Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Anh em thu gọn dây điện, cáp sạc như thế nào?

Nam Air
16/4/2020 5:13Phản hồi: 249
Anh em thu gọn dây điện, cáp sạc như thế nào?
Nhân dịp thấy anh Hiệp tận dụng hộp nhựa gom dây điện, mình cũng chia sẻ cách mình làm gọn các dây cáp, dây sạc, dây tín hiệu của mình.

Cơ bản thì cách của mình là những cáp điện, cáp sạc cáp tín hiệu nằm gần nhau mình sẽ dùng dây xoắn quấn lại thành 1 bó chung để nó gọn gàng hơn, lúc trước là 4 sợi riêng biệt, quấn lại thì nó thành 1 sợi to.

Sau đó mình sẽ dùng dây rút hoặc kẹp nó sát vào cạnh bàn, hoặc nếu là cạnh tường thì mình sẽ nhét hoặc dùng các miếng dán để nó đi sát tường.

Có thể dùng dây rút hoặc dây velcro treo một số cục sạc nếu nó quá ngắn không tập trung một chỗ được

Phần các jack cắm thì tập trung một chỗ vào ổ cắm

Dây lò xo quấn thì người ta bán rất rẻ, một gói mấy chục ngàn, có size cho cáp nhỏ và size to cho anh em tùy trường hợp mà dùng.

Đây là cách mình quản lý và làm gọn cáp quanh bàn làm việc hoặc quanh khu vực cáp sạc ở nhà.

Anh em thì sao?
249 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MANNH28LONG
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái ống xoắn Bác mua ở đâu thế, em đi tìm các cửa hàng điện mà không có.
xman9491
TÍCH CỰC
4 năm
@trantuananh1996 Để dc 2-3ms thì thiết bị hạ tầng của bác cũng xịn rồi, vs game thủ thì đi dây là giải pháp rẻ mà tốt nhất nên a e ms nói thế chứ chê j wifi đâu
@xman9491 Đâu có xịn gì đâu bác, con router xiaomi mini mua 3 năm trc 400k, đường mạng phòng trọ speed lên xuống liên tục ấy chứ. Mà ping thì nó vẫn ổn. Các bác ý bảo dây ổn định hơn nên mình thắc mắc thôi
xman9491
TÍCH CỰC
4 năm
@trantuananh1996 Ko biết có phép màu j ko, chứ bt e thấy mạng default chỗ làm e thiết bị nhà mạng hay nhà e toàn 5ms, chắc là đồ xiaomi ngon đấy
@xman9491 Firmware gốc của nó thì như hạch ấy, mình xài padavan 😁
Mình hay cho cáp đi qua kẽ ở khe giường & tròng xuống dưới như ảnh, riêng sạc Macbook thì có cái tool như hình đính kèm, còn ở chỗ làm thì có cả 1 khay gỗ chạy dài đặt dây sạc 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Nguy có về cháy cao đấy bác ah!
@crazysexycool1981 adapter của con macbook lại còn có đồ chơi riêng nữa ah bác
@crazysexycool1981 em chơi cái máng nhựa tha hồ đi mà lúc gỡ ra cũng nhàn
@leemanhj916 Cái này mình đặt mua bên Đức nhân đợt diễn ra 1 chiến dịch gọi vốn trên Kickstarter 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Dùng các hộp đi dây cũng là lựa chọn tốt
onlygem
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lxh1290 cung cau hỏi
@lxh1290 mình là mình dán đó, keo 3M, mà tới lúc bóc hơi thốn nhé
@lxh1290 Như bác nam nói kìa bác. Dán bằng 3m thì ko phải khoan, nhưng mà 3m đểu có thể bong mà 3m xịn thì lúc bóc ra hơi thốn nhé bác. Có điều kiện tôts nhất nên khoan, cũng ko cần khoan nhiều đâu. Nếu dài vài m bác làm 3-4 con là dc
lxh1290
TÍCH CỰC
4 năm
@trieutuan1987 Mấy cái dán của mình bóc toàn tróc bả sơn =(((
Hoặc chơi mấy món này nè bác @Nam Air
@letrantrung123 5 - 6 ngàn 1m, mua nguyên cuộn rẻ hơn... ngoài tiệm phụ kiện may vá bán đầy bạn ạ.
@letrantrung123 Cái này đẹp thật.
@donquijote Cái này của hãng Velcro, trên Vạn Hạnh mall có đang bán ở shop Ace Center. Tầm đầu tháng 6 nghe bảo có khi lên online cho anh em đặt mua lẻ.
Mình xài dây velcro và đi ra sau bàn, chứ ống lò xo này quấn mệt lắm 😁
@leemanhj916 Mình dùng băng dính 2 mặt loại trong suốt, cũng mua shopee luôn. Dày 1-2mm. Loại này bóc ra ko để lại keo, chứ băng dính 2 mặt xốp để lại keo khó tẩy
@trantuananh1996 Băng dính xốp thì đúng là cực hình sau khi sử dụng mà muốn bóc đi.
mhhung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@leemanhj916 muốn bóc dễ, lấy máy sấy/ máy khò, hơ nóng r bóc ra nhé b
Những cái dây ở thiết bị mình thường đi dọc theo chân đế thế này, khi ngồi nhìn trực diện ko nhìn thấy sẽ đẹp hơn đó

