Apple đã nói gì về việc bỏ đi tai nghe và cục sạc trên các iPhone 12
/36 người
17 ngàyBình luận: 629
Vậy là Apple đã chính thức dừng việc cho kèm tai nghecục sạc trong các hộp iPhone 12 mà họ bán ra. Và để lý giải cho điều này Apple đã đưa ra các lý do sau đây:
  • Việc bỏ đi tai nghe và cục sạc nằm trong lộ trình “Giảm tác động đến biến đổi khí hậu vào năm 2030 tới mức bằng 0”
  • Đã có 700 triệu tai nghe cổng lightning được đưa ra thị trường
  • Rất nhiều người đã không còn dùng tai nghe cho theo máy mà chuyển qua dùng các tai nghe không dây hay các tai nghe khác
  • Đã có 2 tỷ cục sạc của Apple được đưa ra thị trường, chưa tính hàng tỷ cục sạc từ các bên thứ 3 khác
Cấp số nhân các tai nghe và cục sạc làm từ nhựa và các vật liệu không thân thiện với môi trường khác sẽ thấy được viễn cảnh ảnh hưởng đến môi trường như thế nào của các thiết bị này. Với lý do trên Apple đã quyết định dừng cho kèm tai nghe và cục sạc trong các hộp của iPhone 12. Điều này sẽ làm hộp của iPhone 12 nhỏ đi từ đó mang lại các lợi ích như sau:
  • Giảm đi 2 triệu tấn carbon thải ra môi trường
  • Giảm đi 450.000 xe ở ngoài đường phục vụ cho việc vận chuyển

Một số ý kiến thì cho rằng Apple tất cả chỉ vì tăng lợi nhuận vì:

• Bớt đi tai nghe, bớt đi cục sạc thì giảm chi phí sản xuất, giảm chi phí bảo hành
  • Giảm kích thước hộp thì giảm chi phí đóng gói, giảm chi phí vận chuyển
  • Apple nói là bỏ đi vì môi trường thế vì sao bỏ rồi thì không giảm giá bán iPhone cho họ (có lý phết)

Ý kiến của mình:

• Bất kể là động thái này của họ có chủ ý từ tăng lợi nhuận hay không thì việc làm của họ sẽ tác động tích cực tới môi trường một cách thực sự
  • Số lượng cục sạc vô dụng như cục sạc 5V-1A trong các hộp iPhone đã xuất hiện quá nhiều ngoài thị trường
  • Tai nghe không dây đang trở thành xu thế một cách rõ ràng hơn bao giờ hết
  • Không phải Apple thì sẽ không hãng nào dám đứng ra tiên phong cho việc này. iPhone đủ tốt để có thể hứng chịu những làn sóng phản đối đầu tiên
Theo các bạn thì việc bỏ đi tai nghe và cục sạc trên iPhone 12 này thế nào?
/36 người
đúng là vớ vẩn. thế nếu tôi là người lần đầu dùng iphone và muốn mua ip 12 thì sao? bỏ tai nghe còn được chứ giờ mua máy xong lại lóc cóc đi mua cục sạc ak ??????
@John Chris Không lẽ 7h đi làm về điện thoại gần hết pin phải nín lại không dám sạc luôn mà phải đợi hơn tiếng sau người kia sạc được 50% mới dám sạc để khỏi mang tiếng sạc cùng 1 thời điểm hả =))
@vietanhnb1993 Ủa bây giờ sạc dự phòng cũng đa dạng đó. Sao không biết xài hay trong rừng mới ra. Thời nào rồi còn phải ngồi dính tường chờ sạc ? Xảo ngôn là giỏi.
tinhbo
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@nta139 tới lúc đó thì nhà mình cũng đã có cả đống sạc, với lại cục sạc 5V-1A bán kèm nó con dỏm hơn củ sạc của Xiaomi nữa, chẳng ai thèm xài cục sạc chậm chạm đó cả.
Kyle.D
TÍCH CỰC
14 ngày
@t2d6485 Chỉ cái suy nghĩ của bạn mới tưởng là số đông nhưng thực ra nó là thiểu số thôi. Còn mình thấy đa số người dùng đều sẽ ko sử dụng củ sạc zin theo máy. Apple đã thu thập dữ liệu này và đang đi theo số đông. Ví dụ bạn có thấy các máy xách tay từ Sing thì đầu cắm nó thế nào chưa. Các hãng lớn làm gì cũng có cái lý của nó, mọi thứ đều dựa trên dữ liệu theo dõi người dùng mà quyết định thôi. Nên mình ko cho nó là sai. Apple ko phải Chúa, nhưng Apple có dữ liệu của hàng tỉ người trên thế giới này, biết họ có thói quen gì, làm gì, thích gì, mua gì, tới những đâu, dự định làm gì, và sẽ làm gì trong tương lai... Đó là điều bạn ko biết.
