Apple đã đặt hàng 2,5 triệu chiếc MacBook chạy Apple Silicon, iMac mới chạy A14T, GPU Lifuka

Pnghuy
5/11/2020 12:13Phản hồi: 135
Apple đã đặt hàng 2,5 triệu chiếc MacBook chạy Apple Silicon, iMac mới chạy A14T, GPU Lifuka
Trước sự kiện ngày 10 tháng 11 của Apple, nơi dự kiến sẽ trình làng những chiếc Mac chạy Apple Silicon đầu tiên, các nguồn tin trong chuỗi cung ứng cho biết rằng đơn đặt hàng 2,5 triệu chiếc MacBook đã được đặt với các nhà sản xuất linh kiện. Và không loại trừ khả năng sẽ có iMac mới chạy A14T với GPU chế tạo riêng tên là Lifuka.

Theo Nikkei, đây là đơn đặt hàng sản xuất ban đầu, dự kiến được nối tiếp sau bởi một đơn đặt hàng cho các phiên bản MacBook khác chưa được xác định, được cho là sẽ ra mắt vào quý 2 năm 2021.

Hầu hết các tin đồn gần đây cho thấy máy Mac trang bị Apple Silicon đầu tiên sẽ là MacBook Pro 13 inch và tiếp theo sẽ là MacBook Pro 16 inch mới và MacBook Air, ra mắt trong tương lai gần. Các nguồn tin giấu tên nói với Nikkei rằng những chiếc MacBook mới sẽ được sản xuất hoàn toàn tại Trung Quốc. Họ cũng sao lưu lại các báo cáo trước đây rằng bộ vi xử lý Apple Silicon sẽ do TSMC sản xuất trên tiến trình 5nm.

Ngoài ra còn một báo cáo từ China Times cho thấy iMac đầu tiên trang bị con chip do chính Apple thiết kế sẽ ra mắt vào quý 2 năm sau, với con CPU có mã là A14T và GPU do chính Apple thiết kế có codename là Lifuka.

Theo hình từ tờ China Times công bố thì Apple đã phân chia phân khúc và các con CPU phù hợp cho từng dải sản phẩm của mình. Với Apple iPhone thì là A14, MacBook và iPad Pro sẽ là A14X và iMac sẽ là A14T. Đặc biệt hơn là có sự xuất hiện của một GPU rời dành cho iMac, do chính Apple phát triển. Về cái tên Lifuka thì nó là tên gọi của một hòn đảo ở vương quốc Tonga, và Tonga cũng là codename của dòng chip A14X. iMac là dòng máy đã lâu lắm rồi không được nâng cấp về ngoại hình, có thể nhân sự kiện lần này Apple sẽ thay đổi thiết kế của iMac với viền mỏng hơn và cùng với đó là dùng CPU A14T.

Tổng kết lại, sự kiện Apple sắp tới sẽ là một bước định hình cho các dòng máy Mac của Apple trong tương lai và những thay đổi lớn nhất sẽ diễn ra tại đây, chưa biết chính xác sản phẩm nào sẽ ra mắt nhưng chúng ta có thể dự đoán rằng trong tương lai, tất cả sản phẩm của Apple sẽ dùng CPU do chính Apple thiết kế.

