Anh em sử dụng loại nhớt xe máy nào và bao lâu thay một lần?

su béo béo
21/8/2019 3:47Phản hồi: 548
548 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đợt này mua một đống Motul sliver 3100 IMG_20200109_161356.jpg Vì sẽ sử dụng NX5000 xúc buồng đốt & động cơ bằng Liquy moly qua hốc bugi & pha vào nhớt cũ ...Motul sliver 3100 lâu lắm rồi không xài, trước chạy xe Wave ZX thay sau 2k km tuy nhiên lần tới này với xe Fi DOHC nên dự tính xài 1,5k km thì thay mới
Dung-dich-ve-sinh-buong-dot-Ichinen-NX5000 (8).png
Dung-dich-ve-sinh-buong-dot-Ichinen-NX5000 (8).png
@bongxu_79 ý bác nói dung dịch rửa buồng đốt nó phá nhớt đúng không. Mình cũng đang dùng có thấy nó phá đâu. 2.000km vẫn bốc
@Thái Tâm Nghiên Cẩn thận là chính thôi, bởi vì dung dịch đó như kiểu sẽ làm lỏng nhớt máy,vì lần nào xúc động cơ khi xả thấy loãng hơn bình thường.Do vậy tôi sẽ không thay nhớt như bình thường mà dùng nhớt rẻ tiền hơn cùng với rút bớt thời gian sử dụng đi.
@bongxu_79 Lần nào thay nhớt bác cũng súc động cơ luôn, sang thế? Nghe nói dung dịch nó làm hỏng phốt cao su đó. Xe ngày xưa có ai chăm như bác đâu mà bác lo lắng thế?
@Thái Tâm Nghiên Làm gì có bồ,tui mới chỉ xài lần tới là 2 lần.Lần đầu sau 2k km còn lần này khoảng 3 vạn 4 km xúc đ.cơ trước khi thay nhớt.Khoảng 29 âm làm là bước chuẩn bị cho Tết thôi.Việc sử dụng có ảnh hưởng đến joang phớt thì mình thì cũng không để ý,bởi lâu lâu mới xài thui
Tâm K
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ae cho hỏi, nhớt này dùng cho xe wave ok không ạ , Repsol Moto Speed 4T 20W40
@Tâm K Nói chung với xe côn tự động như Wave thì chỉ cần xài nhớt bán TH là ok rồi.Không nhất thiết phải mua nhớt TH nguyên con làm gì cho mắc tiền
Cần nhất là nhớt thật là ổn
@Tâm K Nhớt tốt mình đề cập penzoil, repsol scooter MA2, shell helix
@bongxu_79 Đúng thế, xe bình dân học vụ không cần thiết dùng nhớt cao cấp, trừ khi leo dốc nhiề, tải nặng. Đề xuất Top one M10 bán tổng hợp. Vừa rẽ vừa chất lượng. Độ bốc hài lòng.
Tâm K
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thái Tâm Nghiên Tại trước giờ thay nhớt hãng không nên mình cũng không rành. Để có gì ra cửa hàng hỏi thử. Cảm ơn 2 bạn nhiều.
minihorse
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình ở SG trước giờ cũng thay nhớt tùm lum (tiệm sửa xe gần nhà hoặc cty, mua trên Metro,...) sử dụng cũng nhiều loại Castrol, Shell,..nhưng sau thấy có người bạn phải đi làm máy lại vì thay phải hàng giả nên mình cũng ớn nên tầm 2 năm nay mình vô hãng thay. Cảm nhận là nhớt trong hãng không ngon nhưng tầm 1000 km mình thay nên cũng kệ. Nếu ae biết chỗ nào bán nhớt uy tín thì cpm chỉ cho mình với, cảm ơn ae.
@minihorse Bạn lên shopee lựa những cửa hàng uy tín mua rồi đem vô hãng hoặc tiệm gần nhà thay trả tiền công cho họ cũng được, còn nếu biết thay và nhà liền thổ thì tự thay. Mình thì do ở chung cư nên mình mua rồi mang ra tiệm gần nhà cho họ thay rồi trả tiền công.
minihorse
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Eric Passion Thanks bạn.