Còn cầu kỳ đến mức chọn dây rút cùng màu chân màn hình cho ko bị lộ 😁
@trantuananh1996 do góc chụp chứ nó cũng đi theo chân màn đó bác
😂😂😂
@cuongha9 Mình cũng dùng cách này để cất cục sạc
@nampd
CAO CẤP
4 năm
Trên bàn thấy lọ mực Pilot Iroshizuku thì phải, không biết Mod xài bút gì vậy
@nampd
CAO CẤP
4 năm
@Nam Air Vâng nó là màu đêm trăng nên hơi buồn, hồi trc có ô ng Nhật nói tsukiyo có nghĩa khác là Mối tình đầu nữa không biết đúng không ^^ em thích nên xài màu này từ 2015
@cellman E thích tươi sáng hy vọng nên ama-iro, mà viết thư tình mãi chưa em nào reply
@nampd
CAO CẤP
4 năm
@Nam Air E thì viết xong bức thư tình đầu tiên rồi cưới luôn nên vẫn chọn màu này =)) mãi sau mới biết thêm nghĩa là mối tình đầu ^^
@cellman À vâng cưới thì e cưới rồi, e đang kiếm thêm con gái bác ạ, tầm 18-22 xinh xắn 1 tí là dc
bàn nhà mình vẫn dây nhợ tùm lum =))))
AloRing
ĐẠI BÀNG
4 năm
xài dây rút
Mình lấy cọng kẽm quấn vậy thôi, cơ bản nhà cũng ít dây nhợ
@caffeinezzZ Ít thì được
Nhét nó vào sau bàn ấy, Nếu vẫn hở dùng mấy cái dây rút nữa, ổ điện để góc khuất
Dao Hoangg
TÍCH CỰC
4 năm
Của e thì như này. Suốt ngày chơi với dây điện
@Đào Hoàng 1024 nghề này thì phải vậy rồi
Mà những bó dây kia cũng phải đánh dấu bằng màu hoặc số chứ nhỉ.
thangmechz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@leemanhj916 Cái đoạn trắng trắng ở cổ cáp chính là các dãy số đó
@Đào Hoàng 1024 thế này là dân chuyên tủ mạng rồi
dây ít thì làm gọn đc, chứ dây nhiều thì ko có cách nào gọn bằng việc bỏ vào hộp, 2 là giấu nó sau cánh cửa, hộc bàn...
jean.nguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chào bạn! Mình thì cứ gom hết dây lại rồi dùng dây rút thần thánh cột là xong. Thanks!
@Nam Air mod có con Chord Hugo xịn xò quá
e bắt một cái máng điện ở sau bàn rồi layout dây hết vào đấy. nhưng cũng không gọn được nhiều cho lắm
youquay70
ĐẠI BÀNG
4 năm
@CườngphanZCT CÁi này cũng hay. Hộp đèn neon cũ chế lại cũng được
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@CườngphanZCT Quan trọng là không nhìn thấy từ phía trước thôi chớ bới ra kiểu gì nhìn chả nhiều 😁.
@CườngphanZCT em cũng chơi kiểu này gon đẹp dễ thi công
hellooo.jan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@CườngphanZCT Cách này hay mà đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119