Anh em xem The Falcon and the Winter Soldier chưa? Series thứ 2 của MCU anh em thấy thế nào?

23/3/2021 3:46Phản hồi: 73
Anh em xem The Falcon and the Winter Soldier chưa? Series thứ 2 của MCU anh em thấy thế nào?
Như vậy thì Disney+ cũng đã chính thức chiếu series về hai siêu anh hùng của MCU vốn bị xem là “kép phụ” của loạt phim. Với tiêu chuẩn quá cao của WandaVision mà Marvel đã làm được trước đó, liệu loạt phim dài 6 tập này có vượt qua đượt cái bóng trong lòng fan hâm mộ hay không, dưới đây là một vài chia sẻ của mình sau khi xem tập 1 vừa qua.

The Falcon and the Winter Soldier lấy bối cảnh khoảng 6 tháng sau sự kiện Endgame của vũ trụ MCU. Lúc này, Sam Wilson và Bucky Barnes đều quay lại với cuộc sống thường nhật của mình. Không bóng bẩy, giàu có, sở hữu siêu năng lực hạng A hạng S như những nhân vật khác, nhưng Falcon và Winter Soldier lại có những khía cạnh khác gần gũi hơn với khán giả. Liệu không có chiến tranh thì những người hùng này đang sinh sống như thế nào. Khác với WandaVision hay những phim điện ảnh của MCU, series này là một công cụ không thể hoàn hảo hơn để chúng ta có thể thấy được những gốc khuất của các siêu anh hùng như họ.

Sau khi đánh bại Thanos và đem những người bị biến mất trở lại cùng biệt đội Avengar, Sam hay còn được biết đến với danh hiệu The Falcon được Captian America trao lại tấm khiên biểu tượng của người hùng nước Mỹ. Tấm khiên, theo một cách nào đó mang trong mình trọng trách rất lớn, nó chứa đựng giấc mơ Mỹ mà mọi người dân đều khao khát như sự tự do, hoà mình, mạnh mẽ hay lòng dũng cảm. Có lẽ vì thế mà Sam cảm thấy mình không đủ để nhận lại di sản này của Cap. Anh đã mang trả lại nó cho chính phủ như một cách để trân trọng người bạn cũ.

The Falcon tham gia cùng với lực lượng Không quân Hoa Kỳ để thực hiện các nhiệm vụ được chính phủ và bộ quốc phòng giao cho, ví dụ như sự kiện giải cứu trong cảnh mở màn của tập 1. Nhưng sau những khoảnh khắc ấy, Sam cũng giống cũng ta, cũng phải mưu sinh cơm áo gạo tiền cùng gia đình. Gia đình Sam được giới thiệu trong phim bao gồm người em gái Sarah Wilson và hai người cháu của anh. Họ sử dụng con tàu mà bố mẹ để lại kiếm sống qua ngày. Nhận biết tình trạng kinh tế của cả hai không quá tốt, họ phải đi vay ngân hàng. Thế nhưng mặc dù biết Sam là siêu anh hùng cứu Trái Đất, người phê duyệt đơn vay vẫn từ chối vì gia đình anh không đáp ứng đủ điều kiện. Nghe có trớ trêu không chứ? Một người từng xông pha cả mạng sống của mình để cứu lấy hàng tỷ người, nhưng lại bị từ chối xin vay tiền để trang trải cuộc sống.

Về phần Bucky, lúc này anh đang phải chịu sự quản lý của chính phủ và tham gia vào khoá trị liệu tâm lý để đảm bảo những phần ký ức cũ khi còn làm sát thủ của anh không bị kẻ xấu thao túng. Bucky kết bạn với một ông cụ người Nhật và cả hai ông cụ này cùng chia sẻ với nhau những đau khổ hay vui vẻ trong cuộc sống. Tương tự như sự trớ trêu Sam, khi tìm thấy một người bạn đồng hành thì anh lại nhận ra rằng con trai mà lão này hết mực yêu thương lại chính là nạn nhân của anh trong một nhiệm vụ thủ tiêu khi xưa.

Có thể nói rằng phim đã làm tốt trong việc khai thác sâu vào tâm lý và cuộc sống của hai nhân vật này. Tất cả những gì thể hiện qua tập 1 của chuỗi phim có thể khắc hoạ hình ảnh của Falcon và Winter Soldier còn nhiều hơn cả tất cả các phim điện ảnh trước đó cộng lại. Câu chuyện được kể một cách khéo léo và vừa đủ, giúp cho 42 phút của tập 1 diễn ra không buồn chán mà ngược lại, còn rất thú vị.

Vẫn theo phong cách của Marvel, họ cài cắm rất nhiều tình tiết ẩn, easter eggs vào trong phim này. Cuối phim, chính phủ đã trao chiếc khiên của Captain cũ lại cho một nhân vật được họ xem là Đội Trưởng Mỹ thế hệ mới. Và nhân vật này chính là US Agent. Nhà sản xuất nói rằng phim sẽ dựa vào và khai thác rất nhiều đầu truyện liên quan đến Captain America, Falcon và Winter Soldier, nên mình nghĩ những fan truyện tranh của Marvel sẽ rất thích. Và cũng vì điều này, mình nghĩ phim sẽ là bản lề để mở ra rất nhiều nhân vật mới trong tương lai. Đặc biệt là hành trình của hai nhân vật chính để khẳng định mình xứng đáng với chiếc khiên.

