Apple đã nắm bắt được tình hình tại Foxconn

niky
2/6/2010 4:56Phản hồi: 57
Apple đã nắm bắt được tình hình tại Foxconn

Trong cuộc trả lời phỏng vấn tại D8, Steve Jobs đã được hỏi về vấn đề Foxconn và ông cũng đã cho biết một số thông tin liên quan. Tuy nhiên, xem ra mọi thứ vẫn còn khá mơ hồ và dường như chính Apple cũng chưa nắm tường tận sự việc.

Ông cho biết rằng sau khi xuất hiện hội chứng tự tử tại Foxconn thì Apple đã nhanh tay vào cuộc tìm hiểu chứ không hề phớt lờ. Foxconn nói chung và nhà máy của họ nói riêng không phải là những nơi bóc lột như mọi người nhầm tưởng. Họ đúng nghĩa là những nhà máy với hơn 400.000 công nhân làm việc nhiều ca khác nhau và thật là tuyệt vời khi mà những nơi đó còn có cả nhà hàng và bể bơi. Thực tế, với con số 15 vụ tự tử và vài vụ "chuẩn bị" tự tử thì nó thấp hơn con số trung bình tại Hoa Kỳ hiện nay, nhưng nó vẫn (được xem?) là một vấn đề nổi cộm đối với Apple và các nhà quản lý Foxconn.

Hiện tại, những người điều tra mà Apple gởi đến Foxconn đã thu thập cũng như chứng minh được nhiều thông tin cụ thể, tuy nhiên, Apple chưa thể công bố chúng vào lúc này. Steve cũng đã lên tiếng khuyến cáo rằng: nếu ai muốn nghe và biết tường tận thì tốt nhất là nên nghe chính những người có mặt tại đó báo cáo về, thay vì theo dõi các thông tin thiếu chính xác từ các nguồn khác.

Nguồn: Engadget
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tin quá ngắn mong bác cập nhật thêm nội dung.
ufdb
CAO CẤP
14 năm
tất nhiên sự việc ko đơn giản như bề nổi của nó.
sure 100%..................................
Cứ như Foxconn là công ty "con" của Apple ấy nhỉ? Cả đống công ty vậy mà chỉ có mỗi Steve Jobs lên tiếng!:eek:
deviouslove
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trả lương thì bèo. Bán thì đắt. Apple bóc lột công nhân 😁 Hút máu người dùng
Bạn này nên rút lại câu nói này và đồng thời xem lại "sự hiểu" của mình về các công ty Apple, Foxconn....!

Bật mí cho bạn biết là Apple trả lương cho nhân viên của họ rất rất cao và Foxconn chỉ là OEM của họ thôi chứ chưa được là ODM cho Apple đâu nhé!
deviouslove
ĐẠI BÀNG
14 năm
Apple qui định Foxconn giá sản xuất linh kiện chỉ đc trả từng đấy thôi, ko trả hơn đc. Foxconn muốn có lợi nhuận thì phải đè đầu công nhân 😁 Foxconn cắn răng chấp nhận để đc cái tiếng là sản xuất linh kiện cho Apple.
TNgBiz
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn lấy quyền gì mà nói người ta như vậy? Nói người ta hiểu biết vậy bạn cho tôi hỏi bạn hiểu biết đến đâu? Phải chăng chạm đến tự ái cá nhân bạn là bạn mất hết lý trí? Bạn hiểu biết nhiều quá vậy liệu bạn có biết được những gì trong "Contract" của Apple với Foxconn k?
Cái hướng bạn hiểu là đúng rồi đấy, nhưng bản chất của nó như bạn nói thì chưa chính xác. Ở đây Apple không có quyền gì để quy định cho Foxconn cả, đó chỉ là sự hợp tác kinh tế giữa nhà gia công và hãng sở hữu thiết kế và thương hiệu thôi!

Cả Apple và Foxconn đều phải lo cho cái rổ lợi nhuận của mình để có cái mà bù đắp cho những khoản chi khác họ phải bỏ ra tại tất cả các khâu của chuỗi cung cấp này và tái đầu tư tăng trưởng! Vấn đề ở đây là Foxconn hay các OEM, ODM khác để tạo ra lợi nhuận thì họ chọn những cách tiếp cận nào, việc đó là hoàn toàn do họ tự quyết và chịu trách nhiệm! Foxconn là một công ty về tư cách pháp nhân, vốn và nhân lực hoàn toàn độc lập với Apple, Dell, HP... nên không có chuyện mấy công ty này quy định được cho Foxconn phải làm thế này thế khác!

Foxconn nó hoàn toàn chủ động để quyết định là trong cái rổ lợi nhuận nó thu được thì nó dành bao nhiêu cho người lao động, đó là việc của nó, nối tiếp theo là người lao động cũng đã thỏa thuận với Foxconn về thù lao và chế độ làm việc họ được hưởng trước khi họ gia nhập Foxconn để tham gia quá trình này chứ Foxconn nó cũng chẳng có cái quyền gì để bắt ép người lao động phải làm việc cho nó với các điều kiện abc này khác!

Bạn nào đó đã rất đúng trên đây khi nói rằng nguyên căn của vấn đề là chính phủ TQ đã điều tiết mối quan hệ lao động này như thế nào! Bây giờ là thời đại mà tư bản nào đi chăng nữa thì đều phải hoạt động theo luật chứ không phải như thời thực dân trước đây!

Buổi sáng dài dòng vài lời như vậy!
^
Đâu chỉ có riêng Apple đâu bạn? Sao lại bẩu Apple bóc lột công nhân được :|
cuongnm11
TÍCH CỰC
14 năm
Foxconn là công ti gia công thiết bị cho nhiều máy khác, nhưng có lẽ trục trặc là ở bộ phận gia công cho apple
eckounltd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Để thông tin chi tiết thêm về bài viết rồi hãy nói tiếp nha các bạn. Đừng có phán vội gây mất đoàn kết anh em 4rum.
xmanonline
ĐẠI BÀNG
14 năm
Những ai đang dùng iphone là cầm trên tay sương máu của người khác
Nói như bạn này thì đừng ăn cơm nữa vì cậu đăng ăn mồ hôi nước mắt của người nông dân đấy?
Còn bác thì loại người nào? Ngậm máu phun người à! Nói thì nên suy nghĩ, đừng xúc phạm người khác chứ! Người sử dụng Iphone thì cũng là người bình thường, họ chỉ quan tâm đến nhu cầu và phải bỏ tiền ra mua chứ đâu phải tự nhiên mà có!

Nói thế này thì thật là thiếu hiểu biết. Sương máu của công nhân TQ hả? nó đang sắp thành cường quốc để cầm đầu thế giới rồi kìa.

Quần áo bác mặc trên người, cơm bác ăn..... cũng là sương máu của công nhân, nông dân VN đó. chê nó bóc lột thì đừng làm cho nó nữa. Chán!
Không biết học lớp mấy cô giáo chết mà phát biểu vậy? Những người mua IP người ta cũng lao động cật lực, đổ mồ hôi sôi nước mắt ra mới có tiền để mua đáy chứ. Co trách thì trách mấy cha lãnh đạo Foxconn vì họ không quan tâm tới người lao động. Con apple thì nếu có trả cho Foxconn nhiều tiền hơn thì các bác nghĩ nó sẽ giúp cho công nhân của Foxconn tốt hơn đấy hả? Quyết định là ở lãnh đạo của Foxconn thôi, apple không sang ngồi canh mấy cha Boss của Foxconn làm việc, họ phải lo cho nhân viên của Apple nữa, khi nào mà nhân viên của apple tự tử thì các bac hãy chửi apple.
Tôi mà là Mod thì bài của bác không thể tồn tại ở đây được. Bác là ai mà gọi người khác là đồ này đồ nọ. Tham gia diễn đàn, mong bác tôn trọng người khác hơn.
Nhìn chữ kí thì thấy bác cũng thuộc tầng lớp có chút tiền bạc và kến thức, đừng để người ta đánh giá. 😃
Xương máu gì ở đây hả bác ? tất cả đều là cung cầu, iPhone không có tội, có tội là những Big-Boss kìa.......
PS : em không phải Apple fan đâu nhé, với em thì xài đủ thứ, cái nào hay thì lọ mọ xài chơi thôi, BB vẫn là lựa chọn hàng đầu.....
mmanhvu
ĐẠI BÀNG
14 năm
theo mình hiểu thì để cạnh tranh. tức là để được các hãng, trong đó có apple ký hợp đồng. thì foxcon giảm chi phí sản xuất bằng cách giảm lương công nhân. tăng ca làm việc. Bởi đơn giản nếu ko làm vậy thì apple ko kí hợp đồng nữa,

hôm trước đã có 1 bài phân tích giá thành sản xuất 1 chiếc ipad khoảng 200--300 usd gì đó nhưng giá bán ra là hơn 500 usd. liệu chi phí quảng cáo, vận chuyển. nghiên cứu có đến mức đắt như vậy. Apple quá tham lam__
tội họ quá, làm việc với hóa chất thì không đơn giản như thế đầu :-S
Mở công ty là để làm gì.... Kiếm lời cho ông chủ. lẽ nào lại có bao nhiêu chia đều? vậy là phải có bóc lột. Nhưng sự việc càng trở nên quan trọng hơn là do nó dính đến cái tên Apple. Giả sử có bóc lột không thích đi làm chỗ khác đê. như tôi nè, viết đơn xin nghỉ ngay không phải bàn cãi nhiều. Mạng là của mình không giữ chết là hết.
mọi topic liên quan đến Apple đều dễ dàng dẫn đến cuộc chiến giữa ifan và anti-fan! Ui....TinhTe không khéo thì trở thành võ đài của các cuộc đấu khẩu mất! 😁
minh19590
ĐẠI BÀNG
14 năm
ko biết mọi người nghĩ sao chứ riêng em thấy chuyện này cũng khá bt thôi, chưa nói chi tiết về nguyên nhân tự tự nhưng theo tỉ lệ 15/400.000 thì cũng ko phải là quá lớn, tự tự cũng có nhìu nguyên nhân như: thất tình, thua bạc, buồn chuyện gia đình.... cái đặc biệt ở đây chả qua là xảy ra dồn dập tại 1 thời điểm mà thôi
chắc có lẽ vì động thái này mà Foxconn vừa mới nâng lương lên 30% .
rassen
TÍCH CỰC
14 năm
XH là thế. tư bản = bóc lột? ko hẳn vậy.
mà hãy hỏi tại sao công nhân chấp nhận bị bóc lột? Vì họ ko còn lựa chọn thứ 2 ngoài những công ty như Foxconn.

Chả lẽ Foxconn chuốc bùa để công nhân đến làm....!
Như các bác, làm ở 1 cty ngày làm thì rõ lắm, lương thấp, các bác có chuyển đi ko? Chắc chắn là sẽ có, chỉ trừ khi bác ko còn lựa chọn nào khác.

Ở đây nói tới giai cấp XH.

Tôi thích CN tư bản, vì không thể đánh đồng người công nhân với tầng lớp tri thức. Chắc các bác thích cái thời tem phiếu ngày xưa? cha chung chả ai khóc, kẻ làm ít, người làm nhiều, kẻ ngu hay kẻ khôn đều ăn bằng nhau. Làm gì có chuyện đó.

Giỏi thì sẽ có đãi ngộ tốt, có vị trí cao ngược lại ,ngu dốt thì chỉ có đi làm cu li.

Mấy bác ở trên mở mồm ra, mà chắc ko biết mỗi năm những công ty như Apple, Foxconn cũng đóng thuế thấy mẹ cho CP Mỹ , CQ Đài Loan và nhiều nước khác.
Những khoản thuế này đều do CP sử dụng, tự tử , người nghèo, giai cấp ... đều là những vấn đề XH, trợ cấp XH đâu?. Đây là câu hỏi nên đặt ra cho chính quyền Đài Loan, chứ không phải là Apple, Foxconn nếu như họ đóng thuế đầy đủ, tuân thủ luật lao động.

Ôi, suy nghĩ... thật là hài hước
thế chắc công nhân của Boeing hay Airbus, ai cũng phải có máy bay riêng =))
cdmababy
TÍCH CỰC
14 năm
chuyện rất xưa rồi! luôn có nông dân và địa chủ, đó là quy luật cuộc sống
tại sao cứ phải đưa cái tên Apple vào làm gì nhỉ :-| tại nó quá nổi nên đưa vào để gây sự chú ý sao? rõ ràng foxconn là hãng sản xuất linh kiện theo đơn đặt hàng. nó sản xuất cho cả dell, sony,... vấn đề là ở chỗ foxconn đối xử với công nhân như thế nào, bóc lột tàn tệ công nhân thì nó tự tử thôi. thật là bực mình khi cứ nhiều bài viết cứ dùng cái danh apple để thành cái tít cho nổi, trong khi rõ ràng n~ sự việc này chả liên quan :redcarded:

---------- Post added at 06:59 PM ---------- Previous post was at 06:55 PM ----------

ở đây ko phải là cuộc đấu tranh giữa iFan và Anti Fan, bởi vì thực chất sự việc ở đây nói ra là ko liên quan đến Apple, nếu có liên quan sẽ kéo theo 1 loạt công ty khác như Dell, Sony cũng như Apple, cái đang tranh cãi ở đây thực chất là việc lợi dụng thương hiệu lớn cho bài viết thành cái tít thu hút mọi người mà thôi :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019