Anh em có hóng MacBook và (có thể) iMac mới không? 😁

Theo AppleInsider 1, 2.
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[Zeus]
CAO CẤP
3 năm
iMac đúng là quá lâu chưa thay đổi, cái mới nếu mà có thiết kế viền mỏng được như như Apple Pro Display thì quá tuyệt.
Chắc gì đã chạy ngon như chíp Intel. Quả này k khéo đắng cho Apple 😁
@JoseyHan apple đã nhiều lần thay chip trên mac rồi bạn và lần nào cũng thành công
@hunglaser Ôi giời về photo rồi dán lên tường mà ngắm nhé cưng, ko bik chứ designer tại VN thu nhập tháng mấy chục triệu toàn dùng Mac với Macbook ko đó cưng, dân Nhật, Mỹ chắc nó ngu hơn cưng. Nghe nói y như thiểu năng trí tuệ ấy .nghe mà nhục giùm .
@Invisible guy macbook pro 16 ko đú nổi bác ơi 😁
@thinhnguyen1004 vậy mua MACBOOK PRO 13
anhuy009gl
ĐẠI BÀNG
3 năm
Một niềm tin mãnh liệt là macbook chạy chip A sẽ rất khác bọt
@laiviet làm sao bạn khẳng định chắc nịch thế? mình thấy chip cho iphone, ipad của Apple chạy kinh khủng hoảng thế cơ mà, ko có lý do gì mà ko đẩy được chip của máy tính cả.
@hunglaser Ipad pro mấy tiếng,lag à?
rylynnvnm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lythienky X86 và SoC hiện nay vẫn còn khoảng cách khá lớn . Nếu Apple chi tiền cực mạnh thì chắc phải sau tầm 2-3 thế hệ mới bắt kịp được
@laiviet HDH nó viết lại mà ông, chậm thì không nhá, tổng thể nó phải mượt mà trơn tru còn điểm bem thì khả năng cao là không thể bằng intel AMD 2 năm nay nó đánh nhau vỡ đầu mà thêm nhân liên tục.
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
iMac 2011 HDD của mình đến giờ vẫn chưa hư. Ngày 10 tiếng, pts nhẹ, word, restore máy cho khách vẫn khoẻ.
À hôm bữa làm cái video trên imovie crash suốt 😂
@HVT Thiết bị mắc hơn, dùng linh kiện tốt hơn "gần như đáp ứng cùng nhu cầu" mà không bền hơn thì nên xem lại thiết bị đó.
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@Ma Vương _ MT rồi bạn vẫn chưa tính vào cái tỷ lệ rủi ro nữa!
@HVT Tính luôn: Gần cuối năm 2009 mình ở trọ, để cái laptop đang mở ở dưới. Ông anh cùng phòng ở trên làm đổ nước vào laptop mình. Kết quả thì phơi khô + thay bàn phím rồi dùng đến giờ. Tất nhiên mình chỉ nói thôi không có bằng chứng.
l3d0an90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@QuanLyNhaNghi Có học tiếng việt chưa. Chú có hiểu a nói gì ko mà suy diễn nhét chữ vào mồm người khác là đắt hơn phải nhanh hỏng hơn thế
hóng cho zui chứ ko có tiền mua 😁
@gnuhuuh Phiên bản MF839 như ông. Vẫn dùng tốt nhưng muốn cái ổ cứng nó to lên xíu.
@Đoàn Xuân Nhựt mua adaptor + ổ khác, gắn vào ngon lành,
mình dùng vậy 6 tháng rồi. SN750 + adaptor cỡ 2,5tr à
@gnuhuuh Mình dùng cái thẻ nhớ 128GB cũng gắn vào để lưu tài liệu. Rất sợ mang mấy cái có dây nhợ nên không dùng ổ rời. Gần đây mình sync tài liệu lên iCloud nên cũng ít dùng file thẻ nhớ luôn. Rất tiện. Nhưng vấn đề là muốn dùng song song Windows trên máy thì không được vì nếu cài vào thì rất dễ đầy ổ cứng, làm chậm tốc độ truy xuất của SSD. CHo nên nếu có điều kiện mua lại mình vẫn sẽ chọn dung lượng cao hơn dù có ráng tí cho nó ổn hơn. Về mặt tiện ích, cái cảm giác tù tù nó cũng làm khó chịu đôi chút khi dùng.
@Đoàn Xuân Nhựt bạn mua adaptor rồi thay luôn cái ổ cứng trong máy luôn ấy, mình thay lâu nay chạy vẫn rất ổn nè
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
