Anh em thích sử dụng kính/gương chiếu hậu zin hay kính/gương "độ"?
Bài hay!/5 người
Enzo Le
một tháng trướcBình luận: 323Lượt xem: 12.222
Anh em thích sử dụng kính/gương chiếu hậu zin hay kính/gương "độ"?
Hồi nãy mình có chứng kiến một vụ va chạm giao thông khá phổ biến tại Việt Nam nói chung, và ở các thành phố lớn nói riêng - 2 xe máy va chạm với nhau! 😅

Số là, chị Ninja Lead kia đang chạy giữa đường, đến giao lộ thì chỉ xi-nhan trái và bắt đầu chuyển hướng. Tuy nhiên, chắc do không nhìn kính/gương chiếu hậu nên chỉ chuyển hướng 1 phát rất "ngọt", không chút do dự, ahihi... ^^ Đúng vào lúc đó thì có một anh xe ôm công nghệ (Be thì phải, nhìn giống con ong), ảnh chạy sát lề trái và vượt rất nhanh, mình để ý thì ảnh có bóp kèn lẫn đá đèn passing luôn.

Anh em đọc xong tình huống mình vừa miêu tả ở trên thì cũng đã đoán ra được phần nào kết quả của vụ việc rồi. 2 xe máy va chạm nhau rất mạnh, chị kia té ra giữa đường, hên là lúc đó không có xe lớn tới. Mình để ý kỹ thì cái gương chiếu hậu của chiếc Lead đã được "độ" thành cái kính chiếu hậu hình điện thoại iPhone hay Note gì đó. 😅😅😅

Mình thấy việc sử dụng kính zin có một số ưu điểm sau:

• Trường nhìn rộng, to, rõ, vì nhà sản xuất đã tính toán kỹ khi thiết kế xe rồi
  • Được bố trí khá chắc chắn, không lỏng lẽo, khó bị "rơ" hơn kính "độ"
  • Một số xe có thiết kế kính rất "ăn nhập" và phù hợp với thiết kế tổng thể của xe, nhìn rất đẹp

Tuy nhiên, việc sử dụng kính zin cũng có một vài điểm trừ nho nhỏ sau:

• Một số xe có cặp kính zin (phải nói) xấu quá, và cũng không "ăn nhập" với thiết kế tổng thể của xe, mình không tiện nêu tên xe ra ở đây, cái đẹp-xấu thì mỗi người tự cảm nhận nhé!
  • Thiết kế của kính zin thường khá dài và vươn ra 2 bên hơi nhiều, khiến cho việc đậu xe hay dẫn xe ra khỏi chỗ hẹp hơi bị bất tiện, đôi khi vướng mạnh quá thì có thể bị bể & hư. Đặc biệt là ở các thành phố lớn, việc xe máy bị “xếp cá mòi” là rất thường xuyên luôn.
  • Trong một vài trường hợp, kính chiếu hậu vương dài qua 2 bên quá sẽ bị vật thể nào đó vướng/mắc vào, kéo đi hoặc đập mạnh, gây ra ra tai nạn, khi xe khác chạy ẩu, ép sát xe mình quá, chính mình bị té vì vụ này rồi. 😂

Như vậy, theo anh em thì việc sử dụng kính zin & kính "độ" thì cái nào hợp lý hơn? 🙂

Ảnh Cover của bạn @_MyLoveIsWinter_
Bài hay!/5 người
Kính zin và đủ 2 kính cho tầm nhìn ổn nhất đối với mình. Đi xe mà ko thấy đằng sau cảm thấy nó ko yên tâm.
Combo mình hay gặp nhất là combo SH + ko kính + ko mũ, đi như bố đời, tốt nhất tránh
@tuan 95 Combo mũ vải này với quần lính mà mình ghi thiếu nè. Kaka.
@trantuananh1996 Đi xe mà không có gương không biết phía sau thế nào cảm thấy bất an
@trantuananh1996 Kiểu này trước đây gặp suốt
@kumam00001 Quá hay cho cooment này. Có 1k like mình cũng like
Zin nhé, bền, rẻ, cũng đâu quá xấu đâu. Tầm nhìn tương đối rộng và xa.
@_MyLoveIsWinter_ Thật chứ..?
Bác sống ở đâu hả, chứ VN đường 1 chiều được bao nhiêu con.
@see022 bao nhiêu vụ k nhìn gương băng qua đường ẩu xe tông chết bạn,
@The present teller Chính xác rùi đó, mà quan trọng là do thói quen và cách mình sử dụng thôi nhỉ. Chứ còn ai mà bảo xấu hay này nọ cũng chỉ là cái lý do 😀
@huynh tri 1996 Kiếng độ không nhìn dc à ? Tào lao
có gì xài đó, độ lại chỉ đẹp chứ còn an toàn ko!!
@hoanghaiktkt Độ lại nhiều khi làm mất đi tính thẩm mỹ của xe chứ chưa hẳn là đẹp :|.
@hoanghaiktkt Độ hay gì cũng được miễn kính đó phải là gương cầu lồi. Có thể phẳng ngoài lồi bên trong. Như vậy mới có thể quan sát rộng phía sau.