Quảng cáo

Vậy anh em đã xem series này chưa, thấy thế nào? Liệu nó có vượt qua được cái bóng quá lớn mà WandaVision đã tạo ra trước đó không, cùng chia sẻ với mình nhé. Phim sẽ được chiếu mỗi thứ 6 trên nền tảng Disney Plus. Anh em không có tài khoản có thể xem đỡ thông qua những trang phim Việt Nam khác nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Series này ko hay bằng wanda
@CEO Techcombank Wanda các tập đầu coi review lấy hint rồi coi tiếp các tập sau vẫn chả sao. Hết nửa mùa là giới thiệu plot, gắn tùm lum hint vô theo kiểu fan-service ngồi coi phải căng con mắt ra mà mò mệt não bỏ mọe. DC với Marvel làm phim càng ngày càng sa đà vô phục vụ fan, còn đối tượng đại chúng thì bỏ bê.
anhmk95
TÍCH CỰC
3 năm
@CEO Techcombank wanda tập 1 mình phải tua đến nửa phim 😆
@CEO Techcombank Wandavision tập 1 2 là phim đen trắng, ko phải fan thì xem cực kì buồn ngủ luôn ý.
@CEO Techcombank Wanda tập 12345 xem chán bỏ xừ. Chỉ có 3 tập cuối là xuất sắc
Sao nó không ra một lần như NF mà cả tuần mới ra 1 tập từ Mando, Wanda rồi giờ tới phim này, phải chờ đủ bộ để coi
@tamnguyen072 giống coi phim trên tivi thôi bro, ra 1 lần coi hết rồi lấy gì mà viết báo nữa
Cười vô mặt
db9911
TÍCH CỰC
3 năm
@tamnguyen072 disney nó cam kết mỗi tuần 1 tập mới cả năm nên làm ntn dễ martketing hơn, 1 tuần chỉ cần tập trung marketing 1 tập
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
3 năm
@tamnguyen072 netflix trừ 1 vài bộ original thì 1 số bộ, ví dụ drama của hàn, cũng 1 tuần 1 2 tập thôi
@Ếk Kốm Mình không xem film hàn nhiều nên k biết vụ đó
Tomioka_5268
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tập 1 mà hành động mãn nhãn rồi. Marvel thì làm phim kiểu gì cũng ko thể dở được
robberviet
TÍCH CỰC
3 năm
Cả hai đều không xem. Mình thì không khoái mấy series kiểu này.
Mà phim series chắc Marvel/Disney cũng không làm tử tế, phim điện ảnh cũng đã không phải hay gì rồi.
‘’Mà phim series chắc Marvel/Disney cũng không làm tử tế, phim điện ảnh cũng đã không phải hay gì rồi.’’

‘’không nên mất thời gian tranh luận về thứ mình thích”

Nói chuyện mâu thuẫn thế. Chắc là không thích 😃 . Không thích mà còn vào đây làm gì. Không thích thì kể cả thế giới khen hay đi nữa với bạn nó vẫn không hay 😃
Bạn có thể nói là nội dung k hay chứ đừng nói bọn Disney không làm phim tử tế. Mình ghét nhất đứa nào mà không thích cái gì nhưng vẫn cố vào cà khịa cho bằng được.
@robberviet Nên xem thử đi ba. Chính vì phim series mới có đất để người ta kể được nhiều chuyện hơn. WandaVision theo t thấy là có chiều sâu hơn hầu hết phim lẻ của mảvel (ngoại trừ phần infinity war)
@<3PTBD Thôi bác, người ta cũng ‘’không nên mất thời gian tranh luận về thứ mình thích” rồi mà.
@robberviet Thôi mọi người không cần tranh luận với 1 ý kiến mang tính cá nhân làm gì.
”Mà ý kiến này chắc cũng không làm không tử tế, đến cá nhân này cũng không phải hay gì rồi”
Chưa xem
Tan H N
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì đợi ra đủ rồi down về coi 1 thể
@Tan H N đoạn hấp dẫn thường là hết tập; xem liền mạch nó sướng hơn 😁
Ngầu đấy
Tan H N
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nta139 Vì đang hấp dẫn bỗng hết tập nên tức quá đợi ra 1 thể coi 1 lần mới phê bác à
Mới có một tập thôi mà...
Đến phù thủy tóc đỏ vòng 1 to còn chưa xem 😔, nói gì đến 2 anh đực rựa này 😁
@Hassler
Cười ra nước mắt
@Hassler à! theo tiêu chí này thì WandaVision chắc chắn phải hay hơn :D
à! cũng theo tiêu chí này thì xem: Banshee (4 season) đảm bảo hay... :D
@Hassler Dương Quá và Điêu Huyên hay hơn tâm hồn to tròn chứ bác
@Hassler Thêm quả mặc sịp ra ngoài quần nữa 😆
xem tập 1 xong chưa thấy có gì hay
Vẫn hay ^^
Apple TV xem dc k ae?
Dùng Apple One mà mỗi Music vs icloud là đáng dùng....
WandaVision cũng chỉ mới leech về, chưa có thời gian xem;
nói chung là có quá nhiều phim, mà thời gian thì có hạn 😔((
Ở VN làm gì có Disney+ mà coi, chắc là coi lậu?
@JerryKist coi lậu thì vẫn là coi ko dc phép bàn luận à ?
@Thực Tế dạ em đâu có cấm anh bàn luận đâu anh, anh cứ tự nhiên như ở nhà ạ.
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
Mới có 1 tập mà mod. Cơ mà xem với spatial audio ổn phết hihi
@i2Bi Tập 1 vẫn hay mà 😁
chưa xem nhưng thấy đánh giá tập đầu trên rotten cao khiếp 👍
Đợt này thần điêu đại hiệp bị JL nhà D phủ bóng nên chả ai quan tâm lắm
Cười vô mặt
đã xem tập 1
thấy ông DC cũng đang khải thác Superman và Lois 😃 tham khảo nhau ah
kuzjnvn
ĐẠI BÀNG