Apple làm điều này một cách cố ý khi mà thao tác trượt trên màn hình khóa đã được thay thế bằng việc mở trang widget và chạy camera. Bạn bấm nút home lần thứ nhất, màn hình sáng và bạn đọc các thông báo, sau đó lướt sang trang widget để điểm một vài thông tin về những cuộc hẹn trong ngày, về ghi chú mới nhất trong Evernote hay những việc bạn sắp phải làm ghi trong Wunderlist. Đây có thể xem như một cách mà Apple giúp (hoặc bắt) người dùng tương tác nhiều hơn với app.

Những widget này có tiện không? Về phần mình thì có thấy tiện hơn nhưng không thật sự nhiều. Widget này đã có từ iOS 9, chỉ khác là trên iOS 10 Apple dời nó ra một chỗ dễ truy cập hơn. Thói quen của mình vẫn là chạy app lên để làm những việc cần làm, thế nên mình chưa tận dụng được hết những lợi ích mà widget mang lại. Có lẽ phải tập suy nghĩ về widget nhiều hơn để tiết kiệm thời gian hơn, nhất là khi nó đã được đặt thẳng ra lockscreen và không còn phải với tay lên kéo thanh thông báo xuống nữa.
256 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thực sự thì thấy cách unlock trên ios 10_quá mất thời gian và rối rắm.tào lao
ntson
TÍCH CỰC
8 năm
Về cá nhân mình không thích cách unlock mới. Thật sự là phức tạp.

Có nhiều cách để nhét cái đống widget đó vào chứ đâu cần phải tạo một page riêng cho nó như vậy. Nhìn lại phần lockscreen, bên dưới đồng hồ có rất nhiều khoảng trống, sao không nhét vào đó.

Mình hầu như không sử dụng widget, cái Notification rất hiếm khi mình ngía mắt vào. Mình quen thao tác trực tiếp trong ứng dụng hơn.

Việc cố thay đổi thói quen của người dùng đã tồn tại gần chục năm nay chưa chắc đã tốt. Nó giống như MS với Windows 8 vậy.
@ntson Riêng mình thấy cái bỏ dưới đồng hồ giống android nó xấu và không có chất, như vậy đẹp hơn. IOS đẹp và đơn giản ở màn hình khóa, nhìn mấy cái widget bên kia nhìn như gì à.
ntson
TÍCH CỰC
8 năm
@keohoangphuong Nhưng có thật sự màn hình khoá hữu ích. Mod nên bổ xung thêm poll để xem có bao nhiêu anh em dùng widget.
Đó chỉ là cảm nhận của mình với ưidget, và như mình đã nói, mình hầu như không sử dụng widget. Nếu Apple có tuỳ chọn bỏ nó có lxlex mình cũng vẫn thích màn hình khoá Apple

