Anh em phản ứng thế nào khi phát hiện tóc trong đồ ăn ở quán khi đang ăn?

Nhà Của Cáo
25/9/2022 14:1Phản hồi: 132
Anh em phản ứng thế nào khi phát hiện tóc trong đồ ăn ở quán khi đang ăn?
Mình đang thắc mắc mọi người sẽ phản ứng như thế nào khi đang ăn và phát hiện ra một sợi tóc, hoặc một sợi mình nghĩ là tóc. Phàn nàn và xin đổi món? Không ăn nữa? Hay là nhặt ra rồi ăn tiếp?

Ăn tóc có hại hay không?

Đầu tiên hãy tìm hiểu một chút là ăn tóc có hại không? Một sợi tóc có đến 98% là protein, cấu tạo phần lớn là keratin (chất sừng), dạ dày của chúng ta sẽ không tiêu hoá được chất này, đồng nghĩa với việc là đa phần các trường hợp tóc sẽ đi vào và đi ra khỏi cơ thể mà không để lại gì.

Theo Adam Friedman tại Đại học Y khoa George Washington cho biết: “Một hoặc hai sợi tóc, sẽ không phải là vấn đề và chúng sẽ đi “xuyên” qua chúng ta, chúng ta không thể tiêu hoá chúng."

Theo Food Defect Action Levels (Mức độ hỏng của thực phẩm mà an toàn với con người) của FDA (Cục quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Hoa Kỳ) quy định rằng vài sợi tóc hoặc thậm chí là lông chuột trong thực phẩm là những rủi ro không thể tránh khỏi và không gây nguy hiểm cho sức khoẻ con người. Thậm chí tài liệu này còn nói rõ nếu có 11 sợi lông chuột (hoặc hơn) trong 50gram quế cũng không ảnh hưởng quan đến sức khoẻ. Tóc trong thực phẩm sẽ ảnh hưởng đến quy trình sản xuất và chất lượng của thực phẩm hơn là vấn đề về an toàn thực phẩm.

Rủi ro tác động vật lý

Xét về rủi ro tác động vật lý (chẳng hạn như làm tổn thương miệng, đâm thủng dạ dày, quấn ruột...) đến nội tạng khi ăn tóc thì Canadian Food Inspection Agency (Cơ quan Thanh tra Thực phẩm Canada) xếp tóc vào “extraneous material,” (thành phần ngoại vi) giống như dăm gỗ hoặc côn trùng.

Friedman cho biết: "Về mặt lý thuyết thì một sợi tóc trong miệng có thể làm thủng niêm mạc gây viêm và đau" nhưng nó cực kì hiếm xảy ra. Mặc dù hiếm gặp nhưng việc ăn nhiều tóc cũng gây ảnh hưởng đến sức khoẻ".

Screenshot 2022-09-24 at 22.39.54.jpg
Có một hội chứng tên là “Hair-pulling disorder” hoặc Trichotillomania (hội chứng rối loạn vuốt hoặc bứt tóc), và tricophagia (hội chứng rối loạn ăn tóc). Những Hội chứng này làm người mắc phải có cảm giác tóc đang rối và thôi thúc bản thân vuốt và bứt để loại bỏ các sợi tóc đó hoặc là cắn và ăn chúng.

Búi tóc mắc kẹt trong dạ dày của một bệnh nhân người Ấn Độ, sau khi được lấy ra.

Tóc sẽ đi xuống dạ dày nhiều hơn, cơ thể không kịp đào thải, tóc mắc lại trong dạ dày và vón thành búi dẫn tới phát triển hội chứng Rapunzel: miêu tả tình trạng của một búi tóc có phần đuôi dài vượt qua dạ dày vào ruột non. Điều này có thể gây chảy máu đường ruột, tắc ruột và nhiều tác hại khác. Cũng giống như việc mèo hay ăn phải lông của chúng, có các búi lông trong ruột và có nguy cơ tắc ruột vậy.

