Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Apple: chúng tôi đầu tư mạnh vào machine learning và hệ thống tự lái xe

Duy Luân
3/12/2016 23:5Phản hồi: 50
Apple: chúng tôi đầu tư mạnh vào machine learning và hệ thống tự lái xe
Apple vừa gửi thư lên Cục quản lý an toàn đường bộ Mỹ để góp ý về những quy định mà họ đang soạn thảo luên quan đến xe tự hành. "Apple đang đầu tư mạnh vào machine learning và các hệ thống tự lái. Có nhiều ứng dụng cho các công nghệ này, bao gồm cả những phương tiện vận chuyển trong tương lai, vậy nên chúng tôi muốn làm việc với Cục để đảm bảo an toàn cho cả ngành". Apple giải thích thêm trong một lá thư khác rằng machine learning sẽ giúp xe tự lái trở nên an toàn, thông minh hơn và mang tính cá nhân hóa cao hơn. Hãng cũng đề nghị rằng những công ty xe lâu đời cũng như "những đơn vị mới tham gia" cần được đối xử như nhau để đạt mức an toàn tối đa cho người dùng.

Qua những thông tin trên, chúng ta thấy rõ hơn bao giờ hết về ý định tham gia thị trường xe của Apple. Trước đây hãng chưa bao giờ đưa ra những phát ngôn tương tự, chúng ta chỉ có những lời nói úp mở từ Tim Cook cũng như các tin đồn về Apple Car mà thôi. Dự án Apple đang theo đuổi có tên mã Titan, ban đầu Apple dự tính sẽ tự làm xe nhưng bây giờ họ đang chuyển hướng sang xây dựng nền tảng tự hành rồi bán cho các nhà sản xuất. Xe tự hành của Apple / dùng công nghệ Apple được cho là sẽ lăn bánh vào năm 2020 hoặc 2021.

