Trai Đẹp Tặng iPhone

[Ảnh] So sánh ảnh chụp bằng Galaxy Note 10 Lite và Nokia 7.2
vitaminSea
10 thángBình luận: 132
[Ảnh] So sánh ảnh chụp bằng Galaxy Note 10 Lite và Nokia 7.2
Nokia 7.2 và Samsung Galaxy Note 10 Lite là 2 chiếc điện thoại được nhiều anh em quan tâm và bàn luận nhiều trong thời gian gần đây, mình có cơ hội mượn được cả 2 cùng lúc nên làm cái so sánh nhanh về chất lượng, cách thức xử lý hình ảnh mà tụi nó đem lại để anh em tham khảo tổng quan hơn nữa.
Anh em có thể xem riêng chi tiết từng máy ở đây: Galaxy Note 10 LiteNokia 7.2

nokia 7.2_galaxy note 10 lite.jpg

Cách thức chụp so sánh
  • Canh cùng khung hình, lấy nét ở cùng chủ thể, để máy tự auto đo sáng và xử lý.
  • Chụp trong những điều kiện phổ biến như ngoài trời, trong nhà.. chụp chân dung, cảnh vật cận cảnh, nơi có nhiều vùng sáng tối..
  • Chụp cả góc siêu rộng, rộng và zoom tele..
  • Ảnh chỉ resize 2048.
1. Chụp góc siêu rộng + HDR
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00021.jpg
Góc siêu rộng trên Note 10 lite cho độ tương phản tốt hơn, tuy nhiên độ méo ở viền thể hiện thấy rõ..

2. Góc rộng 1X + HDR
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00019.jpg
Ở góc rộng 1X, khả năng cân bằng trắng của Note 10 Lite hoạt động hiệu quả ( gần đúng với thực tế) và ổn định hơn so với Nokia 7.2, dải tương phản của Note 10 Lite thể hiện cũng tốt hơn khi ở điều kiện ánh sáng này.

3. Chụp chi tiết bằng zoom 10X
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00025.jpg
Có thể thấy rõ là chi tiết ở mức zoom 10X của Note 10 lite là tốt hơn hẳn..

4. Chụp chân dung giả lập xoá phông góc rộng 1X
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00027.jpg
Như mình nói ở trên, khả năng cân bằng trắng tự động ( auto WB) của Nokia 7.2 hoạt động thiếu ổn định, dễ bị sai màu, kể cả chụp ở chế độ auto bình thường hay chế độ chụp chân dung cũng vậy.

5. Crop từ ảnh trên.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00026.jpg

6. Chụp chân dung giả lập xoá phông góc rộng 1X.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00008.jpg
Nokia 7.2 chỉ chụp được ảnh chân dung xoá phông ở góc rộng 1X, trong khi đó galaxy note 10 lite có thể chụp với zoom 2X. Trong một số trường hợp, mình lại thấy thích ảnh chụp chân dung người bằng Nokia 7.2 hơn vì màu sắc nhìn khá hút mắt, Note 10 lite vẫn giữ màu sắc trung tính cho ảnh của mình..

7. Crop từ ảnh trên.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00007.jpg

8. Chụp chân dung giả lập xoá phông góc rộng 1X.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00010.jpg
Trong một số trường hợp đo WB sai nên màu da người chụp từ Nokia 7.2 sẽ bị đẩy màu đỏ lên khá nhiều..

9. Chụp zoom 2X.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00015.jpg

10. Crop từ ảnh trên.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00014.jpg
Chất lượng ảnh chụp zoom hay crop ra từ Note 10 lite đều tốt hơn hẳn so với Nokia 7.2

11. Chụp bằng góc rộng 1X, AI nhận diện cảnh vật món ăn.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00017.jpg
Note 10 lite giữ được tone màu vàng từ ánh sáng đèn trong quán ăn. Nhưng mình thì thích mấy miếng thịt bò màu đỏ đỏ của Nokia 7.2 hơn trong tình huống này.