Nghe có vẻ nguy hiểm nhưng các hội chứng này có liên quan đến chứng rối loạn tâm lý hơi hiếm nên bạn sẽ rất hiếm khi gặp được ai mắc phải. Cá nhân mình biết một người đã từng bị hội chứng rối loạn vuốt và bứt tóc nhưng không tiện nêu tên.

Quảng cáo

Tóm gọn lại về mặt lý thuyết ăn tóc có thể gây thủng niệm mạc gây viêm, đau, còn khi ăn rất nhiều tóc có thể gây tắc ruột, chảy máu đường ruột. Nhưng các trường hợp này cực kì hiếm xảy ra trong thực tế.

Rủi ro tác động sinh học

Về mặt lý thuyết tóc có mang một loại vi khuẩn tên là Staphylococcus aureus ảnh hưởng đến nang tóc và gây rụng tóc. Nhưng không thể xác định sợi tóc bạn ăn phải có chứa mầm bệnh hay không, và một sợi tóc trong hầu hết các trường hợp không thể mang đủ vi sinh vật để gây ảnh hưởng đến hệ tiêu hoá.

Các trường hợp như tóc có nhuộm, sử dụng hoá chất, cũng tương tự, một sợi tóc khó có thể mang đủ liều lượng hoá chất làm hại đến hệ tiêu hoá.

Các nhà hàng thường đặt quy định rất khắt khe về việc tóc trong đồ ăn, theo đó đầu bếp và người trong bếp phải có đeo khẩu trang và trùm đầu khá kỹ lưỡng. Nhưng các quy định về an toàn thực phẩm thường không nhắc đến tóc.

Phản ứng của bạn là gì?

Sau khi làm rõ thì tóc hiếm khi gây hại cho cơ thể khi vô tình ăn phải nó, và tóc có trong đồ ăn thường chỉ làm mất ngon hay gây cảm giác ghê ghê, và làm mình liên tưởng đến chất lượng đồ ăn là nhiều hơn.

Quảng cáo

Vậy thì quay lại câu hỏi bạn sẽ phản ứng như thế nào khi gặp tóc trong đồ ăn?

Cá nhân mình thì một số ít trường hợp và hiếm khi xảy ra là mình sẽ bỏ luôn món ăn vì một số lý do như sau:
  • Môi trường quán cho mình cảm giác mất vệ sinh từ đầu và sợi tóc làm tăng cảm giác mất vệ sinh.
  • Gặp vấn đề trước đó, được phục vụ không tốt và sợi tóc trong đồ ăn là “giọt nước tràn ly”.
  • Mình nghi ngờ cái sợi mình thấy không phải tóc.

Còn đa phần các trường hợp là mình sẽ lấy ra rồi ăn tiếp bình thường, nhưng sẽ có cảm giác mất ngon một chút.

Hãy cho mình biết phản ứng của bạn như thế nào nhé!!!

Tham khảo: FDA, cdc.gov, mhanational.org
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trungking
TÍCH CỰC
2 năm
Gặp vấn đề trước đó, được phụ vụ không tốt và sợi tóc trong đồ ăn là “ giọt nước tràng ly”.

