[App+Poll] Location Cache Map - Google theo dõi bạn thế nào?

khangster
24/4/2011 6:22Phản hồi: 26
[App+Poll] Location Cache Map - Google theo dõi bạn thế nào?
Nếu bạn thường xuyên theo dõi thông tin công nghệ trong những ngày vừa qua, có lẽ bạn đã biết rằng thông tin về vị trí của nhiều người dùng iPhone đang bị Apple theo dõi. Những dữ liệu này đươc liên tục ghi nhận và lưu vào 1 cơ sở dữ liệu (không được mã hóa) khổng lồ mà, theo 1 số người, có thời gian lưu trữ lên đến nhiều tháng. Trước khi người dùng Android bắt đầu cười nhạo iFans, các bạn nên biết rằng không chỉ có họ mới bị theo dõi.

I. BẠN CÓ ĐANG BỊ THEO DÕI?

Theo một
bài báo gần đây từ Wall Street Journal, Google có vẻ như cũng đang làm điều tương tự, thậm chí là tệ hơn. Cả hai công ty đều đang chơi con bài “không bình luận”, đơn giản là họ đã bị bắt trúng “tim đen”. Mặc dù vậy, cả hai đều khằng định những thông tin này chỉ được sử dụng cho mục đích phát triển. Điều mà nhiều người đang suy đoán, cũng là điều mà cả hai ông lớn phủ định, là việc quảng cáo dựa trên địa điểm người dùng (location-based marketing) đang mang lại nhiều tỉ $$$ lợi nhuận hằng năm và chúng ta không thể không nghĩ rằng chúng ta đang bị lợi dụng cho mục đích đó. Ví dụ, thiết bị có thể ghi lại việc di chuyển thường trực của bạn (bạn là ai, ở đâu và thời gian bạn ở những nơi đây) và được chuyển (bán) đến những người cần để họ có thể quảng bá sản phẩm của họ đến bạn. Bạn có thể lái xe qua một cửa hàng trong nhiều tuần liền và đến một ngày, bạn bắt đầu nhận được những tin nhắn, email về những dịch vụ, khuyến mãi của cửa hàng đó. Mặc dù việc này không gây hại, nó có thể dần dần được sử dụng cho những mục đích không được minh bạch.

Câu hỏi được đặt ra ở đây là liệu có cách nào chúng ta có thể ngăn được việc này không? Một số trong các bạn có thể nói “Tôi không bao giờ bật GPS”. Theo nhiều lập trình viên của http://www.xda-developers.com/, GPS có thể được kích hoạt mà không hề thông báo với người dùng, thậm chí ngay cả khi bạn thấy rằng mục GPS trong Setting đang bị tắt. Một số người khác có thể nói rằng chỉ cần tắt cả 2 mục Wireless Network và GPS Satellites trong Settings - Location & Security là xong. Điều gì đảm bảo rằng việc làm đó có thể ngăn được việc Google thu thập thông tin cá nhân của mình? Chừng nào bạn còn chưa thể nhìn thấy sóng điện từ được phát từ điện thoại bằng mắt thường, bạn có lẽ không bao giờ biết chắc được.
Tuy nhiên, có phần an ủi là Google, thay vì giấu trong bản điều khoản sử dụng dài dòng, đã thông báo trực tiếp tới người dùng ngay từ lúc người dùng kích hoạt điện thoại và mỗi lần mở tính năng định vị qua Wireless Network. Khó có thể trách Google được 😁

II. GOOGLE ĐÃ THU THẬP NHỮNG VỊ TRÍ NÀO CỦA BẠN?

Không cần nhiều thời gian để các vọc sĩ của xda-developers giải quyết vấn đề này. Thành viên mopodo đã viết ứng dụng Location Cache Map cho phép bạn xem mọi thông tin về địa điểm (có và không có sự cho phép của bạn) mà thiết bị của bạn đã thu thập, bao gồm thông tin về địa điểm, thời gian, cường độ sóng điện thoại, wifi hotspot. Bên cạnh đó, LCM còn cho phép bạn xem những địa điềm này trên bản đồ, xóa file cache và khóa file cache. Không nhiều tính năng, nhưng đây là một khởi đầu khá tốt cho việc đấu tranh chống lại việc xâm phạm quyền riêng tư.

[​IMG] [​IMG][​IMG]
(ảnh được làm mờ vì lý do cá nhân :D)

Nguồn:
XDA-Developers

Quảng cáo

Chú ý: Tính đến thời điểm mình bắt đầu viết bài này thì ứng dụng được phát hành chưa đầy 12h nên có thể sẽ có gặp lỗi trên 1 số dòng điện thoại cho dù tới giờ thì mọi phản hồi đều khá tích cực. Như mọi ứng dụng đòi quyền root khác, bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về việc sử dụng ứng dụng này :D.
Nếu bạn giật mình với những địa điểm mà Google lén ghi lại, nhớ bấm Thank mình nhé :D

Download:
Yêu cầu: Android 2.1 trở lên. Root và Busybox.
Từ điện thoại: market://search?q=pname:ch.rrelmy.android.locationcachemap
Từ máy tính.

Shameless Self-Promotion Time:

Quảng cáo

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanhptarc
ĐẠI BÀNG
13 năm
càng tiếp xúc nhiều với mạng internet nói chung thì thông tin cá nhân của mình càng dễ public hóa.
google đúng là 1 gã khổng lồ đang bao trùm thế giới về mọi mặt.
Thông tin và danh bạ của người dùng bị google dòm ngó. Đúng là sự xúc phạm riêng tư
Dòm ngó thì chẳng có gì quan trọng, chỉ là 1 ứng dụng trên điện thoại. Nếu có bắn hỏa tiễn tới thì đã có tên lửa đánh chặn.
tle79
TÍCH CỰC
13 năm
có j to tác đâu trời, với lại location chỉ co thằng google bik , nếu ai hack xem dc của mình thì thằng google sập lâu r` ;))
khangster
TÍCH CỰC
13 năm
File cache này hoàn toàn không được mã hóa và có thể bị truy cập chỉ bằng một ứng dụng đơn giản như trên. Bạn nghĩ sao nếu có 1 ứng dụng nào đó đánh cắp thông tin này vào mục đích không tốt?
tle79
TÍCH CỰC
13 năm
hì, cái đó thì k chắc là đúng r`, nhưng nếu google bik mà chặn thì sẽ k có j, ước j mình giỏi như mấy ông dev nhỉ, hack coi con bồ đang làm j ở đâu =))
với mình thì chẳng quan trọng, mình có phải là trùm khủng bố hay là bị truy lã đâu mà sợ chứ 😁
Khi nào là tổng thống thì mình sẽ dùng pm này. 😃
phutan87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình quan tâm đến vấn đề này, xem để biết nhưng ko quan tâm vì mình chỉ là 1 người bình thường theo dõi mình bằng thừa tốn công vô ích 😁
dale8914
TÍCH CỰC
13 năm
sax hd2 cũng bị theo dõi :| hôm nay đi chơi ở đâu có vị trí chính xác hết dã man quá, k mở wifi gps k 3G cũng bị biết luôn
mua máy cũ có thể dùng soft này để kiểm tra ko 🤔 vì cái cache liệu có bị xóa khi Factory reset ko ?
cái này mà mình có con vợ nó giỏi như mấy ông DEV team nó vọc dc data này của mình thì trong ngày đi ăn phở ăn cháo ăn chả ở đâu nó biết hết, về nó cắt đố dám đi luôn, cái này nguy hiểm thật. Nếu có một phần mềm thật sự dùng dc các data này để theo dõi nạn nhân thì quả thật là mình ko hề an toàn chút nào, nhưng mà dùng để tìm dt bị mất là vô đối:p
Mọi người ko hiểu bản chất nên nói là Apple và Google "theo dõi" người dùng.
Đến thời điểm này ko có bằng chứng là các thông tin về location này được gửi tới Apple và Google, nó chỉ đơn giản nằm trên thiết bị của các bạn mà thôi.

Hơn nữa, nếu tắt GPS thì nó dung network cell để định vị và độ chính xác là thấp. Tắt data service thì chả có chuyện thông tin được gửi đi đâu cả.

Tất nhiên việc data này có thể bị dùng ở ứng dụng khác (với Android và iOS đã JB) là một vấn đề có thật nhưng ít nhất với cá nhân mình thì thấy câc thông tin này ko có gì đáng để lo cả.
Location Cache Map

Hãy cẩn thận, không khéo là trượt vỏ dưa gặp vỏ dừa đó các bạn💣
dovuhai
TÍCH CỰC
13 năm
Ặc ặc, cứ nghĩ nó lưu lại vị trí của mình cũng tốt, cái này liệu có ứng dụng sau khi bị mất máy ko nhỉ? 😕
tle79
TÍCH CỰC
13 năm
mình cài vào r` mà bật lên no ghi chỗ wifi là no data ben kia cũng vậy, phía dưới là nút block cache ? dù bật wifi hay 3G vẫn k xem dc, ai hướng dẫn mình xem cho vui với 😁
Vụ này phức tạp quá..........
dinhmenh112
ĐẠI BÀNG
13 năm
minh thay co gi dau co 3 diem gps quanh nha do dinh vi sai ! voi 1 diem wifi la nha minh. chang co gi khac.
co bac nao nhu minh khong.
xin loi minh dung dt nen khong co dau
Tầm như mình lộ những cái này chẳng quan trọng, khi họ theo dõi mình thì tốt quá, mình là ng đáng để họ quan tâm thì hạnh phúc biết bao.
Theo mình nghĩ họ lấy những thông tin này chỉ để ra kế hoạch bán hàng thôi mà.
bản thân mỗi cái Sim card là 1 phần mềm theo dõi đấy,đó là vì sao khi mua thẻ sim ở nước ngoài đều cần giấy tờ tùy thân
ebooker
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bà vợ mà rành vụ này để theo dõi chồng thì khối ông chết nhỉ.
dinhmenh112
ĐẠI BÀNG
13 năm
hix....
sau mấy ngày dùng mình chẳng thấy có "rì" cả..
bất GPS liên tục,, đi chơi khắp HN. về Quê,sau đó về nhà xem thì nó chẳng có gì ngoài mấy vị trí lung ta lung tung, chỗ mình đến thì chẳng thấy đâu. chỗ chẳng hề đến thì lại có.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019