Apple CarPlay có trên 97% xe hơi mới bán ra tại Mỹ, 80% trên thế giới
_vphlinh_
4 thángBình luận: 147
Apple CarPlay có trên 97% xe hơi mới bán ra tại Mỹ, 80% trên thế giới
Apple cho biết ứng dụng CarPlay của họ đã được tích hợp trên 97% lượng ô tô mới bán ra tại Mỹ, và đối với các khu vực khác thì con số này là 80%.

Gần như tất cả các nhà sản xuất xe hơi (trừ Tesla) tích hợp Apple CarPlay. Một số hãng anh em có thể biết như: Acura, Aston Martin, Audi, BMW, Buick, Cadillac, Chevrolet, Chrysler, Citroën, Fiat, Ford, Honda, Jeep, Lincoln, Mercedes-Benz, Nissan, Opel, Peugeot, Porsche, Renault, Skoda, Toyota, VW, và Volvo.

Hàng trên là các nội dung đang có của Apple CarPlay trên iOS 13. Hàng dưới là các nội dung sẽ thêm trên iOS 14 gồm các ứng dụng liên quan đến bãi đậu xe, trạm sạc xe điện và cửa hàng ăn uống.

CarPlay được Apple giới thiệu tại Genever Motor Show 2014 và từ đó đến giờ nó được cập nhật đi theo hệ điều hành iOS. Trong phiên bản iOS 13 thì màn hình thông tin có thể chia làm đôi để phần bên trái vẫn có thể hiển thị thông tin chính như bàn đồ trong khi màn hình bên phài để hiển thị thông tin khác như cuộc gọi tới, tin nhắn...

Ở iOS 14 mới ra mắt thì CarPlay thêm tính năng đổi hình nền. Việc thay đổi hình nền giúp cho màn hình CarPlay sẽ có giao diện đồng nhất với màu nội thất của xe hơn. (chủ xe chọn hình nền sao cho phù hợp).

Hai tính năng khác mà người dùng sẽ quan tâm liên quan đến trạm sạc xe điện và việc dùng iPhone làm chìa khoá xe. Hai cái này được Apple đề cập tới trong buổi giới thiệu CarPlay trên iOS 14.
  • Ứng dụng sẽ hiển thị các vị trí sạc (nếu có) trên tuyến đường người dùng đi qua và đưa ra gợi ý phù hợp khi lập lịch trình di chuyển. Hiện Apple hợp tác hai nhà sản xuất ô tô là BMW và Ford để tính toán tình trạng ắc quy của xe điện khi tạo lịch trình.
  • Apple đã phát triển một tính năng mới hoạt động tương tự như chiếc chìa kỹ thuật số thông minh được tích hợp ngay trong iPhone. Tính năng này sẽ có mặt lần đầu tiên trên BMW 5 Series 2021. Lúc này anh em có thể dùng iPhone như là một chiếc chìa khoá để vào xe và theo dõi thông tin xe. Anh em còn có thể cho mượn chìa khoá xe bằng cách nhắn tin chìa khoá qua cho ai đó.
Ở Việt Nam anh em có thể dùng CarPlay trên nhiều dòng xe. Dùng để dẫn đường với Google Maps, Here, Waze...

Chìa khoá điện tử trên iPhone. Anh em có thể dùng iPhone làm chìa khoá xe thay cho chìa khoá truyền thống.

Chìa khoá xe là dạng code nên có thể dễ dàng chuyển sang iPhone khác hoặc chia sẻ với người khác.

