App Outlook mới trên Windows có tính năng nhập liệu giọng nói, mời anh em dùng thử

vn_ninja
10/12/2023 13:46Phản hồi: 50
App Outlook mới trên Windows có tính năng nhập liệu giọng nói, mời anh em dùng thử
Kể từ thời Windows 10 thì mình đã dùng app Mail and Calendar UWP có sẵn để làm trình quản lý mail. Sau đó khi Microsoft bắt đầu thay thế bằng app Outlook for Windows mới dựa trên nền web (có thời gian được gọi là One Outlook) thì mình cũng chuyển qua luôn.

App Outlook mới sau đó cũng được nhận nhiều bản cập nhật để bổ sung thêm các tính năng, thu hẹp khoảng cách với app Microsoft Outlook cũ trước đó. Và mới đây Microsoft đã bổ sung thêm tính năng nhập liệu bằng giọng nói, cho phép anh em thay vì gõ thì có thể viết mail bằng giọng nói của mình.

Để sử dụng thì anh em vào Microsoft Store cập nhật Outlook for Windows lên phiên bản mới nhất:
  • Với anh em đang dùng app Mail and Calendar cũ thì có thể bật nút “Try the new Outlook” ở góc trên bên phải để chuyển qua app mới nhé
  • Anh em nào chưa dùng, nếu quan tâm thì cũng có thể tải tại LINK NÀY.

Cách dùng tính năng nhập liệu giọng nói trên app Outlook mới trên Windows

• Soạn/reply mail rồi đặt con trỏ vào phần nội dung mail tức thì sẽ xuất hiện tab Message với nút Dictate ở gần cuối thanh công cụ

• Nhấp vào nút mũi tên bên cạnh icon micro, chọn ngôn ngữ (hỗ trợ 50 ngôn ngữ, có cả Tiếng Việt luôn nhé)

• Chọn xong thì nhấn nút Dictate/phím tắt “Alt + `” để bắt đầu/tắt nhập liệu bằng giọng nói.

Một vài lưu ý:
  • Nhận cả dấu câu. Ví dụ mình nói “Đây là email test tính năng”, “dấu chấm” thì nó vẫn hiểu để đặt dấu
  • Để xuống dòng thì anh em nói “xuống dòng”. Nếu muốn xuống 2 dòng thì nói lần 1 rồi chờ khoảng 2 giây hãy nói tiếp lần 2 để app hiểu
  • Đang nói có thể dừng lại, ngắt quảng để suy nghĩ rồi nói tiếp cũng được
  • Điều kiện là có kết nối internet và máy có micro là được
  • Sẽ hoạt động tốt nhất nếu có micro ngoài hoặc nói qua micro của tai nghe

Anh em nếu đang dùng app Outlook mới thì thử thử nhé 😁
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

elgato
TÍCH CỰC
3 tháng
Cái app mail mì ăn liền thì người ta cần khởi động nhanh lẹ, đơn giản chỉ cần đọc nhanh nội dung như app mail trên win10 hiện tại, giờ nó đòi chuyển qua app outlook mới khởi động chậm bỏ bà, phát nản.
@elgato Công nhận các app nhà Microsoft nặng nề vãi, ko được mượt mà cho lắm, nên dù có gói MS365 nhưng vẫn chả thèm cài Outlook làm gì
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
@elgato Của mình nhanh mà. Nền web thì có gì đâu chậm bác?
@╰‿╯ Outlook xài vì mail cty dùng trên outlook thôi chứ mail cá nhân mở trình duyệt lên vào cho khỏe 😆
elgato
TÍCH CỰC
3 tháng
@boy_pro_8x Yếu là 1 chuyện thế sao app cũ lại nhanh vậy thì chạy app cũ máy không yếu à?
Mr.Been
TÍCH CỰC
3 tháng
New Outlook cũng ngon, mình đã thử ngay khi mới ra nhưng lại phải chuyển về ‘Old’ Outlook vì thằng New nó chưa cho Add folders to Favorite (thấy nhiều cũng kêu vụ này). 😆))
@Mr.Been Dùng nhiều mail khóc thét
iPhuc
TÍCH CỰC
3 tháng
@Mr.Been Mé, mình thì bị cái exchage nó ko có hổ trợ trên new outlook
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
@Mr.Been Nói chung còn phải cập nhật nhiều 😃
Vẫn dùng old outlook dùng bản mới lag hơn mà lại ko có startus bar chẳng biết nó load dc đến đâu
Mang cái web UI xuống app là thấy ko vui
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
@trungmum Nó gói cái web thành web app chứ có gì đâu 😃
Cái app mới này trash vc, cái cũ khoa học bao nhiêu thì cái bản mới này nhìn như dành cho con nít.
@hoatongoc GenZ với Woke lập trình mà, chịu thôi
TND NO
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Nguyễn Trí Dân Chả hiểu sao, công ty lớn vậy mà toàn làm web app. Hiệu năng kém hết chỗ chê. Trong khi mấy anh tàu lại viết app rất mượt.
Outlook bản web này có cái hạn chế vụ bật thông báo folder. Không bật được như bản app.
Cái speech to text, đọc để chuyển thành văn bản này có sẵn trên Windows rồi bác, app nào cũng dùng được, không cần mail. Ấn nút Windows + H
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
@spetsnaz GRU Cái đó dùng universal hơn, còn cái này của riêng app 😃
Bữa mở máy thấy mới, xém đột quỵ hên nhìn thấy tuỳ chọn ở lại bản cũ thì back trong 1 nốt nhạc
nghe.si
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình dùng dictate này cả mấy năm nay rồi mà ??
@nghe.si App Outlook mới thôi bạn. App Outlook cũ có lâu rồi 😃
nghe.si
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vn_ninja Vậy là cũ cũng có, mới cũng có vậy có gì đâu mà phải viết bài nhỉ ?
@nghe.si Viết cho những ai đang dùng app mới, vậy thôi!
App Outlook mới gặp lỗi trong vấn đề add mail từ Google, có 2 account mà cái add vào đồng bộ ngon lành, cái còn lại hay dùng công việc thì nó ko đồng bộ cho
rivertm
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Không giống như Windows Mail nó nhẹ nhàng và dễ quản lý. Thằng củ chuối này đã nặng, nhiều lỗi khi quản lý nhiều email lại còn quảng cáo vô tội vạ, nó tự add quảng cáo vào trên đầu trong cái mail box của mình, không thằng nào điên như thằng này.
elgato
TÍCH CỰC
3 tháng
@rivertm Cẩn thận, chê nặng nề thì đầy tay vào chê máy yếu bây giờ.
Cười vô mặt
rivertm
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@elgato Ờ. Chip của mình đời trước (13700k) và GPU cũng đời trước 3070, Ram thì max 128GB 5600 (chip chỉ hỗ trợ vậy nên ko mua nhiều hơn) nên có vẻ chưa được tân thời. Vì vậy nên muốn cái app mail nào nó phù hợp với cấu hình đó
nguyent3
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mình bị lỗi kg đăng nhập địa chỉ email công ty vào được. Nhờ anh em hỗ trợ được không ạ.
APPGLE THÔNG BÁO CÓ EMAIL. VÀO OUTLOOK ẤN LOAD 1 LÚC MỚI RA, BỐ KHỈ
@lethangk47 mail từ google sang app k phải của nhà nó đều bị thế hết nhé, google nó cố tình đấy
chức năng mail nhập liệu bằng giọng nói vầy phù hợp cho vị trí các sếp có phòng riêng
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
3 tháng
Outlook trên ios dạo này chậm vãi.
@9xnh0nh0 tui add outlook mail vào trong app Mail của apple. đơn giản, đẹp, còn outlook của microsoft dù app hay web vẫn có quảng cáo
nói về nhập liệu giọng nói hay nhận diện giọng nói nếu là tiếng việt nam thì khi nào 3 miền bắc trung nam nói chuyện không còn từ "hả hả nói lại nghe k rỏ nói chậm thôi" nữa thì mới được
Cười vô mặt
quản lý nhiều email cơ bản trên mac nên dùng outlook hay mail mặc định anh em?
@lecongdon nếu có sao lưu nên dùng outlook pop
S.O.J
CAO CẤP
3 tháng
App này có sẵn, gọn nhẹ, khỏi phải tải app khác 😃
Vẫn đang lỗi không bôi đen một cột để copy được. Mỗi lần bôi 1 cột là nó bôi luôn cả những cột khác. Lại trở lại bản cũ vậy. Haizz

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019