Cái lý do ng* nhất thế giới. Bỏ củ sạc theo hộp thì người dùng vẫn phải mua củ sạc khác về dùng, chứ không có củ sạc thì sao sạc pin. Cuối cùng môi trường vẫn chẳng được bảo vệ, còn Apple thì ăn thêm mớ lợi nhuận 🤣🤣🤣
@MinhHy Nguyen Sáng hôm sau khi giới thiệu Iphone 12 mình check giá đã thấy cũ sạc 20W là 19$ rồi. Có 1 điều khó hiểu là cục 5W cũng 19$ luôn.
cccccc6
TÍCH CỰC
16 ngày
@hiệp sĩ kanzaki Theo lẽ thường thì sự thật hay mất lòng. Vậy thì mất lòng trước được lòng sau vậy.
@ngoanlh Nó bùm 1 cái vào mặt thì có đc bảo hành bảo hiểm ko :v Sạc Anker là cái sạc xàm nhất mình từng mua. Hỏng 2 cái khi vẫn còn bảo hành.
ngoanlh
TÍCH CỰC
15 ngày
@Canon100is 🤣🤣🤣... nào bùm hẳn hay bạn ơi, đồ điện tử mà... sợ gì ... kkk
Hay nhất là nên có option và giá chênh nhau, tai nghe không cần, nhưng cục sạc cần, vì nếu từ android sang, chắc j đã cùng chuẩn đầu cắm dây đâu? Lại đi mua sạc với giá cắt cổ, hoặc hàng Fa Ke à
@sonhin BB7310 thì có option mà , vô site táo thích opt nào chek vô & add to cart là xong.
sau đó đừng hoảng khi nhìn tổng tiền 😁
@c0mmand0 và cta lói là vì môi trường
Khôn như mày :D
Anonymox
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@hemilo mềm cái gì? cục sạc $39, tai nghe $29, tổng $68 ~ store VN khoảng 1.8tr. Vì bị dân tình la ó nhiều quá nó giảm 34% nên còn khoảng 1.2tr.
@Anonymox chiến thuật kinh doanh kinh điển, Cook nấu chín cta hết rồi
pmlong
ĐẠI BÀNG
17 ngày
Ngưng sx ip thì sẽ ra sao với môi trường nhỉ
Yêu quá
finnfinns
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@trontu20 iP người ta còn mua cũ xài lại. Đồ hư đem sửa vẫn bán dc. Chứ dt khác thì quăng luôn 😆 xem bên nào bảo vệ môi trường hơn =))
@pmlong cạp trái đất ăn vậy haha
LuciolaSon
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@pmlong apple đào đâu ra tiền hô hào bảo vệ môi trường !
trontu20
TÍCH CỰC
16 ngày
@finnfinns Đang phản biện lại cái lý do bảo vệ môi trường để cắt cục sạc của apple mà ông =))
Bỏ tai nghe thì oki chứ bỏ cục sạc thì nghe chuối thiệt.
pin A
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@thinhpham_nt Năm sau mấy hãng khác bắt đầu bõ luôn cho coi , gánh nặng chi phi sx hãng nào cũng bị vì năm nào cũng phải nâng cấp mà giá k đổi
@pin A Chưa chắc, cả nhà vợ tui 7 người đang xài iphone từ X-11pro max đủ cả. Và tui khẳng định ko hề muốn "lên đời" vì ko có lý do thuyết phục. Chưa kể đến việc nhu cầu tính năng ko vượt trội mấy, mua cái iphone mới đã cao xèng rồi lại phải đi mua thêm củ sạc nghe nó ko thẩm thấu được => Nếu như ai cũng có cái cảm giác đó giống như tui và chẳng thèm lên đời nữa thì chiến lược này của ông giám đốc phát triển sẽ đứt thê thảm, chuẩn bị về vườn
Anonymox
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@nguoila_87 nếu ko thay đổi thì cũng có ngày Apple nó sụp đổ như Nokia thôi. Doanh số bán hàng năm sau ít hơn năm trước, chỉ có giá tăng lên để bù vào lợi nhuận cho được lòng cổ đông. Đọc bài này nó phân tính chuẩn phết này https://cafef.vn/apple-dang-buoc-theo-dung-loi-lam-ma-steve-jobs-tung-canh-bao-cach-day-25-nam-20200929085354084.chn

Apple đang bước theo đúng lỗi lầm mà Steve Jobs từng cảnh báo cách đây 25 năm?