Đặc sản tinhte =))
dof.zone
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trungking mới tính comment mà bị dớt trước rồi 😆
@dof.zone Xin lũi -_-
@Nhà Của Cáo "Cá nhân mình biết một người đã từng bị hội chứng rối loạn vuốt và bứt tóc nhưng không tiện nêu tên". Ko phải cuhiep đâu nhé, nhất định ko phải, ko thể như vậy được. Ko thể ko thể ko thể.
dovanpho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@trungking đã chính thức bị tràng ny rồi nhé
@adagioleonard còn lông mày & lông khác nữa, chờ xem.
Tóc cũng có mấy loại, tóc trên thì đỡ ghê hơn những tóc khác
@llllyllllr ngắn và xoăn thì trên dưới ko biết, ra chửi đã, nếu ông đầu bếp tóc xoăn thì tính tiếp 😆.
@supperchym tưởng cứ ra chửi đã. Nếu đầu bếp là nữ đẹp thì ok cho qua 😁
@llllyllllr mọc chổ nào hiểm hóc thì gọi là nông nhé. haha.
@llllyllllr Lúc đó là lúc ..Em đang ngứa.
Cười vô mặt
@supperchym lông nách nhé. 😁
SeekerT
TÍCH CỰC
2 năm
Bình thường nhưng sẽ là bất thường nếu nó là lông
@SeekerT Dkm thỉnh thoảng ăn bánh mì có lông quăn tít trong ấy 🤧🤧🤧
@Terrier Bánh mì xúc xích đúng ko bác. Bác xem xúc xích có vị lạ ko 😆
SeekerT
TÍCH CỰC
2 năm
@Terrier Xui thì chịu thôi chứ sao tránh nổi kkk
@Terrier lông nách nhé, mấy bà mặc áo ba lỗ gắp thức ăn nó rớt vô, kk =]]
Tóc trên đầu thì còn nhắm mắt bỏ qua được! Xin lỗi mình nói tục, đm gặp cái tóc dưới thì ối giời ôi! Nghỉ ăn nhanh
@hoangvycdnl8 Ko nhịn nổi cười cmt của bác 😆)
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@annaphuong tóc có thể nhìn thấy được nhưng nước miếng trong ly nước của bạn thì làm thế méo nào kiểm tra ra?
thaiduy911
TÍCH CỰC
2 năm
@hoangvycdnl8 Ông ăn gì tôi cúng má nhà ông làm tôi cười như thằng rồ mấy thằng ngồi cạnh bảo mày bị hậu covid à 🤣
bước đầu tiên phải xem xét kĩ tóc có xoăn k 😃
lợi ích của trọc đầu 😆
thaiduy911
TÍCH CỰC
2 năm
@supperchym Đầu bếp trọc hết mà vẫn có tóc rơi vô là khách nó úp tô vô mặt luôn không cần xem nha 🤣
Em sẽ hỏi nhà hàng còn tóc không, nãy mới ăn 1 cọng thấy ngon quá muốn ăn nữa 😂
@iPhoneHelp (((=
@svsd3424qf1 Hihi mình dễ tính lắm, chuyện lớn coi như bé, chuyện bé như ko có gì thôi, quá quắt lắm mới lên tiếng, chứ tranh cãi vừa mệt, vừa tốn thời gian 😁
@iPhoneHelp Hình như tóc tiên ăn được đó
Mình thấy ko có gì quá nghiêm trọng, thấy thì lấy ra và ăn tiếp thôi nếu ko quá kỹ tính. Đàn ông có bạn gái hay lấy vợ về cũng thường ăn tóc, ngậm tóc, nên cứ vô tư đi..
@xecatang Mình cũng lẳng lặng bỏ ra ngoài rồi chiến tiếp
@xecatang Gặp t ăn gần hết rồi khiếu nại xin thêm xuất nữa
Cười vô mặt
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@xecatang Thời sinh viên gặp hoài, cứ thấy thì nhặt ra, rồi ăn tiếp.
Bất kể loại tóc, size tóc, kiểu tóc, vị trí tóc.
Thời đói muốn chết, xương cá còn gặm sạch nói chi mấy sợi tóc.
linh0125
TÍCH CỰC
2 năm
@xecatang Đồng tình với bạn. K có gì nghiêm trọng, đừng làm quá.
