Apple có thực sự muốn duy trì dòng iPhone SE, và nếu có thì anh em có chấp nhận nâng cấp hay không?

ART+
25/7/2017 8:35Phản hồi: 274
Apple có thực sự muốn duy trì dòng iPhone SE, và nếu có thì anh em có chấp nhận nâng cấp hay không?
iPhone SE được đồn đoán sẽ có phiên bản tiếp theo vào tháng 8 hoặc tháng 9, và câu hỏi đặt ra ở đây là anh em chúng ta và Apple liệu có thực sự muốn tiếp tục dòng điện thoại đặc biệt này hay không (SE = Special Edition). Có nhiều động lực để Apple có thể duy trì dòng sản phẩm này, nhưng vấn đề là người dùng liệu có còn cảm thấy hứng thú với SE hay là sẽ suy nghĩ đến các đời điện thoại khác với giá thành tương đương.

Mức độ thành công

Mặc dù Apple không tiết lộ cụ thể họ có thành công với iPhone SE hay không, tuy nhiên các thống kê đang chứng minh đây là dòng sản phẩm đầy tính chiến lực của tập đoàn công nghệ Mỹ. Theo thống kê của Kantar vào năm ngoái, iPhone SE chính là chiếc máy giúp cho Apple không bị giảm quá nhiều doanh số bán iPhone vào Quý 2 và Quý 3 năm ngoái. Kantar cho biết ở Mỹ, iPhone SE chiếm đến 5,1% doanh số bán smartphone, ở Anh thì iPhone SE đứng hàng top với 9,2% thị phần - hơn cả iPhone 6s.

Tinhte-iPhone SE-1.jpg

Và cũng theo tổ chức Chỉ số hài lòng của người tiêu dùng Mỹ (American Consumer Satisfaction Index - ACSI), iPhone SE chính là thiết bị di động đứng đầu danh sách với 87 điểm, cao hơn cả những chiếc máy đầu bảng như iPhone 7 Plus (86 điểm) hay Galaxy S7 edge (84 điểm). Vị trí thứ hai cũng thuộc về một tên tuổi đã ra mắt từ khá lâu là Galaxy S6 edge+ (86 điểm).

Thị trường

Như những gì Tim Cook và Apple hướng đến, iPhone SE nhắm đến đối tượng khách hàng muốn một chiếc smartphone iOS nhỏ gọn và mạnh mẽ. Bên cạnh đó, Apple cũng muốn iPhone SE là một chiếc điện thoại tốt cho những ai mới dùng smartphone, mới vừa chuyển từ Android qua, hoặc với những ai đang dùng iPhone 5 muốn nâng cấp lên nhưng vẫn phải giữ nguyên kiểu dáng và kích thước. Và kết quả là Apple đã thành công khi CEO Tim Cook thừa nhận số lượng người mới dùng iPhone mua iPhone SE nhiều hơn so với bất kỳ mẫu iPhone nào trong tuần đầu tiên bán ra.

Mức giá $399 cũng là một yếu tố hấp dẫn với những ai muốn trải nghiệm iOS trong một chiếc máy nhỏ gọn, mạnh mẽ, giá cả hợp lý hơn.

Tinhte-iPhone SE-2.jpg

Tuy nhiên, vấn đề ở đây là thị trường 2017/2018 có thực sự muốn một chiếc smartphone 4-inch, dày và viền màn hình cũng dày hay không? Điều thứ hai đó là khi Apple ra mắt loạt iPhone mới trong năm nay, những mẫu iPhone 7/7 Plus và 6s sẽ giảm giá thành đáng kể, việc giảm giá là điều dễ hiểu khi mà các hãng Android cũng bắt đầu áp dụng thiết kế viền màn hình mỏng xuống các máy tầm trung, và sức ảnh hưởng của iPhone 8 ít nhiều cũng khiến cho người dùng lơ là hơn với các mẫu đời cũ bởi chúng có thiết kế quá giống nhau trong nhiều năm qua.

Điều này là khiến cho người tiêu dùng trở nên khó lựa chọn hơn: bỏ thêm ít tiền để mua iPhone 7/7 Plus với cấu hình cao hơn hẳn, hay vẫn tiếp tục trung thành với dòng SE mới (chưa rõ là sẽ giữ nguyên thiết kế hay đổi mới). Và điều cuối cùng là liệu Apple có thực sự muốn tung ra 4 mẫu iPhone trong cùng năm hay không?