Người dùng hiện nay mua sản phẩm của Apple vì độ bền, vì sang chảnh hay vì những lý do khác mà chẳng liên quan đến sự thú vị của một công nghệ mới chào đời.
cafef.vn
@Anonymox Ông đúng khùng đâu ra giống nhau vậy .nokia ngày xưa mobie có mỗi mảng điện thoại trong khi ip có đt,có hệ điều hành riêng ,có mac,ipad ,dịch vụ.... Dễ chết quá. Tôi tin 100% ko thể chết .ông mất j tôi cũng ngồi đây đợi ông đó
Giảm chí phí phụ kiện bù qua model 5G để giữ giá bán không đổi.
@[Zeus] Và cuối cùng là vẫn đắt hơn
@ngoinhala Vẫn $999 mà?
@Bùi Ngọc Hoàng Đạo Sung S/Note 20 bản thường với 5G đắt hơn 4tr (giá niêm yết), trừ hết ưu đãi khuyến mãi cũng chênh nhau triệu rưỡi.
@lekhanhtrung123 Xách tay thương gia hét sao hét chứ chính hãng có giá niêm yết rồi kìa, vẫn bằng giá 11pro/max năm rồi.
sao không giảm giá bán cho tôi
HiiamG
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@zackichun Thì cứ coi như giá đó là giá đã đc giảm rồi đi. Muốn thêm sạc + phone thì tính thêm 38$ vào.
Cook gay hút máu kinh vđ
Steve99
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@hoangthienly6886 Hate vãi c
@hoangthienly6886 dân làm ăn mà 😃
@hoangthienly6886 Cái mặt lồ lộ biểu cảm "khát máu" nhưng tay chân vẫn phải múa may quay cuồng cái biểu ngữ "bảo vệ môi trường"
Cười vô mặt
Daoket
TÍCH CỰC
16 ngày
@nguoila_87 không hút thì làm sao lên nghìn tỷ 😆))
Chủ yếu để bán cục sạc nhanh và tai nghe airpod thôi chứ gì đâu. Môi trường tất nhiên là có nhưng apple hoàn toàn có thể bỏ tiền ra để bảo vệ môi trường theo cách khác. Nhưng mình thấy chủ yếu là vì lợi nhuận ấy mà
@Jason Hoang thật, còn mình nghĩ lấy cái lí do sạc 5v 1a giờ không ai dùng nên bỏ là md nhất, sao không tặng kèm sạc nhanh như các máy android luôn đi rồi ko bán riêng nữa, toàn máy đầu bảng mà sạc như hạch mà khong chịu nâng cấp cho người dùng lại dùng lý do có quá nhiều sạc vô dụng trên thị trường, các ông ăn cả vỏ rồi thì người dùng chả phải sử dụng mấy cái sạc đời tống đấy à
@Your Life By My Side Bán sạc xịn máy lâu hỏng pin lâu chai chúng tôi đói à 😂
Với mình, việc bỏ tai nghe & củ sạc ko ảnh hưởng đến quá trình sử dụng máy vì cũng như nhiều AE khác, mình chuyển qua xài Airpods từ đợt 2016 tới giờ, chưa kể củ sạc lẫn cáp đã có quá trời. Thật sự dư dùng mấy thứ này nên việc Apple bỏ phụ kiện kèm trong hộp chả xi nhê gì sất 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Bạn nghĩ bao nhiêu ng đủ tiền mua iphone mới liên tục sẽ dùng lại đồ cũ và cơ bản là nó ko còn hợp với cục pin của máy đời mới nữa ???
Đừng mang tư tưởng dùng đồ chắp vá vậy bạn 😃
@Canon100is Nếu ko đủ tiền mua iPhone mới thì theo bạn, họ có quan tâm tới việc trong hộp ko đi kèm củ sạc lẫn tai nghe hơm? 🤓
@crazysexycool1981 Bạn hài hước và hơn kém hiểu biết một chút. Bạn nghĩ ai cũng rảnh đi mua đồ và sài lạo đồ cũ như bạn :v
Mình ko biết thật hay giả vờ ngớ ngẩn với một kiểu bán hàng như vậy.