12. Chụp cận cảnh bông hoa hơi ngược sáng.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00034.jpg
Màu sắc của ảnh chụp từ Nokia 7.2 là nịnh mắt hơn so với Note 10 Lite.

13. Chụp cận cảnh zoom 2X và crop lại.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00030.jpg sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00029.jpg

14. Chụp cận cảnh thuận sáng góc rộng 1X.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00032.jpg

Crop lại..
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00031.jpg

15. Chụp trong nhà với góc rộng 1X.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00011.jpg

16. Chụp trong nhà, chế độ chân dung giả lập xoá phông góc rộng 1X.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00022.jpg

17. Chụp bằng góc rộng 1X, bật HDR để xử lý vùng sáng và tối.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00023.jpg
Ở ảnh này, mình thích cách xử lý của Nokia 7.2 hơn, với dải tương phản và màu sắc nịnh mắt hơn. Trong khi đó, ảnh chụp từ Note 10 lite hơi thiếu tương phản một chút.

18. Chụp bằng góc rộng 1X.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00002.jpg

Crop lại từ ảnh trên..
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00001.jpg
Nhìn đám lá cây tươi tắn từ Nokia 7.2 chắc chắn anh em sẽ thấy được thế mạnh của chiếc điện thoại này.

Nhận định tổng quan của cụm camera trên 2 máy​
  • Góc siêu rộng của Note 10 lite hoạt động ổn định, chất lượng chi tiết cũng hơn Nokia 7.2. Tuy nhiên ảnh từ Note 10 lite sẽ có độ méo ở rìa ảnh nhiều hơn.
  • Ở góc rộng 1X, Note 10 lite lấy nét, chụp và xử lý ảnh nhanh hơn thấy rõ. Tuy nhiên mình thích màu sắc tươi tắn từ chiếc Nokia 7.2 mang lại hơn là kiểu trung tính ở Note 10 lite.
  • Chụp zoom, hay zoom từ ảnh góc rộng-siêu rộng từ Note 10 lite luôn mang lại chi tiết ảnh cao hơn.
  • Khả năng cân bằng trắng của Nokia 7.2 là thiếu ổn định, dễ bị sai màu. Chụp chân dung thì da người dễ ám đỏ hơn. Tuy nhiên trên Nokia 7.2 có bộ hiệu ứng background thú vị với bokeh đa dạng hơn Note 10 lite.
  • Chụp chân dung giả lập xoá phông trên Note 10 lite có thể chụp được ở góc rộng 1X và zoom 2X, Nokia 7.2 thì chỉ dùng được ở góc rộng 1X.
  • Trong lúc mình chụp thì khả năng hoạt động của camera Note 10 lite mang lại sự ổn định cao hơn, ít bị tình trạng lag hay treo máy
Mỗi chiếc máy đều có những đặc tính, cái hay cái dở riêng. Anh em nên tham khảo cho biết và hiểu về nó, để có thể chọn được chiếc máy phù hợp với nhu cầu thực tế của mình.
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00033.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00028.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00024.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00020.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00018.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00016.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00013.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00012.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00009.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00006.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00005.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00003.jpg
sosanh_camera_Nokia 7.2_galaxy note 10 lite00004.jpg
Tuhq
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Chụp đẹp bác. Note 10lte giá hiện tại gấp 3, nó là bản note 10 rút gọn của camera top đầu, 7.2 k đú nổi đâu Bác
@Tuhq Mình thấy 1 số trường hợp 7.2 đẹp hơn. Còn trong nhà có đèn thì nokia lúc nào cũng cân bằng trắng kém. Ảnh ngã tone xanh-lạnh
teobe
TÍCH CỰC
10 tháng
@Yung Nguyen Ko tốt đâu bạn. Cam chụp trên là điều kiện lý tưởng, chụp đứng im, ko rung, lấy nét kỹ. Chứ con 7.2 chuyển động rung tý là ảnh out nét ngay. Ngoài cam thì còn trải nghiệm khác để anh e chọn máy. So sánh dòng cấp thấp với cận cao cấp hơi khập khiễng.
@Tuhq đồng ý, giá chênh quá nên khó cho N7.2, so con nào tầm giá 7.2 ý
Chênh lệch giá nhiều nên note 10 lite thấy đẹp hơn hẳn. Nokia 7.2 sai màu ghê nhờ
@Giáo Vũ Xem trên đây thì chưa chắc đâu bạn ơi , cứ ra cửa hàng cầm máy lên trải nghiệm thực tế mới nói được
Nghĩ sao lại đi so 2 con này với nhau nhỉ?
Giống kiểu giờ Kia morning và porsche macan đang rất được anh em quan tâm nên cũng sẽ đem ra so với nhau ah?
@luna_killer Mấy thằng thông minh hay có tiền, nó lại chọn con SS.

Còn mấy không có điều kiện lại chọn Nokia vì cho là thông minh hơn.

Khó nghĩ thiệt!
@Congcu He he
@Congcu Khi nào sử dụng dt để trực tiếp ra dc thêm tiền thì mới là thông minh nha
@niknAmu Bởi vì bạn ko có nhu cầu thì như vậy. Nhưng khi có nhu cầu thì bạn sẽ thấy nó tuyệt vời. Tôi thì nhu cầu khá nhiều ngày nào cũng dùng trong cv mà tiện lắm luôn. Còn nếu ko có gì đặc sắc làng nhàng vậy thì còn No7.2 đó chỉ đáng đi so với Galaxy dòng A thôi chứ so với dòng Note chi
@blueJune nhìn e nguy hiểm quá 😃
@luna_killer Dạ hehe
ủa giá gấp đôi mà
Dã man vừa vừa chứ!
Đang đói thì lại đăng mấy cái ảnh ngon: bát phở và gái
Mặt lưng con Nokia 7.2 nhìn đẹp quá ta?
@anhtuan1066 con này đẹp thật sự, mặt lưng cầm sướng không bị dính mồ hôi và dấu vân tay, chỉ tiếc là nghe anh em phốt vụ cổng sạc và màn hình trên nokia nhiều quá không thì em cũng quất rồi 😁
Zhyper
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Nguyễn Tùng Dương Chuẩn chân sạc của mấy con Nokia cực dễ bị lỏng lẻo , trc mua nokia7p phải thay chân chân sạc 1 lần
@Zhyper em cũng đắn đo về vấn đề đấy nên quyết định quất hãng khác 😁. Mà không biết các bác test như nào chứ em cứ cắm vào thấy vào sạc rồi thì thôi cũng không động đến nữa, hay nokia dùng một thời gian không nhận sạc @@?
Longtiny
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Nguyễn Tùng Dương dùng Nokia từ đời N8 sang đến Lumia 925, rồi qua N 6.1plus h xài 7.2 plus chưa bao h bị hỏng chân sạc, cẩu thả quá thì dùng máy nào cũng hỏng thôi
Ngon cho Nokia
mọi người cho hỏi là quán cafe nào ở tphcm vậy ạ? hay là cái gì, em thích kiểu quán như thế nên muốn đi cho biết
@Nguyen.Quốc.Bình Quán Saigon Life ở 19/6 Nguyễn Thị Minh Khai, Q.1 nha bác.
Ko so chụp đêm hả mod? Chụp ngày thì chắc chả chênh nhiều đâu.
Longtiny
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@cupeastupid 7.2 chụp đêm xử lý khá lâu nhưng k trách đc vì máy tầm trung, giá đó mà chụp đđcvayaj là quá tốt rồi, chụp đêm rất sáng
meoden007
ĐẠI BÀNG
10 tháng
So sánh giúp mình camera của s10lite và note 10lite đi mod ơi, pleaseeeeeee.....
Hóng mãi chưa thấy con cao cấp nào của NOKIA cho nó ra hồn cả. Vẫn thấy NOKIA 7 Plus có thiết kế đẹp nhất.
Có điều phải công nhận con 7.2 này màu xanh đẹp quá. Và tổng thể là cũng ngon trong tầm giá.
Vẫn kì vọng NOKIA có con nào kế tục Lumia 1520. Đừng như BB và TCL, chán quá!
Mình cmt chủ yếu để hỏi bát bún riêu bò kia bác chủ thớt ăn ở đâu trong sg vậy. Mình kiếm ko ra :v