Giờ phần nặng nhất của máy là pin. Hy vọng nếu chạy chip arm thì pin 30wh đủ gánh hơn 10 tiếng, máy 13in nặng 1kg là đẹp.
cổ phiếu lại tăng chắc lun trong khi Intel lại giảm
còn AMD......bao giờ
Macbook vs Ipad Pro chạy chung CPU thế có khi nào cài dc mac OS lên Ipad Pro kkkkkkk
@trungduca8vn được thì cũng được như Apple khóa firmware dễ gì cho cài vào!
@QuanLyNhaNghi Chỉ cần là cài được thì yên tâm, kiểu j cũng sẽ có tool 😁
@trungduca8vn vậy mua macbook cho khỏe đi bác, ipad pro + phụ kiện giá cũng ngang macbook rồi 😆
@thinhnguyen1004 Tớ có cả hai, cơ mà cảm giác cầm con Ipad nó khác so vs Laptop mà bạn. Dù gì Ipad nó làm vc cũng không lại được
Hóng imac
Ngon
"....những chiếc MacBook mới sẽ được sản xuất hoàn toàn tại Trung Quốc." lại 1 thằng vì đồng tiền mà cam tâm làm ăn với đám cẩu bựa 😆
@QuanLyNhaNghi Nào nào, Dell 50% Malay, HP 60% SING 99 là 99 thế nào @@.
@trungduca8vn cho dẫn chứng SX ở Malaysia, Sin đi bạn! (đừng có đưa giấy nhập khẩu từ 02 nước đó nhé)
@QuanLyNhaNghi Tớ nhầm, soi giấy tờ thấy PC Server thì có, laptop ko có
Chắc tại intel đứng im lâu quá.
Kiểu này chắc ko chạy đc windows rồi
@[HD]YêU cÔnG NgHệ nghe fan MS bảo Windows chạy được ARM lâu rồi mà ta~!
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Apple có kế hoạch từ lúc intel ra cpu gen 6 rồi bạn chứ không phải đợi tới lúc intel xuống dốc như bây giờ
@QuanLyNhaNghi Khổ cái Intel thì nó có 1 chuẩn, ARM thì lại ARM this ARM that, chắc dăm năm nữa hết bootcamp mất rồi
@trungduca8vn ko, intel hay ARM gì thì cũng là tập lệnh VXL thôi, ko có chuyện ARM this, ARM that, họa chăng Apple nó cố tình khóa firrmware
lamtac242
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không biết có thể cài thêm Windows được ko nhỉ ?
@nhoxs2zin Thế cài 2 cài vào trong 1 máy ko phải lợi tiền hơn à, hay bác muốn donate em một con lap Windows?
@haichin thế chẳng khác nào windows là không thể thiếu 😆
@KeniVinh Chẳng qua là không thể bỏ windows mới mua mac cài win cho sang chảnh thôi bác à kkk
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@minhthuvc là bác đó nói Win chay dc ARM tư lâu thì khả năng Mac mới vẫn chay dc win ARM, nhưng lại quên là ARM this ARM that nên chưa chắc gì cả :v
nghia3d
CAO CẤP
3 năm
Đây là thời điểm tốt nhất để anh em mạnh dạn thoát khỏi hệ sinh thái Apple,đừng lún sâu vô nữa là hết đường ra
Cười ra nước mắt
@nghia3d Cục kì tỉnh táo. Cú này là định hướng người dùng nè.
Apple lại đặt hàng macbook. nghe cứ như macbook là của microsoft ấy nhỉ.
@crazyhotdog1981 đặt hàng sx, gia công, MS cũng đặt sx Surface thôi, mấy cty trên ko có nhà máy công nhân gì sấc!
Mrbaoacc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazyhotdog1981 Apple nó là công ty nắm công nghệ lõi, còn nó thuê các công ty khác gia công cho nó. Vậy đó bạn.
Newkhoavu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mrbaoacc bkav hôm trước có ông nick lacviet gì đó cũng nói là công ty nắm công nghệ lõi tự làm được phần mềm còn SS, LG, Sony...chỉ là bọn gia công sản xuất...đọc comment xong xém té ghế.
Mrbaoacc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Newkhoavu Haha.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
Hóng imac màn mỏng
zquanghoangz
ĐẠI BÀNG
3 năm
Để ae dev review xem có code ngon lành trên đó đc không. Parallel desktop chạy đc trên đó không nữa
@zquanghoangz Rễ lắm bác ợ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019