Nếu bạn cổ vũ nó rồi 1 ngày nào đó bạ sẽ thấy sự ngốc nghếch của bạn phải trả giá thế nào. Giờ thì cứ tư tưởng dùng đồ cũ đi bạn. Và khi đi mua lại ip12 của ai đó thì nhớ đừng hỏi cục sạc nhé :v
@Canon100is Ko cần bạn phải nhắc, sau này nếu lúc nào đó có nhu cầu mua iPhone 12 2nd thì mình tự biết phải kiểm tra những thứ gì, mấy thứ phụ kiện đó mình đều bỏ tiền mua của hãng thứ 3 chứ ko xài những thứ mặc định đi kèm! Nói ý này ở trên mấy lần rồi nhưng có vẻ như bạn vẫn ko hình dung ra hoặc cố tình ko hiểu nhỉ? Mấy thứ này mà bạn quy cho cho sự thiếu hiểu biết? Bạn có thấy ở trên câu nào mình "cổ vũ nó" ko? Bạn đọc chỉ lướt thoáng qua à? Hay khả năng đọc hiểu của bạn hạn chế đến mức độ hạn chế như mình đang thắc mắc? 😓
Mình thấy bỏ tai nghe và cục sạc là hợp lý. Con iPhone X và iPhone 11 Pro Max mua tới giờ 2 phụ kiện đó vẫn nằm trong hộp vì đang dùng airpod và cục sạc 4 cổng của Anker 😃
@jackychanqn còn mình thấy thay vì bỏ hãy nâng cấp lên sạc nhanh cho người dùng như các hãng khác rồi đừng bán riêng lẻ để hút máu thêm, vì đường nào mua máy về vẫn phải mua sạc mới thì vẫn số lượng sạc ấy tác động đến môi trường mà thôi
Đưa vấn đề bán giải pháp...
think pad
ĐẠI BÀNG
17 ngày
Bỏ là phải, ít nhất theo tôi là như vậy (toàn xài Anker/Aukey thôi).
@emhungken Táo cần j phải lý do lý trấu vụ bvệ môi trường, b ko trong ngành sx nên ko có tầm nhìn như họ. Nếu ko muốn bị anti, họ chỉ đơn giản bỏ 2 thứ đó & ko cần giải thích j hết.
emhungken
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@c0mmand0 ko vịn vào đó để xoa dịu các nhà môi trường học thì còn lý do gì khác. Chắc sản xuất iphone ko tổn hại môi trường. Rồi khi ko có sạc, người dùng phải tăng nhu cầu mua sạc ở bên thứ ba vậy là bảo vệ môi trường??? Rồi sau này vì bảo vệ môi trường chỉ sản xuất đt thôi ko sản xuất sạc hay sao?
Tối đa hoá lợi nhuận rồi còn gì. Giảm cắt phụ kiện đi kèm mà không giảm giá bán? Trong khi combo đấy mua ít cũng phải hơn 2 củ đấy. Nên lí do nguỵ biện là bảo vệ môi trường mà ko bảo vệ cho người tiêu dùng
@truong_evil giá vẫn 699 trump mà đã đc dùng màn oled rồi thì sao bác ơi !
@quangthegtvtk49 Mình cũng nghĩ như bác
bỏ tai nghe với cục sạc để cắt giảm chi phí sản suất để tăng lợi nhuận thì có , đồng ý là để bảo vệ môi trường nhưng nghe cái lí do này cứ thế nào đấy , chỉ khổ cho những ae mới lần đầu dùng lại phải bỏ thêm 1 khoản
@phiencho Tiyeetj quá giảm giá vẫn gấp chục lần cái sạc lô!!!
phiencho
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@hackieuhay Thích đồ apple thì giá đó tốt rồi
Thích rẻ thì sạc ngoài cũng ok
@phiencho Kaze mà thi hoa hậu đạt vương miện thì cũng có giá ngàn đô thôi. Còn đứa nào không đạt thì 200k khuyến mại lon bò húc.
phiencho
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@hackieuhay 🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣🤣
Cười vô mặt
Đọc hết cmt thì có vẻ tất cả anh em ở đây chưa hề có điện thoại để xài nhỉ, nên cái cục sạc có vẻ khó khăn haha
kaoaye
TÍCH CỰC
15 ngày
@mr.trieu Ok cái gì khi mà thằng Xiaomi Mi 10 Lite, giá chưa đến 300 eu cũng có 5G? Oneplus Nord giá 400usd cũng có 5G?