@do_hongquan2003 Quán Béo ơi! ở hẻm 15 Nguyễn Thị Minh Khai, Q.1 nha bác. Đi đến cuối hẻm là thấy. Quán người Bắc, có cả xôi xéo, giả cầy,...
Nokia chỉ có cái logo là Nokia thôi, phần ruột của China mà. Sao lại mang đi so sánh làm gì cho mất thời gian nhỉ???
niknAmu
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@frigidDragon Thiển cận 😃
@frigidDragon thế Samsung, iphone không dùng ruột của china ah?
kris.9
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@frigidDragon =)) phát ngôn ko suy nghĩ
@trungtien3000 Samsung, iPhone sản xuất China, nhưng đảm bảo chất lượng bởi đội ngủ kỹ sư trình độ cao, và quy trình kiểm tra chất lượng của Samsung và Apple. Còn Nokia không có 2 cái quan trọng đó.
Tuanpht
TÍCH CỰC
10 tháng
6gb ram đọc bài này vẫn lag lòi
ủa giá gấp đôi lận mà sao so kì vậy
namosa
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@tranlinh995 con SS giá gấp 3 chứ gấp đôi gì bác
@namosa Gap doi thoi, ai mua gấp 3 là bị hớ rôi
ảnh bìa nhìn kinh thật
Sao mà so sánh được note 10 lite với nokia 7.2. Cái Note 10 lite còn có chống rung quang học, nokia 7.2 làm gì có. Chất lượng ảnh của Nokia 7.2 kém hơn chẳng có gì phải bàn cãi
@nghaimin Một số tấm thì Nokia 7.2 cũng ngon, thậm chí ngon hơn. Giá 4 triệu thì thế là Ok rồi.
Còn tổng thể thì con Note chụp ngon hơn , nhưng nhìn màu không có sướng cho lắm.
Kể cả có so với a50 thì Nokia tuổi gì.
Mình ko đánh giá cao nokia trong khoản camera. Quá kém là khác,
@teobe Mình dùng thấy cũng bình thường, nói chung là tạm ổn thôi, khi xét nó là 1 con máy ở dòng cao cấp bản lite.
Hiệu năng tạm ổn, màn hình không đẹp, không trong cho lắm, camera quá bình thường, pin cũng hơi đuối.....
teobe
TÍCH CỰC
10 tháng
@Vuducanh0909 Đang định chiến em này mà nghe bác nhận xét này lăn tăn quá..😁
Thấy mấy dòng từ S8, S9 thì xem ảnh chụp ổn phết. Hơn hẳn dòng trung cấp.
@teobe Mình cũng không hẳn là chê, có thể bác cứ trải nghiệm thử xem. Nhưng nếu bạn là nam giới thì mình khuyên không nên mua em này. Nếu bạn mua hàng chính hãng thì mình nghĩ nên trải nghiệm thử 2 em Note 10 và S10 lite xem sao ?
teobe
TÍCH CỰC
10 tháng
@Vuducanh0909 Thanks bác. Mình nam thật, nhưng không thích điện thoại to lắm. Dùng không chơi game gì, chỉ youtube, mấy mạng xã hội phục vụ công việc, máy mượt, chụp ảnh tốt tý để du lịch khỏi vác theo em máy ảnh. Giờ hàng to có em Ipad rồi, với đang dùng em BB Q20 mà app chuối ko theo kịp thời đại được nữa..😆
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019