Apple Carplay: đồng bộ gọi điện, nghe nhạc, nghe đài giữa xe và iPhone

cuhiep
21/7/2017 0:59Phản hồi: 71
Apple Carplay: đồng bộ gọi điện, nghe nhạc, nghe đài giữa xe và iPhone
Chúng ta thường xuyên nghe gì đó khi lái xe (nghe nhạc, nghe đài), chúng ta cũng hay nhận điện thoại, gọi điện thoại khi lái xe. Và bình thường khi sử dụng điện thoại thì chúng ta cũng hay dùng các tính năng trên. Apple Carplay là công cụ để đồng bộ hoá các việc này giữa điện thoại và xe. Nghĩa là khi lên xe thì mọi hoạt động nghe, gọi trên điện thoại được truyền qua xe và chúng ta dùng hệ thống điều khiển của xe để điều khiển iPhone thay vì dùng màn hình cảm ứng trên iPhone đề điều khiển.

Một số ứng dụng khác cũng rất hay dùng khi lái xe nhưng không khai thác tốt ở Việt Nam như bản đồ và giao tiếp với Siri. Do data ở Vn không có và tiếng Anh không đủ tốt để giao tiếp với Siri.

Hiện mình đang dùng Apple Carplay không dây. Apple Carplay không dây được giới thiệu năm ngoái và BMW là hãng đầu tiên mang giải pháp này lên xe. Nó sẽ dùng cả wifi và bluetooth để kết nối nên tốc độ rất nhanh, tức thì và chất lượng nhạc truyền từ iPhone vào xe đạt chất lượng cao.

Khi bạn vào xe với iPhone đã được kết nối trước thì Carplay sẽ tự động kết nối. Nếu kết nối nhiều iPhone vào xe thì chiếc nào kết nối cuối cùng sẽ là cái tự động được kết nối. Đang nối với một cái nào đó bạn nhấn vào cái mới nó sẽ tự động ngắt cái đang kết nối. Mình và vợ đều kết nối iPhone vào xe thông qua Carplay và việc chuyển qua lại rất dễ dàng.

Rất nhiều đầu giải trí gắn thêm cho xe hơi có hỗ trợ Apple Carplay và thậm chí là hỗ trợ cả Google Auto (một giải pháp tương tự của Google). Anh em có thể mua về gắn thêm vào xe. Việc hỗ trợ không dây cũng không quan trọng lắm vì nhiều lúc cắm dây vào cũng không phiền vì chúng ta cũng hay cắm sạc điện thoại trên xe.

Apple Carplay là công cụ giúp chúng ta sử dụng iPhone thông qua hệ thống điều khiển trên xe. Hệ thống này gồm các nút chỉnh cũng như dùng lệnh bằng giọng nói (Siri).

Việc dùng các nút hoặc giọng nói để điều khiển giúp chúng ta lái xe an toàn hơn. Các App sử dụng được khi lái xe cũng chỉ là các app liên quan đến việc nghe và nói chứ không có nhìn, đọc, xem...

Nghe nhạc là ứng dụng được dùng nhiều nhất và hiệu quả nhất. Nếu anh em sử dụng Apple Music thì gần như chúng ta có thể tiếp cận được cả thế giới âm nhạc thông qua Carplay. Dĩ nhiên là anh em vẫn dùng đc các hệ thống cũ như CD, cổng AUX...

Gọn điện thoại và nghe điện thoại cũng là một ứng dụng quan trọng và đc sử dụng nhiều khi lái xe. Chúng ta sẽ nói chuyện thông qua hệ thống loa và Mic của xe chứ không thông qua điện thoại. Chúng ta có thể ra lệnh bằng giọng nói để gọi hoặc tìm danh bạ, các cuộc gọi nhỡ, danh bạ ưu tiên...

Quảng cáo

Bản đồ rất chát khi dùng ở Việt Nam. Mình từng dùng ở Mỹ thì ngon lành. Điều chán hơn là Apple không cho các app như HereMap chạy trên Apple Carplay.

Gửi tin nhắn hay nhận tin nhắn cũng khó khăn vì nó không cho chúng ta đọc chữ mà nó sẽ đọc bằng giọng nói và chúng ta gửi bằng cách nhập liệu bằng giọng nói.

Carplay còn có thêm các ứng dụng như Audiobook, Podcast. Từ đây chúng ta có thể tiếp cận đến nhiều nguồn phát âm thanh khác nhau. Mình hay nghe đài NHK của Nhật (Tiếng Việt).

Mình đang tìm đầu giải trí trong xe hỗ trợ cả Carplay và Google Auto. Anh em nào có cho mình mượn để trên tay nhé. Cám ơn anh em.

tinhte_apple_carplay_3.jpg tinhte_apple_carplay_5.jpg tinhte_apple_carplay_7.jpg tinhte_apple_carplay_9.jpg tinhte_apple_carplay_10.jpg tinhte_apple_carplay_11.jpg

Quảng cáo

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nói tóm lại là đồng bộ với iphone
Gắn biển số giả hay sao che lại vậy
kyogre
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fanclubcongnghe Che biển số để tránh làm phiền chủ xe nhé.
kyogre
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrk.1102 Ừ cho tới khi tai nạn hoặc nhỡ chủ xe đang trốn nợ chả hạn 😃

Có cái biển số nhờ dịch vụ check gốc phát là dò ra mọi thông tin, bao gồm cả địa chỉ chi tiết đó 😃
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
Túm váy lại là đi BMW xài Iphone và Apple carplay nó sẽ cho 2 chú giao cấu nhau 1 cách hoàn hảo nhất.
Mình thì lên xe chủ yếu tập trung mà chạy ít quan tâm với mấy vụ này. Chủ yếu là nghe nhạc xem giờ. Vì cơ bản loay hoay khi lái xe rất rất là nguy hiểm.
@Bao Khangs Thì carplay bạn sẽ tiếp tục làm các việc đó mà bạn đang làm trên điện thoại chứ có làm đc mấy cái khác đâu. Đang lái xe mà
Xe mới giờ chỉ cần mở bluetooth và điều khiển trên tay lái thôi ... nhạc, radio, GPS điện thoại .... không cần phải thêm app...an toàn hơn.... không sợ cánh sát phạt vì tội dùng phone trong khi lái xe
Một số app
Đã cài sẵn trong xe...
@TsanHoang Bluetooth theo xe thường đời cũ và không hỗ trợ các profile âm thanh chất lừ cao.
Đang chạy Ford Ranger. Cái Sync 3 vừa chơi được Apple Carplay và Android auto luôn. Bác Hiệp kiếm chiếc Ranger nào thử trên tay cả 2 cái đi r đánh giá so sánh 2 cái cho ae nghiên cứu. Xe ông Tiến chẳng hạn kkk
@teeoz Phần lõi như nhau, hi vọng phần giao diện khác khác để có cái mà so sánh
@Evolution X Cơ bản thằng Android auto được xài Google map, còn Carplay thì ngồi thèm nhỏ dãi 😆)
anhmk95
TÍCH CỰC
6 năm
@teeoz bây giờ đã carplay đã dùng được gmap 😃)
@anhmk95 Kkkk e phàn nàn 2 tháng sau là ngon liền.
ngox_IT
TÍCH CỰC
7 năm
Em mua cái đầu sony XVA 100 vừa chơi đc apple car play vừa chơi đc android auto mục đích xài google maps. Vì bản đồ apple quá chuối
@ngox_IT cái này mua ở SG mình có không ạ? bác chỉ em với.
Sao xe xịn hay để nhiệt độ thấp và quạt nhỏ nhỉ, thằng bạn em chạy Range Rover cũng vậy, em đi Kia toàn để 25 độ và tăng gió lên.
@HaiDang_Alexandria Không thích nghe tiếng quạt thì mở nhỏ quạt thôi 😁
@HaiDang_Alexandria Bạn mở quạt to gió sẽ ồn. Bạn đi KIA gì ? Nhưng dù dòng gì đi nữa KIA chắc chắn sẽ ồn. Bạn quen với tiếng ồn rồi thì quạt ồn 1 tí cũng ko sao. Nhưng xe sang không gian nó êm hơn nhiều nên mở quạt sẽ nghe tiếng ồn quạt khá khó chịu.
@HaiDang_Alexandria Tại nó là cái máy lạnh chứ không phải máy quạt 😆))) e ghét gió mạnh thốc vào người, nên để gió yếu hoặc hất thẳng lên trần kèm nhiệt độ thấp. Lúc đó cả xe nó mát hoặc lạnh sâu luôn chứ đi xa quạt cứ thốc vào mặt khó thở lắm
@tuansangnguyen Mình đi K3 vốn xe nó đã ồn rồi, nên chắc thêm ồn tí quạt gió nữa cũng thấy quen