@kaoaye thế sao phải bỏ ra 30tr để mua con android của samsung có 5G thay vì mua Xiaomi ?
Có vẻ tư duy của bác có vấn đề nhỉ :v.
Mua cái máy 2tr cũng có đủ củ sạc vậy, cần chi vài trăm usd :v
kaoaye
TÍCH CỰC
14 ngày
@mr.trieu Cái đấy phải đi hỏi cái đứa bỏ ra 30triệu để mua con 5G, tôi có mua dek đâu mà hỏi? Mà thằng SS nó có 2 lựa chọn, thích 5G thì bỏ thêm tiền, không thì mua bản thường. Thằng Apple có cho chọn không? Mà nghe đâu con SE sắp tới cũng không có sạc với tai nghe, mà giá vẫn giữ nguyên đấy.
@kaoaye Vậy khỏi mua IPHONE mua Ss cho full 😆
Thớt chào phúng quá!!! Apple lý giải không sai, bạn phân tích cũng hợp lý!!! Nhưng bớt phụ kiện cũng lên giảm giá bán. Bởi nhẽ sẽ có nhiều người mua về sẽ qua hàng sóm sạc nhờ đó
@Đức Nguyên HD Giảm 1 usd cho vừa lòng thiên hạ hả .
Củ sạc 5w giá 10k .tai nghe 15k
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Dây nữa chứ type A sao xài
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Ừ mua mấy cái loại này rồi nổ iphone rồi coi apple nó có đền bù cho k??
phiencho
ĐẠI BÀNG
17 ngày
Thêm sạc vào thì apple sẽ bán đắt hơn, có vậy.
Với lại nếu bán với giá như thế thì nó sẽ giảm cấu hình máy hoặc giảm độ xịn sò của máy.
Chung quy có hay ko có sạc thì giá nó như nhau cả thôi.
Ko thêm sạc với người đã có sạc đâm ra tiết kiệm một khoản cho máy cấu hình tốt.
Với người chưa có sạc thì thêm chút mua ngoài.
Như với tôi lại tốt vì hiện tôi đang thừa thãi dùng. Một cái sạc mà dùng đến 5 - 7 năm chưa hỏng...
Cười vô mặt
phiencho
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@kaoaye Về môi trường thì nó có vẻ ko hợp lý lắm, nhưng mà về cầu hình năm nay thì giá đó mình thấy cũng khá hợp lý với nó nếu so với năm ngoái ( người tiền nhiệm gần nhất có cả sạc, tai nghe các kiểu)
phiencho
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@duyhuynh nhat Như thế này bạn,
Như bạn nói nếu thay pin được thì cái pin hỏng bạn thay ra bạn vứt vào đâu? Có thể bán tái chế ko hay lại thải ra môi trường?
-Nếu bán tái chế được thì hiện nay rất ít hãng có thể làm được 1 việc là đu MUA GOM các loại pin hỏng về tái chế >> việc làm có lẽ nên dành tặng danh hiệu về môi trường.
-Nthải ra môi trường thì cũng như việc thay hay ko thay.
Như bạn nói "Đằng này mấy cái này chắc chắn thành rác sau khi hư pin": mình giải thích với bạn là: iphone có thể tháo để thay pin >> rất bình thường như ăn cơm bữa vậy vì hiện tại nhiều người họ thay và nhiều quán họ thay nếu bạn muốn hoặc pin hỏng.
@phiencho Đang nói True Wireless mà nhỉ. Iphone là từ câu thứ 3 🤔. Vứt đây là vứt cái tai nghe còn xài được trong khi nó chỉ hư cục pin.
phiencho
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@duyhuynh nhat À nếu bạn đang nói thay pin True wireless thì hiệm tại nhiều mẫu có thể thay và bạn nên hỏi hoặc tham khảo trước khi mua.
Cái này bạn cần lưu ý trước khi mua!!!!!
Nếu bạn hư pin có thể ra tiệm thay nó khá dễ dàng.
Cười vô mặt
nó tính cả rồi lợi đủ đường, ae dùng sạc bậy bạ máy nhanh hỏng lại đổi thôi 😆)
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019