Đa số gương độ là gương phẳng nên rất nguy hiểm, gần như để đối phó công an chả có tác dụng gì cả
@toanlb tùy chỗ độ thôi bạn, và còn phụ thuộc cái giá bạn bỏ ra
@dunggrap thì xe có sao mình xài vậy, họ đã thiết kế sao để đủ góc nhìn mà!
độ hay zin đều phải đảm bảo góc quan sát và chất lượng gia công , vấn đề là thẩm mỹ, thử đi harley davison xem có cần độ gương cho nó đâu, rất khệnh và thẩm mỹ,
@rockone1909 Vãi cả độ, cặp gương của nó khéo bằng cái xe số rồi
@cuongtao2016 Chém vừa thôi bác, cặp gương zin HD giá tầm 200$ thôi, giá chính hãng nhóe. Loại tích hợp cả xi nhan mới tầm 400-500$.
@rockone1909 1 câu trả lời rất chi là... Liên quan luôn 🤣
@paper9 Mình có đâu mà biết, đoán giá xe đó thì cặp kiếng tầm đó
@paper9 Thì 200$ cũng mua đc con xe số mà 😁 Xe tàu hoặc ko giấy các thứ mấy ông chở hàng đầy :D
Độ kính chống chói, đi đêm ngon, gọn hơn kính zin.
@kidls nếu như bác mua kính độ chính hãng (đồ real) thì quá ok, còn mấy cái rizoma 100k thì đã không thấy gì mà còn rung lắc, chói, dễ hư nữa. theo ý kiến của bác thì mình nên xài hàng real nếu độ 😁
Đa số xài zin. Chỉ SH là gắng kính khác.
@NOW NOW SH không gương không mũ mới là dân sành điệu. Tụi đi SH mà kèm mũ với gương là tụi nhà quê ;).
@NOW NOW t thấy đầy sh có xẻng mà :? đhs cứ Sh là bảo ko gắn xẻng. bh ko gắn ra đường phạt chết mẹ. nhiều ông SH còn làm 2 quả gương 2 bên dài như sừng trâu
@Ann Nhiên Con SH 150 của tui gắng cặp kính Philip - Thailand gần 500k. Trông mạnh mẽ hơn cặp kính zin.
@NOW NOW Nửa triệu cơ mà, phải xét ra miếng chứ 😁
Kính zin vẫn tốt nhất
@Hồ vi từ 86 Cá nhân mình cũng thích kính zin hơn và phải lắp đủ 2 cái.
mình thì dùng gương hãng, tầm nhìn đủ rộng để quan sát mọi chuyện phía sau. chắc ae đi ôto khi đi xe máy sẽ có thói quen liếc gương chiếu hậu.
@fuaka93 Mình chưa lái ô tô bao giờ nhưng lắp đủ 2 gương xe máy và nhìn quen 30 năm nay rồi.
@The present teller Mình không quen nhìn bên phải nên chỉ lắp mỗi bên trái.
@fuaka93 suy nghĩ xinhan là người phía sau auto nhường làm mấy đợt bị ăn hành, nên tập nhìn gương nhưng chỉ quen liếc gương trái.
@liketheblues Mình luôn tập trung khi đi đường và nhìn liên tục cả 2 gương.
Zin hay độ miễn nhìn rõ, tầm nhìn tốt hạn chế góc chết là chơi. An toàn là bạn, nói không với đồ chơi pé như nắm zú gắn kiểng🙁
Zin bền, rẻ, tầm nhìn tốt, không răng rụng như kính độ
Hồi trẻ trâu thì còn thích tháo gương độ này kia, giờ già cả rồi thì thấy của nhà sản xuất nó là đẹp nhất và ổn nhất
Mình ko thay gương theo xe nhưng ko phủ nhận có nhiều gương độ rất ngon.
@tranthuy85 hàng real mới ngon bác ạ 😆
@tranthuy85 đắt hơn chục lần bảo sao ko ngon 😆)
Zin thì xài tốt, gương đồ chơi thì phải hàng xịn, có thể ko tốt hơn nhưng ko làm giảm hiệu quả quá nhiều.
Nhưng theo mình cơ bản xe phổ thông ko nên độ gương kiểu dáng pkl, nhìn vừa lặc quẻ, vừa tốn tiền, mà hiệu quả thẩm mĩ cũng như công dụng ko đáng.
@w810i Chưa kể vào các khu trung tâm giữ xe đông là auto sợ lúc quay ra ko còn thấy nó trên vị trí cũ nữa 😂
Gương Zin
Ae cho mình vài mẫu độ đẹp cho AB tầm nhìn sau vẫn ok với.
@blogkien Gương zin AB2016-2020 thấy đủ đẹp r
AB2015 về trước có thể dùng loại này
@blogkien mình mới độ phay xước kiểu phong trần bằng cách chà chà xuống đường vài mét, kết quả khá đẹp.
Ngày xưa còn trẻ trâu thì hay ngại với gái, cứ phải lắp cái độ vô trông cho đỡ lúa. Giờ thì già r, có sao xài vậy. An toàn là dc.
@Alexandrosssss Mà giờ còn ngại với gái ko bác?
@samsung focus Giờ ra đường 2 tay dắt 2 thằng con tự tin hẳn bác ạ. 😁
Kinh zin dễ nhìn hơn
Kính độ thì đẹp nhưng công dụng thì chủ yếu chỉ nặn mụn. Kính zin thì quan sát tốt. E vì đẹp nên xài kính độ
Sợ nhất mấy bố gắn cái loại kính chụp chuôi tay lái. Ba cái kính này người ta dùng để gắn lên mấy dòng Bobber vì tay lái cao nhìn được đằng sau. Còn mấy bố gắn vô thì auto-mù đéo thấy cái quần gì.
@That Broly Mình thì ngược lại có gương chiếu hậu dễ chạy xe hơn, nhất là kho rẽ hướng
@donquijote Khó vậy mà bác cũng nghĩ ra được 😂
@Wolfrain Cho nó có phong cách ngầu thôi. Chứ nhìn sao được kiểu đấy??
@kekk Bác thử gắn xem, rồi chờ đèn đỏ, nhìn vào mấy em mặc váy thì biết 😁
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 227VIPhemilo
10.170 bài đăng
caffeinezzZ+ 170VIPcaffeinezzZ
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 125CAO CẤPquangthegtvtk49
5.316 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 71CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM