Apple bị phạt 10 triệu EUR tại Ý vì quảng cáo không đúng sự thật về chống nước trên iPhone

Didu
30/11/2020 15:7Phản hồi: 231
Apple bị phạt 10 triệu EUR tại Ý vì quảng cáo không đúng sự thật về chống nước trên iPhone
Cơ quan cạnh tranh của chính phủ Ý vừa đưa ra mức phạt lên tới 10 triệu EUR dành cho Apple vì quảng cáo không đúng sự thật về tính năng chống nước của iPhone. Án phạt này dành cho những model iPhone từ năm 2017, cụ thể là iPhone 8 tới iPhone 11 sau khi nhiều người dùng phàn nàn về tính năng chống nước cũng như việc Apple từ chối bảo hành.

Theo tài liệu mà cơ quan này đưa ra, họ cho rằng chiêu marketing của Apple khiến người dùng lầm tưởng rằng iPhone có thể chống nước hoàn toàn, thay vì chỉ ở những điều kiện nhất định (những điều kiện đó lại không được nêu ra trong quảng cáo). Hơn thế nữa, sau khi dính nước, Apple cũng từ chối bảo hành những chiếc iPhone này.

Apple có 60 ngày để kháng cáo, nếu không họ sẽ tiếp tục phải nộp phạt rất lớn, 10 triệu EUR là gần bằng một nửa lợi nhuận trong cả năm tại Ý của họ rồi. Hơn hai năm trước, Apple cũng bị chính quyền Ý phạt 10 triệu EUR vì bóp hiệu năng pin. Apple hay Google là những công ty được để mắt tới rất nhiều tại châu Âu.