Thật sự mình thích màn hình khoá đơn giản, không nhồi quá nhiều thứ vào.
icon929
TÍCH CỰC
8 năm
đề nghị ios nên học theo bên android, tiện tiện dùng tí, hoc mấy năm nay rồi, học thêm có ai nói gì đâu, bên android đâu có nhỏ nhen
icon929
TÍCH CỰC
8 năm
@ĐăngrousApple thối như mồm mày ấy à. à mà thôi nói chuyện với thằng não nhỏ thì cũng bằng thừa , vậy ha
@icon929 Từ hồi xài LTE2 của LG mình đã thích cách Unlock vuốt chỗ nào cũng được, vuốt lên vuốt xuống cũng được, mà hiệu ứng lại đẹp. Mua thêm cái Nexus ko có tìm app lockscreen ko có cái nào giống vậy toàn cái tào lao slide to unlock đến nản, cũng là nguyên do mình sài LG từ đó đến giờ, giờ có knock on rồi nên ko dùng nữa nhưng vẫn thích 😁
@icon929 Kể cả "nhỏ nhen" thì cũng làm được gì đâu bạn. Cấm à 😆
ddawng.ngn
TÍCH CỰC
8 năm
@icon929 đúng là, những đứa live-without-brain nó ảo tưởng về hộp sọ dữ ha =))
huydiem.mr
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không thích vì đã quen theo kiểu cũ
H.B1004
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chỉ thương cho cái nút home 😆)
@H.B1004 Vì e còn tồn nhiều nút home trong kho quá nên e nghĩ ra cách này mong các anh dùng nút home nhiều nhiều chút để e xả kho.
P/s: Thay lời Tim cóc xin lỗi ae.
H.B1004
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hung_hy88 Cũng là 1 cách để mang lại lợi nhuận ;)))
Không biết máy bác như thế nào chứ máy em bấm nút home nó cứ kêu cạch cạch.e hờn chức năng này của ios 10
ansongjong
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hung_hy88 Sợ cái máy hư trc khi hư nút home 😆
@H.B1004 Nhiều khi dùng ipad với iphone riết quên mất ipad có chức năng vuốt 4 ngón trở về màn chính. Cứ quen bấm home trên ip rồi. Đang test thử xem nó bền thế nào chán dùng home ảo rồi, bấm cũng kêu như bạn có điều chưa hỏng
H.B1004
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Du210786 Đúng đấy bác.dùng home ảo e cũng chẵng thích.Giờ thì cứ sài vậy thôi chừng nào hư tính sau.
cũng tiện mà, bấm nút home sau đó nhả ra liền vẫn để ngón tay ở đó là nó vào màn hình chính. Tốn 1 lần bấm. iphone 5s- beta2
@victoryvn249 Bình thường mình chỉ ấn nút khóa và đặt ngón tay lên nút home là xong, giờ ấn nút khóa rồi còn bắt nhấn nút home. Nói chung là giờ phải chào hỏi nút home ít nhất 1 lần khi sử dụng, trước giờ dùng ipad, mình quên luôn sự tồn tại của nút home rồi.
hoatongoc
TÍCH CỰC
8 năm
Cái lock screen của iOS càng ngày càng giống Android
Kiểu gì thì kiểu. Cũng ko lên ios 10. Vì cái nút home nó quá là ngu ngu
nói thật nha, với người tay nhiều mồ hôi như mình thì ấn phím Home là điều chả ưa thích gì
Vẫn thích vuốt để unlock hơn
%^#$%#$%@$@!#$#@
@ball_tattoo 😆 bấm home lắm đôi khi vân tay vân chân phải quẹt 2 3 lần mới vào dc bực cả mình
@Naruto_Xboy Khắc phục bằng cách...lên 6s hoặc cao hơn
@ball_tattoo Rất đồng cảm
@nguyentrong18
😔 đang 5s + android chưa muốn lên nữa 😁
@ball_tattoo Mồ hôi là vẫn còn ngon lành đọ sợ nhất tay lúc nào cũng toàn nuớc nhờn có mùi ngai ngái và hơi mằn mặn ...
:v rất chán với kiểu ăn lốc mới
hiphopboy
TÍCH CỰC
8 năm
Như beep
Tú Chanel
ĐẠI BÀNG
8 năm
chưa dám.lên , k biết có lỗi gì k 😆
vit cum
ĐẠI BÀNG
8 năm
Quá tệ cho việc thay đổi wideget và notifi mới
Tay mình hay bị dính bui và mồ hôi nhiều. thật là thảm họa, nghe mà k muốn lên 10
@Duy Luân trên bản iOS 10 beta 2 có tính năng Rest Finger to Unlock đó mod, nhưng mà sao trên 6s của em xài vẫn như cũ, chứ kg thay đổi...anh có test thử chưa?
@Cupertino Coi tin nhắn giúp mình nhé, cảm ơn
DinhhCuong
TÍCH CỰC
8 năm
@Cupertino chuẩn luôn! sao con 6 của mình lúc thì chạm vào mở lúc thì phải bấm. chắc do bản beta
hoa-win
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr.Four Nó đã unlock rồi khi bạn chạm. Bạn nhìn phía trên mhinh nó có báo đã unlock mà. Chỉ có điều nó để bạn chọn vào home thì bấm vào widget thì trượt ngang thôi
DinhhCuong
TÍCH CỰC
8 năm
@hoa-win có báo nên phải bấm home 1 phát nữa để mở. khá củ chuối 😆)
Thời của Touch ID là đây @@
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Slide to ăn lốc là của samsung mà hihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119