Sent from my iPhone using Tapatalk
Cũng ko đặc sắc lắm. Mình vẫn dùng đt phát bluetooth vào đầu Audio trong xe là đủ
Không có xe để thử
Xe bác 4s hay 6s đấy.
LiemPT
CAO CẤP
7 năm
Nghe trên loa của oto nhiều khi không được riêng tư nếu trên xe có đông người mà ko muốn họ nghe cuộc điện thoại của mình thì bác dùng tai nghe nào để nghe? Tai nghe đó có mặc định là nguồn nghe khi có điện thoại đến ko hay là phải chọn nguồn nghe từ trên iPhone?
@LiemPT vô tình đang quan tâm đến vẫn đề bạn nêu, ko rõ hiện nay đã có phương án cho việc này chưa
@mr.right193 Rất buồn là chưa làm được. Mình lắp đầu có Car Play, dùng rất ngon, mỗi tội khi có cuộc gọi đến là phải chuyển sang chế độ nghe iphone nếu muốn riêng tư (phải tấp xe lề đường để nghe).
@LiemPT Cám ơn bạn! Có lẽ người ta khuyến cáo không nên đeo tại nghe khi lái xe chăng? cũng chưa rõ thế nào nhưng cái này thực sự bất tiện.
Tắt tắt hết, em ko muốn thành dr. Strange
@cuhiep em cảm thấy việc Carplay ko cắm dây hay Android Auto ko cắm dây cũng ko quan trọng lắm. Dù gì lên xe bật bluetooth nghe nhạc thì em vẫn hay cắm sạc cho cái dt để xuống xe có được cái dt Full pin xài cho cả ngày. Thử nghĩ bác đi du lịch lái xe 4 tiếng xuống xe cái dt bị rút hết 50% pin vì cái chức năng này chắc khá khó chịu.
@tuansangnguyen Xác nhận là không dây không quan trọng vì dù gì cũng cắm dây 😁
Nhưng lái ngắn thì nó tiện vì vào là nó kết nối luôn, không cần làm gì thêm.
Mình cũng không nói nhiều về vụ không dây :D
@tuansangnguyen Mình thì thấy nó khá quan trọng, sáng dậy đt đã full pin rồi nên không có nhu cầu sạc, sạc đt trên ô tô là việc hy hữu lắm mình mới phải dùng vì mình ghét dây rợ lằng ngoằng 😃
mualarung01
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ko chơi được, trở vợ đi cùng thì lộ hết
raymond016
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trên Youtube có nhiều bài so sánh giữa Apple Carplay và Google Auto thì của Android thông minh hơn Apple khá nhiều
@raymond016 Không biết về cái ổ này nó sao chứ mình cũng công nhận Android Auto hay hơn thật. Thấy màn hình chủ cũng hay hơn, bên Apple giao diện chẳng khác nào một chiếc iPhone bỏ đi những app không hỗ trợ
Mec E240 dùng cable iPhone 4 muốn chuyển đổi sang cáp lightning mua ở đâu được anh em
drvanneo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thienvk Dễ bác , bác đổi E240 sang E300 là được ạ . hihihi
@drvanneo Mình là tài xế, hỏi hộ sếp thôi. 😔
1.PNG 2.PNG 4.PNG
có luôn bác Hiệp à, xe naỳ 2016 băng tần XM $5.00 Trump/tháng (XM satellite Radio chứ không phải FM)
hieutron
TÍCH CỰC
7 năm
Anh ấy quá mạo hiểm kiểu VN khi đúng đó.
Thêm apps nêú thích (xe điện)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019