Nguồn: Reuters, TechCrunch
231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ban Hoàng
TÍCH CỰC
3 năm
Ở Việt Nam, tỉ lệ người dùng cũng rất cao nhưng chẳng mấy ai quan tâm đến cái này đến mức đi kiện 😂
@bh_sparkling Biết kiện ở đâu bây giờ.
Nssg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bh_sparkling Đi kiện khéo còn bị ifan đánh hội đồng
Khôn như mày :D
trandoanh2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Apple làm gì đã có đại diện tại VN mà kiện. Như Google vậy. Có thì cũng bị kiện như thường
timkiemhoai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NightBass Đã có đại biểu quốc hội chất vấn rồi đó!👍
hungrain
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có vui này nữa chời
😂😂
VA20
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hungrain “Chời” nào bạn ơi?
@hungrain mấy thằng châu Âu chả làm ra cái gì mới toàn phạt vớ vẩn nhỉ
@hungrain kiện phải rồi, cái nào ra cái đó.
m dùng X trong đa số trường hợp chưa bị vô nước, nhưng chưa dám đem đi bơi.
rylynnvnm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HpDellIBM Mấy thằng châu Âu làm ra con chip ARM đó =))
Jiro JR
ĐẠI BÀNG
3 năm
vài bữa lại có vụ kiện vì iphone chụp với quay ko đẹp như lúc apple demo sản phẩm 😆) tại sao tui chụp và quay ko đẹp đc như apple quảng cáo 😃))
Sút lợn
TÍCH CỰC
3 năm
@Jiro JR Thằng nào QC sai là phạt thì qua xứ đông Lào phạt phê lòi luôn.
@Jiro JR cái này thì tự hỏi lại bản thân có biết cách chụp hình chưa nha. Chứ tui cầm máy DSLR thì tui vẫn chụp xấu như thường. Vậy nên mói có cái gọi là nhiếp ảnh gia. chưa kể xử lý hậu kỳ trên phone nữa.
Jiro JR
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Gabriel le thì ý mình nói đó là vài ng ko biết cách chụp lại đổ thừa cho phone chụp xấu, như quảng cáo chống nước lúc vào nước lại đi kiện, ko hiểu dân tình bên đó nghĩ ntn 😃
babygoat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jiro JR Apple quảng cáo là chống nước, nhưng khi máy bị nước vào, người dùng đem đi bảo hành thì apple lại từ chối. Rõ ràng là quảng cáo ko đúng sự thật.
Thấy cuhiep cho iPhone đi bơi dính nước nó trả cho luôn cái mới mà nhỉ? Hay VIP mới đc thế. Hoặc máy đấy thực tế bị tạch ko phải vì chết đuối?
vsphere
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 Của cuhiep là gói bảo hiểm bạn ơi. Chứ nó ko bảo hành đâu
@zer0_7 Cuhiep trả máy thì còn được tặng máy mới nữa vì cuhiep là hot face mà, nơi bán chỉ cần đưa tin “cuhiep trả máy” là coi như là PR cho chính store đó rồi
@tannguyen2606 Linh tinh, hồi đấy ông ấy ở nước ngoài, k phải ở VN. Mà ở nước ngoài thì ai biết ổng là ai.
iPhuc
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 Do là lúc đó ông Hiệp hên thôi, tụi apple nó không thấy có tình trạng vô nước nên mới đổi mới máy cho ổng
Kiện kiếm tí lúa nộp ngân sách
@mr.kd.mobile chán mấy thằng châu Âu chả làm ra cái gì mới toàn phạt vớ vẩn nhỉ
@HpDellIBM Nó cần mẹ gì làm ra cái gì mới, thu nhập nó cao, GDP và CPI nó cao thì nó có quyền.
Dân chúng nó bỏ đống tiền ra mua, thuế nó đóng thì thằng nhận lương bằng thuế của dân phải "làm việc". Thế thôi.
@quyetbuu991 Chứ đâu như xứ Đông Lào có nguyên hội hãm hại người tiêu dùng.
@HpDellIBM Ko vớ vẩn đâu bạn. Công bằng đó
@NOW NOW Đông căm. Chứ, đông lào là miền nam nhá
X mà vào nước có khi chết face ID 😁
mr.tuanku
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuongtao2016 Chắc vậy quá bác.
mr.tuanku
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NOW NOW Nó không thích lãng mạn
@dotrung1203 công nhận vãi đái chả bù cho Sony vào ầm ầm
@dotrung1203 Mình đang dùng S20+ thường xuyên đi mưa. Cũng tin vào IP68 hên chưa bị gì. Ngày nào dính mưa là tối về ủ vào thùng gạo ấy
Cần phải có những nước mạnh tay như thế này để nhà sản xuất không lén lút lừa dối qua mặt người dùng.
Do bọn người dùng xài sai cách thôi, cứ xài cách cũ đổ lỗi cho ng dùng là ok, ko nhúng làm sao vô nước 😆
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@Fbiprohj Vô tình làm rớt zô chỗ có nước thì sao bạn .
@Fbiprohj Móa vậy mà mình cứ đem con đt đi rửa hoài, chắc sau ko dám nữa 😃))
@duongdinhbaoduy Không, nước nó tự bay vô điện thoại thôi. Giống như té ngã nên của quý đâm vào âmm hhộ chứ không phải hấp diêm.
Apple bên cạnh làm tốt thì họ chiêu trò cũng chẳng kém, iPhone đời sau giảm dung lượng pin để người dùng "dễ" nâng cấp lên sản phẩm tiếp theo.
Fan cuồng Iphone chửi SS suốt mà mình thấy tỉ lệ nộp phạt vì vi phạm bản quyền với bốc phét của Apple lên báo ngày càng nhiều là sao nhỉ?
@quangk137a Chắc vì ít người dùng SS 😁
Ho1dEm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Apple dừa rồi là hạng 3. Mùa nầy là hạng 4. Samsung dẫn là hạng Nhất mà nói không ai dùng. Sạo dừa phải thôi.
Chaebol
TÍCH CỰC
3 năm
@quangk137a vì ít ng dùng SS nên k ai care
@Yo Phim Ít của ông là top 1 thế giới về doanh số smartphone à?
Đâu như xứ việt, sp lỗi cũng là 1 tính năng
@lucifervnn "không căng thẳng lắm" - đó là 1 câu nói nếu đề cập đến "lỗi" của sp apple 😆
@lucifervnn không đâu bạn, cái đấy học từ Apple mà
Mấy bài thế này đọc comment thấy lộ mặt sh....... Đúng là đặc trưng
tichla
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái này là chính phủ nó kiếm tiền của Apple còn bảo vệ người dùng hay không chưa biết
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@tichla 1 công đôi việc thì sao ạ 😆
@tichla vừa dc tiếng thơm vừa dc tiền lại dc lòng dân và cũng dằn mặt thằng apple đừng có bố láo .
Thời nào rồi còn tin mấy cái vụ quảng cáo kháng nước.
Tiêu chuẩn gì thì cũng chỉ là hên xui thôi, quá nhiều rủi ro.
Thay vì tin người khác, thì tự mình tin mình. Mua cái balo kháng nước, mặc áo mưa. Vậy cho an toàn.
@thientai2006 Hô hô ai văn tục , cho đọc lại cmt đấy ( đừng nghĩ ai cũng giống bản thân nhóe ) ... Và " người tiêu dùng thông minh " thì đó là chuyện của người tiêu dùng , Apple quảng cáo sai là sai .
@eragonhnn 😁 tranh luận cùn quá, thôi.
Sun-Mon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@eragonhnn mày bị ngáo chó à. người ta đã nói ba phải không bênh bên nào rồi.
@Sun-Mon Lớn rồi đừng có văn tục , t ko tiếp dân chợ búa vô học nhóe 😏
chỉ có thể là châu Âu
@hoangsytai chán mấy thằng châu Âu chả làm ra cái gì mới toàn phạt vớ vẩn nhỉ
@HpDellIBM haha. nhà nó nó có quyền
Than Dam
TÍCH CỰC
3 năm
Do người tiêu dùng dốt thôi, chết vì xem quảng cáo
@Than Dam Kháng bụi, nước khác chống nước 😁. Đã là kháng nước, trong điều kiện lý tưởng thì không hãng nào bảo hành cho việc điện thoại bị nước vào.
Cái video này là thằng quay quá ngu.
Than Dam
TÍCH CỰC
3 năm
@gunnyonline ok !
@gunnyonline Kết luận của bác là chuẩn rồi ! :D
dpkdpkdpk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gunnyonline vế đầu thì okie.
vế 2 đúng 1/2
vế cuối thì "..."
Bọn tư bản nó kiện tập thể ngon.Chứ mình con kiến kiện củ khoai.Mấy hãng QC chống nước nhưng khi máy vào nước chết là không bảo hành. Chống nước ngon thấy mỗi ông samsung. Nhưng khi sài sang năm 2-3 cũng không còn chống tốt nữa rồi,lúc đó gọi là kháng thôi.
Hoaphongba59
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenmanh287 Chống nước ngon chỉ có B86 của a Q nhé. Chống nước Plus luôn =))
@Hoaphongba59 Không nên nói lời cay đắng dù cũng ko ưa j ông ấy
Hoaphongba59
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenmanh287 Thì mình nói đúng mà, người ta có IP68, a Q cho ra hẳn IP68+ chả là plus =)). Hơn nữa trong buổi ra mắt a Q cũng khẳng định hơn hẳn chuẩn IP68
1. Lợi nhuận Apple tại Ý thấp quá nhỉ. Có khi ko bằng VN 😁
2. Học đòi quảng cáo quá đà của Samsung rồi. Apple đừng vậy chứ :D
Mayd hả bưởi. Ý lộn: MÀY HẢ TÁO

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019