Nhớ có lần đi ăn cưới ở nhà hàng sang trọng. Phát hiện có con ruồi trong dĩa gỏi khai vị. Bàn mình phàn nàn với quản lý. Quản lý giả đò cầm con ruồi, nhăn mặt, lắc đầu rồi bỏ đi. Không thấy xin lỗi, hay giải quyết gì luôn. Đấy. Nhà hàng tiệc cưới còn như vậy thì đừng mong hàng quán bên ngoài sạch sẽ.
@maidng Có tóc là dấu hiệu của vệ sinh nơi chế biến không tốt chứ sợi tóc nó chả ảnh hưởng gì cả.
@maidng Tiệc cưới thì khỏi ý kiến đi. Theo tôi, cái tiệc cưới là cái tiệc mà nhà hàng coi thường khách nhất. Nó không cần khách, mà cũng chả sợ khách. Tiệc đã đặt, đã coi như trả tiền rồi, và gần như chắc chắn khách sẽ không quay lại, hoặc không có quyền quyết định để không quay lại hay không. 10 năm nay, tôi không đi tiệc đám cưới nữa, trừ những tiệc cực kì quan trọng. Đồng nghiệp, bạn bè... tôi nói luôn là tôi không đi, gửi thiếp mừng là được, thân thì tôi mời 1 bữa ăn riêng sau đó.
@maidng Chắc chưa đủ sang, cỡ như intercontinental thì toi ngay
Khang 5755
TÍCH CỰC
2 năm
@Rockiessoul Có lẽ đúng 80%…
@Rockiessoul tại bác chủ tiệc k làm cho tới cùng thôi, bạn mình làm thôi nôi cho con, đồ ăn có gián là quay phim lại gọi quản lý làm việc, cũng làm căng và nhà hàng giảm giá hình như 5-10% thì phải, thường thì trong hợp đồng khi ký với nhà hàng cũng sẽ có quy định về điều khoản này, còn tùy xảy ra thì thương lượng sao thôi.
Nói chung cứ phải ý kiến, càng dễ dãi tụi nó lại càng làm ăn bát nháo
tiny1990
TÍCH CỰC
2 năm
Con kia bỏ vào mồm. Húp lấy húp để. Mút lấy mút để mà sợi tóc là gì đâu.
Sợi tóc chỉ là cái “cớ” để được Free bữa ăn đó.
Luật nhà hàng ở mẽo nó là vậy. Dành cho mấy đứa muốn ăn quịch diễn tuồn
cũng bình thường thôi, chỉ hơi lăn tăn tý nếu sợ tóc đó nó quăn thôi.
Trước tiên hãy hy vọng đó là tóc thực sự
Nhẹ nhàng thì bỏ ra rồi ăn tiếp, bực quá thì gọi quản lý của tiệm ra 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
akitomi
TÍCH CỰC
2 năm
Còn anh em phản ứng thế nào khi phát hiện đồ ăn lẫn trong “ tóc” khi đang “ ăn”
Trước tiên mình phải confirm với mọi người xung quanh đó là tóc chứ không phải lông. Sau đó tính tiếp
Mọi người như nào không biết chứ với tôi mà thấy tóc lông của phụ nữ trong đồ ăn là đấy như là mình rất may mắn.
@Emranhieulam1990 Gắt
@Emranhieulam1990 À đù 😂
Gọi công an, pháp y
annx.37
ĐẠI BÀNG
2 năm
Gần nhà vừa có bé gái 4 tuổi ăn tóc 1 năm liền xong phải đi mổ bụng lấy ra tội ghê 😖
Buồn ghê...
ONE NO!
TÍCH CỰC
2 năm
@nh0ckjapan Như ở quãng ngãi đúng không thím, đợt đó em có thấy trên baio
annx.37
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ONE NO! không bác. Ở Hà Nội bác, cả nhà có 2 chị e đều ăn tóc, bé chị kiểu nhỏ tuổi quá ko biết nên còn đút cho đứa e ăn, ên lớp còn rủ các bạn ăn cùng, may mà ko bé nào ăn cùng. Xong đến lúc bé kêu đau bụng, với ăn vào là cữ nôn ra đi khám thì thấy dạ dày 1 cục đen sì, xong hỏi mới biết bé chị ăn tóc từ lâu rồi, và đút cho đứa e ăn được 1-2 hôm rồi. Tội ghê @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019