Raider fi cứ Motul 300v 10w40, max 3500 là thay 1 lần, kèm theo thay lọc nhớt
m xài nhớt havoline loại 100k thì 2k km m thay dần dk ko mn nhỉ xe m ex 150
Mister.Ta0
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng nhớt Honda indo cho winner chạy 4500km mới thay. Thấy bị hú ở phần bơm nước mát. Thay luôn chai khác hết bị
optiinu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng Yuki nano 10w40, API-SM, Jaso MA2. Dùng cho Ex150, rẻ với ứng dụng công nghệ nano, giúp động cơ giảm ma sát chống mài mòn làm cho tuổi thọ động cơ kéo dài gấp nhiều lần. Ai hứng thú thì lên youtube tìm xem, cái vỏ chai không đẹp lắm. Nhưng kệ. 2000km thay 1 lần mặc dù ghi trên chai là sử dụng từ 2000km-4000km, chạy đến 2000km thấy không êm nữa nên thay luôn.
Anhpt2020
ĐẠI BÀNG
4 năm
M thì dùng hàng theo hãng như Yamalube
cứ mua hàng Stock của hãng (honda hoặc yamaha) sài cũng đc. chạy cỡ 1500km thay 1 lần. Nếu đi vào nước mà bị chết máy thì thay luôn
SnowRyu
ĐẠI BÀNG
4 năm
AB mình đang dùng loại Kendall SN+ 10w30. chạy thấy êm vô cùng. Chỉ là chưa tính toán được khoảng bao nhiêu Km thì nên thay nên hiện đang 3000km là thay 1 lần :v
You!
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SnowRyu 3000km thay lần bác ạ vì ở xứ Vệ mưa ngập nhiều, hay rửa xe có thể nước vô nhớt sẽ ko tốt cho máy.
Xe em từng bị nước vô lap, ko đi ngập nước nha, chỉ rửa xe ko ý ạ, may mà phát hiện sớm ko là hỏng bộ lap.
Nhớt bền quá lâu thay hoặc ỷ vào nhớt bền chẳng may vào nước thì cũng coi như xong cái máy
SnowRyu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@You! Thường đa số vào nước chỉ là vào lap thôi bác ạ. Chắc bác nhầm lẫn giữ nhớt lap và nhớt máy. 2 cái nhớt này khác nhau bác ạ. Dù sao xe mình cũng ko lội nước gì nhiều, chưa kể đã kéo ống lên khá cao nên khả năng nước vào lap khá khó bác ạ ^^
hieunhi
TÍCH CỰC
3 năm
Với mình thì 1 bình nhớt tổng hợp của Motul hoặc Castrol (gần chỗ mình phổ biến 2 loại này thôi) đi tầm 4000-5000km hoặc 6 tháng thì thay một lần (tuỳ điều kiện nào tới trước). Bán tổng hợp thì mình đi tầm 3000km thì thay (hoặc ít đi thì 6 tháng cũng thay). Còn nhớt khoáng thì chán lắm, nhớt tổng hợp mắc hơn cũng chỉ gấp rưỡi mà chạy êm và được lâu hơn nhiều...
T thấy motul htech nó cùi sao í. T di winner x xài castrol ultimate 10w30. Bua thay htech 40 mà chạy k êm j độ êm chỉ bằng castrol 30. Vl. Chán rõ
1 năm trước lần đầu tự thay nhớt cho xe, ra tiệm xăng quất luôn chai này 😆 về thấy k an tâm nên quăng góc tủ vẫn chưa xài
neo8x
TÍCH CỰC
3 năm
@Aguri yoshida Dầu này dùng cho xe ga, chỉ số API: SN cũng ổn đó bạn
@neo8x hãng Petrolimex này là hãng xăng dầu Vn nên chắc chưa đc lòng người dùng bác nhỉ
neo8x
TÍCH CỰC
3 năm
@Aguri yoshida Tại dầu sx ở VN ấy bạn
Fuck sicolen

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119