apple_carplay2.jpg Apple_carplay.jpg

Công nhận nó phổ biến nhanh thật
@dac Do hãng xe thôi.
finely
TÍCH CỰC
4 tháng
@Evolution X Do khách hàng, hãng xe, và cả Apple ạ.
Sev Huynh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Evolution X Ko thể do riêng 1 ai
@Sev Huynh Mình nghĩ do Apple chứ nó mà k đầu tư thì chả hãng xe nào thèm lắp
lee_dong25
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ghê
Không dùng Carplay mà đang dùng Android Auto
@pnhung128 Ha ha.
@crazyfox Bác chạy mấy chiếc taxi hả : ))))
crazyfox
TÍCH CỰC
4 tháng
@TrinhMinhCanh em chạy xe mái bác ạ 😆_)
kevin2012
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@sassyboy2412 chạy taxi nên xài hàng chợ thôi
Chắc vẫn dùng QNX của BlackBerry chứ nhỉ
trong khi đó Sàm.... à không có SameSame CarPlay. Cái này liên quan sâu đến OS, không bắt chước được như vụ thẻ ngân hàng nhỉ. OS là chuyện của mâm trên rồi ^^
@dualshoсk Có vấn đề gì hả bạn
@dualshoсk Vãi cả mâm trên.
@phamhonghainb Ý bạn đó cũng đúng, này là do tầng lớp trên đó, tầng lớp tự viết đc hđh riêng, chứ ko có bíu bìu hải dưới như a sam
Tìnhh93
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@dualshoсk Cái ổ hay sân si
Carplay có kết nối không dây không các bác, hay phải cần dây. Mà đầu Android đủ mạnh thì có cần carplay không, hay nó có cái gì hay ho khác. Mình xài màn Android thấy cũng đầy đủ rồi, mà muốn thử xem carplay có gì hay thêm không. Các bác nào có kinh nhiệm tư vấn dùm em với.
@Cuộc sống tốt Nó tiện hơn là đồng bộ hết có map luôn, có 4G luôn, nhạc,...
@Cuộc sống tốt Có kết nối ko dây, mà mình dùng thấy lúc nhận nhanh lúc nhận hơi chậm, thỉnh thoảng mất 4G
@Cuộc sống tốt Có nha, mấy con BMW ấy :'(
@Cuộc sống tốt có xe hỗ trợ, xe thì ko 😆 cả android và apple đều có ko dây
lam251092
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Xe Anh xịn Anh chơi mình một kiểu.
Musk said
Mới đây mà đã 80% trên thế giới r
Thế mới biết Apple như thế nào, hệ sinh thái nó sẽ ảnh hưởng ghê thế nào
@bắc54 KHÔNG.
Chưa thấy droid trên oto lun.
bắc54
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@c0mmand0 có oto ko
@bắc54 Android auto, giống Apple Cảr, phải kết nối vô droidphone mới ra giao diện, mình ko dùng droidphone nên chưa bao giờ thấy nó ra sao.
bắc54
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@c0mmand0 vậy là chưa thấy chứ ko phải oto không có android auto
iOS14 là bản cập nhật nhiều tích năng hữu ích nhất mà mình biết
@macintosh16in mình thấy thì đây là bản cập nhật làm cho Android và iOS đồng nhất nhất mà mình từng biết. Mn sẽ ko lạ lẫm khi chuyển qua 2 HDH nữa
Dần dần phủ hết lên xe máy luôn là đẹp 😃
tavietlinh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Chờ mãi ko thấy bên Mazda làm dịch vụ nâng cấp Carplay cho xe đời cũ. Mang ra ngoài họ làm cho, công nhận dùng sướng thật
Quá nhanh quá nguy hiểm
Gì kì vậy 😁 Android Auto đâu?
@Mikeknowsme Chắc bạn tưởng nó hỗ trợ carplay thì ko có android auto hả 🤣
@Mikeknowsme Nó hỗ trợ cả 2
@Mikeknowsme Suy nghĩ của bác thật thú vị.
Lambktm
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Từng code nhúng Carplay và Android Auto cho một số dòng xe. T phải nói thật là Carplay chạy ổn định hơn nhưng Android auto đa dạng hơn. Ngoài ra android auto wireless chưa đc phổ biến như carplay
Tuyênnnnn
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Lambktm Tài xế cần cái đơn giản hơn để còn quán sát đường xá, lái xe an toàn hơn. Đa dạng mà rối ren quá nhiều khi lại gây mất tập trung.
Ngày càng hiện đại 😆 mốt chắc chìa khoá xe sẽ đc thay thế bằng đt 😬
Giờ xe mới ra hình như hổ trợ cả hai luôn .
dactien
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Apple nói là 80% số xe trên thế giới được trang bị CarPlay, nhưng ko nói nốt vế sau là 85% xe trên thế giới cũng được trang bị AndroidAuto =)).

Giống như hôm trước đọc tin Starbucks đóng của 400 của hàng vì Covid. Xong ai cũng bảo starbucks sắp phá sản rồi mới hài =)). Trong khi thực tế là bình thường hàng năm họ cũng đóng của 100-200 của hàng vì hoạt động ko tốt + số của hàng mở mới mỗi năm cũng vài trăm cái.

Cứ nghe tin 1 chiều rồi hiểu sai hết =))

Đọc xong tin trên chắc ai cũng nghĩ CarPlay phổ biến lắm =)) nhưng thực tế là nó ko phổ biến bằng AndroidAuto
@dactien "nhưng không nói" thì tức là bạn muốn người ta nói rồi.
dactien
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@kEn ViP Mình chỉ đang tường thuật lại 1 sự việc "Apple họ nói 80% ô tô có CarPlay, ko nói về AndroidAuto " và nhiều bạn hiểu sai con số này nên mình cmt cho có thông tin đa chiều. Thực tế là gần như xe nào đã hỗ trợ CarPlay thì cũng hỗ trợ AndroidAuto(và ngược lại). AndroidAuto có nhiều hơn chút, nhưng ko đáng kể.

Còn mình muốn gì thì chỉ có mình biết thôi =)). bạn đừng suy diễn nhé =))
@dactien Mình chỉ phân tích dựa trên những gì bạn viết mà thôi. Giờ bạn viết bỏ chữ "nhưng" thì nó khác rồi.
Còn "muốn nói gì chỉ có mình biết" thì ok 😃 tranh luận với người không chịu trách nhiệm được về lời nói của chính bản thân thì thôi miễn tiếp. Kiểu đi chửi xong kêu t nói vậy nhưng ý gì thì có mình t biết thôi. Huề cả làng
dactien
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@kEn ViP v~ cả bạn bắt bẻ từng từ một =)), có "nhưng" hay ko thì ý nghĩa cũng vậy thôi. Logic của bạn buồn cười vậy. Người ta chỉ đang tường thuật lại 1 sự việc thực tế thì lại đi suy diễn đủ điều. Kiểu như bạn gái bảo là "Anh ơi trời nóng quá" thì lại nghĩ là "à chắc e này đang có ý muốn đi nhà nghỉ đây mà =))"

Còn nếu thích bắt bẻ thì mình ko có nói là "muốn NÓI gì chỉ có mình biết", mình nói là "mình muốn gì thì chỉ có mình biết ". Ko có từ "nói" nhé. =))
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019