Nguồn: 9to5Mac
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ntherol
TÍCH CỰC
7 năm
Apple rất thông minh. Ai chê Tim chứ mình thấy Tim rất biết kiếm tiền
vxx9x
TÍCH CỰC
7 năm
Mod ơi cho xin 500d hình ảnh hay video thêm với,
Apple mà nhảy vào thì kiểu gì cũng sôi động 😃
@micheal9000 Sôi quá rồi còn gì. Rát - rút ơi, chúng ta đang đi vào một ngõ cụt. Apple chẳng có gì ngoài IP
@Giàng A Chuối Apple còn có cái thương hiệu giá trị nhất thế giới kia mà :rolleyes:
@Vỹ Spirit Đúng là không có ma làm sao hù dọa được con nít
@Giàng A Chuối Hihi may mà chả có gì ngoài iphone cũng khiến bạn nhôn nhao comment này nọ rồi.
ATSM rồi. Cái bản đồ còn làm ko xong.
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hoang_HaoMinh Theo chuẩn định nghĩa của Sseeder thì đây là hiện tượng: ợ lên nhai lại, nhai đi nhai lại !
@Hoang_HaoMinh 04/12/2016 rồi đó bác, vẫn chưa về tới hiện tại nữa hay sao.
@duaIshock Kiềm chế đi con trai
Con cứ táp bậy lại ra đảo giờ :v
Người cổ.nguoi cổ lắm biết ko?xưa rồi Diễm ạ!cố gắng lên bạn sẽ trở nên nguy hiểm hơn.
Một Antifan cho hay!😆
Apple còn rất nhiều sản phẩm đình đám nữa mà:MacBook,iMac,…!
Apple tâp trung vào car nhiều nhỉ.thị trường nay chac thay đổi nhiêu khi apple nhảy vô.
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nửa buổi sáng đã có 2 bài Apple trên trang nhất rồi. Chắc ai đó sẽ buồn ^^
@duaIshock Thành viên tinhte người ta dễ chịu lắm chứ đâu như đám Isheep đâu nè. Thấy hãng nào lên trang chủ nhiều là rần rần cả lên, ăn tiền, quảng cáo,... tội nghiệp.
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TakaVainglory Nghe bạn nói là đã biết bạn đang "dễ chịu lắm" rồi ^^
Cuối tuần đám anti hoạt động nhiệt tình nhỉ...mod kiếm bài nào lỗi đăng nữa lên cho tụi nó đc "lên đỉnh" một lần với...bữa h tụi nó kg đc lên nên "ngứa" lắm, hâhhaha...
duaIshock
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cupertino Đăng nữa lên để họ lại "dễ chịu" à ?
@duaIshock Thôi cũng phải cho ng ta chút niềm tin vào cuộc sống xíu chớ, kg thì họ lại la làng phá xóm thì khổ lắm...đây mình đăng chút bài về Apple mà các trang khác đang tự sướng để đc lên đỉnh đây, mấy bạn vào đọc xem có lên đc chút nào kg nhé...hâhha
http://m.genk.vn/dau-cham-het-cho-vuong-trieu-apple-20161204081706072.chn
@Cupertino em dẫn tụi nó qua phòng gym nhờ người thông để dc lên đỉnh hoho
@tran_huy2003 Oh ha ý kiến hay.
Hôm trước có em cầm iphone 7 chỉ vào con mi max của mình bảo sao màn anh nét căng thế 😁 "vì nó full hd em ạ, cũng chưa nét lắm đâu".
nin_kute
TÍCH CỰC
7 năm
@Apple Haters 2.01 Quảng cáo là quảng cáo, seeder là seeder chứ bạn, bạn đánh lận con đen như vậy sao được ;) bất cứ thương hiệu nào cũng phải quảng cáo (và quảng cáo ko phải mua chuộc nhà báo nha) Apple nó chi quảng cáo gấp đôi Sam nhưng doanh thu dt của nó gấp 4 5 lần thì cũng đáng chứ bạn
Còn seeder là nhận tiền để đi nói xấu đối thủ, khen hãng mình lên tận mây xanh dù ko hề xài đồ hãng mình mà lại thích xài đồ hãng mà mình hay chửi mới chết chứ
Đó là lí do vì sao ng ta chửi ai làm seeder chứ ko ai chửi người làm quảng cáo
@nin_kute Ờ seeder cho Apple mà cũng ra vẻ này nọ, ko phải thanh minh đâu. Giờ sp Apple lỗi ầm ầm nhưng vẫn đc seeder bợ đít, ai vào chê thì cắn xé, sủa các kiểu, không phải seeder hơi phí.
nin_kute
TÍCH CỰC
7 năm
@Apple Haters 2.01 Seeder là phải lãnh lương để chê bai, khen ngợi giả tạo còn mình có lãnh lương đâu mà bạn kêu mình seeder hả bạn 😆
@nin_kute Bạn lãnh lương kiểu gì ai biết đc, thế bạn thấy seeder nào ở tinhte này lĩnh lương chưa? 😁
Chắc là hổ trợ lái xe cho an toàn thôi chứ chưa thể là hoàn toàn tự động được...
Mình thấy đa số các bạn comment chỉ nhằm mục đích chém nhau giữa các Fan mà không mang tính xây dựng
Cá nhân mình nghĩ, nền tảng xe tự lái cần có những tiêu chuẩn chung, và cần chính phủ hỗ trợ trong các cơ sở hạ tầng.
Chẳng hạn như, dù là xe tự lái dựa trên nền tảng của Apple hay Google, thì chúng vẫn có thể trao đổi tín hiệu và hiểu được nhau, khi lưu thông trên cùng 1 con đường, khi một chiếc xe đi trước rẽ phải hay trái, thì xe phía sau sẽ nhận được tín hiệu, bằng cách giao tiếp được với nhau, xe tự lái sẽ như một con robot.
@daniel.chivas Chuẩn chung thì sang châu Âu nhé, ở Mỹ thì Apple là mình anh, là duy nhất :p
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenlinh712 vậy GG với Tesla không ở Mỹ?
Syter
TÍCH CỰC
7 năm
@daniel.chivas Hiện tại AI của nó đã nhận diện được tín hiệu của các xe khác đang lưu thông trên đường bằng các cameras, cảm biến, độ nhạy và chính xác cực cao, đó là lý do mà các xe tự hành đã được lưu thông tự do trên đất Mỹ.
Mình nghĩ bây giờ chỉ việc nâng cao chất lượng hạ tầng và cái khó chơi nhất chính là ý thức của người lưu thông. Nếu về vấn đề thời gian sau này, ai cũng có một chiếc xe tự hành thì sẽ giải quyết được, nhưng giờ thì chưa thể.
chưa chắc đã apple sẽ làm tốt hơn TESLA
Syter
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenchieuub Tesla là tương lai, là những điều không thể, và mang thế giới lên tầm cao mới.
Apple là kinh doanh, chắc chắn sẽ không qua mặt được Tesla. Dù thằng Apple có làm xe tự hành tốt hơn Tesla đi chăng nữa thì sau đó mình chắc chắn Tesla sẽ bỏ luôn mảng này rồi làm cái khác. Có thể hiểu Tesla là một người kiến tạo, còn sáng tạo và hoàn thiện thì những thằng khác.
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Syter AP và TL đều như nhau thôi bạn đề cao quá rồi. đều là kinh doanh cả thôi
1 công ty muốn tạo được tiếng vang khi khởi nghiệp thì lẽ dĩ nhiên là phải rất sáng tạo, dám mạo hiểm vì k có quá nhiều thứ để mất đó chính là TL ở thời điểm này. AP cũng có thời khì khởi đầu như vậy nhưng ở thời điểm này AP đứng ở 1 vị thế khác thay vì chạy hay mạo hiểm họ sẽ bước chậm lại và bớt mạo hiểm hơn, tiếp cận và mở rộng kinh doanh qua những lĩnh vực tiềm năng khác. bất cứ công ty nào ở vị thế như AP hiện tại thì cũng sẽ làm như AP thôi.
TL đi trước trong lĩnh vực xe điện nhưng k có nghĩa là khi TL muốn mở rộng kinh doanh sang 1 lĩnh vực khác cũng luôn đi trước người khác. vấn đề này nằm ở tầm nhìn và tiềm lực kinh tế chỉ thời gian mới có thể trả lời.
lehn85
TÍCH CỰC
7 năm
Chậm hơn google 5 năm
Mình không tin Apple làm ăn được gì ở lãnh địa ô tô, Tesla đang đi đầu rồi. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119