Tâm lý người dùng

iPhone SE có màn hình 4-inch, những bất tiện của việc sử dụng màn hình nhỏ thì mình đã có đánh giá qua bài này. Mình xài iPhone SE suốt 1 năm thì nhận thấy nó vẫn đủ đáp ứng các nhu cầu cơ bản, ngoại trừ chơi Summoners War thì mình không chịu được. Thế nhưng khi nghĩ tới việc bỏ thêm tiền để nâng cấp lên con SE mới hơn thì mình chưa thấy điều gì thuyết phục được, đặc biệt là trong bối cảnh người người, nhà nhà chạy theo xu hướng smartphone màn hình viền mỏng rất đẹp.

Tinhte-iPhone SE-3.jpg

Quảng cáo

iPhone SE có thể thành công ở lần đầu ra mắt bởi nó lạ và nó gãi đúng chỗ ngứa của thị trường. Tuy nhiên quả thật là rất khó cho người dùng có thể bỏ thêm tiền để nâng cấp lên đời SE mới nếu như nó chỉ nâng cấp cấu hình và giữ nguyên kiểu dáng, đặc biệt khi đây chỉ là một chiếc máy giá rẻ, hướng nhiều đến khách hàng bình dân, hay những khách hàng mới muốn trải nghiệm iOS.

Còn bạn thì sao? Bạn có chấp nhận bỏ tiền để nâng cấp thế hệ SE hiện tại chứ?

274 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thiết kế của 5/5s/SE vẫn có gì đó sang trọng hơn các đời sau này, nếu có thể nhét 1 cục pin dung lượng cao + nhiều tính năng mới vào cái không gian bé xíu đó thì mình sẽ nâng cấp, đang xài 6s+, nếu ko vì pin to thì giờ chắc vẫn dùng 5s gold
vanduc
TÍCH CỰC
7 năm
@minhtymeo Uh 6+ thì pin trâu rồi. Chỉ là nó to quá
Hunter0zz
TÍCH CỰC
7 năm
@minhtymeo giống y chang mình, xài con 6s+ vì pin trâu thôi chứ bự quá cầm ra ngoài đường nghe gọi cũng hơi bất tiện
@minhtymeo Chắc bạn chưa dùng SE rồi. Pin nó trâu gần bằng dòng plus đấy.
@nguyentientrung Gần bằng chứ sao bằng dc? Mình cần sử dụng pin nên nếu chỉ "gần bằng" cũng khó mà chấp nhận dc
cesc84
TÍCH CỰC
7 năm
Mua ngay khi vừa cập bến. Tới tận bây giờ vẫn xài cái 5S làm đt chính, vừa đẹp vừa gọn để quần lại ko bị cấn
@cesc84 Mình lại thấy 6 hay 6s cầm dể chịu hơn(chuyển từ ip5 qua 6s)!!^^
duyphuongth
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc chắn là không rồi! Tầm đó dùng 6 hơpj lý hơn nhiều!
@duyphuongth Dòng 6 chỉ được to chứ cấu hình và phần cứng làm sao theo kịp SE mới đc bác
Hai Hoagng
TÍCH CỰC
7 năm
Có lẽ là không vì em nghĩ bản nâng cấp mới của SE là không nhiều so với bản đầu lắm
Vẫn có nhiều người vẫn có nhu cầu mà.Không nên đem cái nhu cầu của mình để nghĩ người khác cũng như vậy. SE giá rẻ, mạnh mẽ,ổn định, đẹp,nhỏ gọn,... Nhiều người chỉ cần có nhu cầu như vậy.Những thị trường mới nổi,giá của SE dễ tiếp cận. iphone 5 và 5s xài được thì SE vẫn xài được
Dùng cho đỡ bị đụng hàng 😃
smartphones
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình nghĩ nếu không có đột biến đủ tốt thì nên giữ nguyên thiết kế.
Cái mình cần là thời lượng sử dụng pin và camera
Ai nâng cấp lên SE2 thì nt báo giá con SE cũ của các bác cho em với nhé ở HN thì tốt để em test hàng
laobeomac
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangk137a đang có em SE màu vàng 64g -355436075053659
manhlongdt
TÍCH CỰC
7 năm
@quangk137a lắp sim thần thánh vào là dùng như quốc tế, chẳng phải Jaibreak gì cả.
@manhlongdt lock mà bác bán đắt thế, các shop bán có 4tr thôi.
manhlongdt
TÍCH CỰC
7 năm
@Jason Hoang Shop ko biết hàng dựng hay như nào thì ko biết. Nhưng mình thì tự tay xách từ Nhật về đấy bạn. P/s: mh đang bên Nhật, 4/8 này mh mới về nước 😃
Luôn dành một vé cho ipSE khi em nó trào đời!😆
Apple có máy giá rẻ bao giờ vậy mình k biết nhỉ... giờ điện thoại mấy bác toàn sài flagship nên chắc con nào <13 14 tr đều là giá rẻ nhỉ.

Đặc biệt apple chưa hề làm một máy nào mà giá thành thực sự phổ thông luôn, ngay cả con 5c.
dukichlang
TÍCH CỰC
7 năm
@blackberry97 do VNĐ bị mất giá thôi, chứ iphone vẫn là smartphone phổ thông mà bạn.
@dukichlang Wtf, bác nghĩ người nước ngoài họ bỏ 400 500 bảng mua con iphone se và họ thấy rẻ hả. đồ apple dù là ng nc ngoài hay ng việt mình họ đều đánh giá là mắc hết đó ạ. Con iphone mà bạn kêu hàng phổ thông thì chắc nhà bạn có đkien rồi.
@blackberry97 Con SE 32GB giá rẻ rồi.
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
@blackberry97 Đừng có đem giá bán ở VN rồi cho rằng nó là giá của thế giới. $400 so với $650 và $770 là sự chênh lệnh nhiều.

Đừng chạy Toyota hay VW quen rồi thì bắt Mer hay Porsche phải bán xe rẻ ngang với 2 hãng đó.
Nhiêù khi cũng thấy nể phục người dùng của Apple
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Có cũng ko mua, vì em thích màn to
Nếu Apple lấy con iPhone 6 làm thành bản SE mới thì sẽ ok hơn chứ nhỉ. Với màn 4.7" thì cũng ko quá lớn và cũng ko quá nhỏ đối với nhiều người.
@Naga.Baamboo Bình luận ông này tếu ghê, SE hiện tại là chip A9, nếu lấy con A9 gắn vô ip6 nó sẽ thành ip6s =)) . Còn lấy con chip A10 gắn vô ip6 thì thành ip7 ngay, thế thì làm SE làm gì ? 😁
chabaa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Naga.Baamboo công nhận với bác điều này, nếu SE mà như 6 em mua ngay và luôn, à mà cái giá cũng ok tí mới mua, chứ điện thoại to giải trí thì sướng như đút túi quần khó chịu lắm 😔
plusvn
TÍCH CỰC
7 năm
@ThietKeWebChuyen-Com ý người ta là thích thiết kế SE nhưng màn to như ip6. khổ!
Nguyen0101
ĐẠI BÀNG
7 năm
trừ khi size lên 4.3 + thì update chớ , bản SE hiện tại còn sài lâu chán
Con này bán chạy, độ hài lòng lại cao, apple chắc lại nâng cấp version mới thôi.
Nói chung xài máy màn hình to quen rồi.. Giờ cầm con nhỏ khó chịu
revention
TÍCH CỰC
7 năm
thấy thiết kế vẫn rất đẹp. Do phải đi xa nên cần ĐT dung lượng pin lớn chứ ko là làm con này rồi, cầm trên tay thấy thích hơn Ip 6, 7
@boy37.nxc Bữa bật 3G ngồi trong bệnh viện lướt web liên tục được 7 tiếng thì cạn. ios 10.3.3. Hết pin thì mới biết cái pass wifi
boy37.nxc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@andaicadt Mấy thánh chưa dùng SE phán pin kém mấy con android pin 3k như đúng rồi. Lại còn nói bỏ tiền ra mua SE là ngu nữa chứ. Tiền tôi tôi mua tôi dùng, phục vụ nhu cầu của tôi. Ảnh hưởng đến kinh tế bố con thằng nào mà ngu với khôn. Có 15tr mua cái đt thì đéo bao giờ ngu nhé
@Nguyen0101 Mình có ng bạn dùng samsung A5 pin 2900 hay 3000 gì đó cứ ra đường khi ko dùng đến là thấy nó vào tắt 3G để cho đỡ tốn pin vì công việc p ở ngoài nhiều,còn mình dùng se treo 3G wifi suốt ko bao giờ tắt mà pin 1 ngày vô tư dùng 3G,quay video ngoài trời nắng nhiều. Bạn nên dùng thử se 1 lần cho biết .
Nguyen0101
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyentientrung
m đang combo SE + Note 5 nè 😁
Đang sd 1 con se làm máy chính, chủ yếu nghe gọi chat chit và chup hình, bởi nó nhỏ gọn, thuận tiện cho việc nghe gọi, mang vác móc ra bỏ vào túi thường xuyên,
Còn nâng cấp thì chắc kg bởi hiên tai con se là quá đủ, nếu có thì con se thế hệ sau thời gian sd pin lâu hơn gấp đôi thì có thể suy nghỉ
Lên 4.5ich đi thì còn suy nghĩ, mà 4.5 ich thì 6s với 7 chết ngắt hết
@andaicadt Apple lên 4.5 làm gì trong khi đã có 4.7 in mà bác lo 6s với 7 chết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019